ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545222 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo

^
^
ชมผลงานทั้งหมดได้ที่นี่ครับ
ขอบคุณที่ติดตามชมมาโดยตลอด

สวัสดีครับ
ทำไว้หลายตัว เลยจับรวมใส่กระทู้เดียวพอ ล่าสุดยังคงทำ SD Sangokuden อยู่ครับ
เริ่มจาก เตียวเลี้ยว ม้าเฉียว แฮหัวเอี๋ยน และตัวที่สร้างขึ้นเอง บังเต๊ก

張遼ゲルググ・天下無双

เริ่มจากเตียวเลี้ยวครับ ดีไซน์เพิ่มเล็กน้อย โดยใช้ไหล่กับหน้ากากของลิโป้

ทำตาใหม่ แต่ตัดไปนิดหน่อยเพราะช่วงรอบตาของเกลกุ๊ก พื้นที่ค่อนข้างเล็ก (วิธีทำ ลองดูกระทู้ WIP เก่าๆ ของผมได้ครับ)
ด้านหลัง ใช้ที่เหน็บ Sturm Faust ของ HGUC Kampfer เหลาออกเล็กน้อยให้รู้กว้าง เพื่อที่จะใส่หอกได้ครับ

Ma Chao Blue Destiny

ติดหญิงอยู่... งั้นเราข้ามไปครับ

แฮหัวเอี๋ยน Daras

ยังไม่มีไอเดียแปลกๆ

แต่ลองทำ Destroy Mode เล็กน้อยครับ

Pang De บังเต๊ก Efreet

ลองสร้างเองครับ เบสจาก Dynasty Warriors

ใช้ชิ้นส่วนไปเยอะ ลงทุนไปมาก ใช้ประมาณ 5 ตัวขึ้นไปครับ
...แต่กลายเป็นว่า มีในหนังสือการ์ตูนแล้ว >>> คลิ๊ก โดนอาถรรพ์บันได จะสร้างตัวไหน บันไดจะทำตัดหน้า :iconcry:

สุดท้าย ตัวไหนจะเสร็จก่อน ตัวไหนจะยกเลิก ติดตามตอนต่อไปครับ

แฮหัวเอี๋ยน สีทองผมทานะเฟร้ย
เออ ลบออกแน่ ไม่เอางานคนอื่นมาทำต่อหรอก  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 09:13:30 PM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!

เเต่บังเต๊ก ฮา

เสียไปเท่าไรนะพี่ เห็นได้ข่าวว่าเกือบ 1000

เออ ลบออกแน่ ไม่เอางานคนอื่นมาทำต่อหรอก  :iconfreak:

ปอลิง.อย่าให้เห็นสีทองนะเฟร้ย :iconlol:

กําลังยั่วมดอย่างเห็นได้ชัด 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2009, 11:17:18 PM โดย ong90 »
Sail To The New World

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
เชียร์ให้ทำบังเต๊กอ่ะ แปลกตาดีจัง :iconsmile:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56

เตียวเลี๊ยว เเจ่มมัก อลังการณ์เรยเเบบนี้

ชอบม้าเฉียวอ่าคับ เห้นนาโรต่อดิบที่ซุ้ม เเระ ช๊อบ ชอบ เเต่ ดันติดนู๋ Bythe ซะได้ ฮี่ๆๆ ท่าจะอีกนาน...

สงสัยได้เห็น เตียวเลี๊ยว ก่อนเเหงมๆ ฮี่ๆๆ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconvsign:   :iconlove:  ทำไมน้องบลายท์หน้ามันจัง อิๆ  :iconhappy:

ออฟไลน์ takdoll

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เตียวเลี้ยวเท่ห์ดีอ่ะครับ

อยากเห็นตอนผลงานเสร็จ  ~~  :iconwish:

But It Loves Me.

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - เตียวเลี้ยว 70%
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 01:00:55 AM »
เตียวเลี้ยวคืบหน้าครับ ลงสีเกือบหมดแล้ว

เทคนิคเหมือนเดิมครับ (อยู่ในกระทู้ก่อนๆ ที่เคยลงไว้) คือจะทาสีลงบนผิวที่อยู่ลึกๆหรือเตี้ยๆ ก่อน ใช้สีชาร์แดงแรงสามเท่าเลย  :iconlol:

แล้วลงสีทองต่อ บนผิวพลาสติกอยู่ชั้นบนหรือสูงกว่า และตามขอบหรือลายต่างๆ รายละเอียดลองอ่านจากกระทู้ WIP เก่าๆ ได้เลยครับ

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ takdoll

• *
โอ้ว ~ รวดเร็วมากครับ

ของผมกว่าจะได้แต่ละตัว เปนเดือน ๆ 55+ ~

But It Loves Me.

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
รูปแรกเห็นง้าวเตียวเลี้ยวมี 2 ชุด  ซื้อมา 2 ตัวเลยเหรอครับ คุณ K      :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ม้าเฉียว อุดขัด 10%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:08:20 PM »
ข้ามเตียวเลี้ยวมาทำม้าเฉียวแล้วครับ

อุดขัดรอยต่อที่หัว และลำตัว ตามปกติ
อุดรูด้วย Epoxy Putty ที่หลังขา หลังแขน ดาบ และเกราะไหล่ที่เขามังกรด้านในครับ
หลังขานี่จะขัดยากเล็กน้อยครับ รายละเอียดลองดูจากกระทู้เก่าๆ ที่เคยลงไว้ ได้เช่นเคยครับ

ส่วนเรื่องโทนสี

อาจจะใช้สีน้ำเงินโทนเดียวกันกับ HGUC Kampfer ตัวนี้ครับ
สองตัวนี้ก็ทำสีดองไว้เหมือนกันครับ ไม่เสร็จซะที เพราะย้ายมาเล่น SD สามก๊กก่อน
:iconcry:

ติดตามตัว(ตอน)ต่อไปครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
25% ผ่านไป

เริ่มลงบางส่วนครับ
ลำตัวสีน้ำเงิน (ไม่ใช้สีตาม Kampfer แล้วครับ มันอ่อนไป) = 110 Character Blue
อาวุธสีเงิน = 8 Silver
ส่วนสีผมนั้น นึกถึงม้าเฉียวใน Dynasty Warriors 6 เลยใช้สีโทนขาวเทาครับ = 324 Light Gray

รูปม้าเฉียวจาก DW6

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2009, 11:18:22 PM โดย K »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
สีน้ำเงินโทนนี้ ส่วนตัวเเระชอบคับ สว่างดี เหอ ๆ  .... :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
50% ผ่านไป

ทำเกราะสีเทากึ่งดำครับ ใช้เบอร์ 116 RLM Black Gray
ขั้นตอนการทาก็เหมือนทุกๆ ครั้งที่ผ่านมา คือทาจากส่วนที่เป็นพื้นก่อน (รายละเอียดจากลิ้งค์ WIP ตัวก่อนๆ เช่นเคยครับ)
ต่อไปเหลือสีทองก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ

ปล. สงกราณต์พักจากโมไปเล่น Blythe บ้างดีกว่า  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 11:03:19 AM โดย K »

ออฟไลน์ jayamiku

• *
บอสเราติดหญิงซะแล้ว

งานสวยๆมาอีกแล้วสินะ รอชมนะครับ

:iconvsign:

ออฟไลน์ chopper

• *
จะรอชมผลงานตอนจบครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
ผมก็กำลังทำสีม้าเฉียวพอดีตอนนี้  เหลือพ่นสีเงินส่วนกระโปรงหลัง และก็ทาสีแดงกับน้ำเงินเก็บรายละเอียดต่างๆ
ส่วนโค้งเว้าสีทองเยอะ  เลยใช้ทาแทนเลยตรงลวดลาย 

นั่งรอชมผลงานของคุณ K ต่อครับ เผื่อนำมาประยุกต์ใช้กับสีของผมมั่ง   :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2009, 09:24:39 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
งั้นขอแซงคุณ digies13 แล้วกันครับ  :iconlol:

อัพเดทรอบที่ 2 ของวันนี้ - 70%

ทำสีทองเรียบร้อยครับ นั่งทาตั้งแต่ 7:00PM - 11:00PM ไม่ไปไหนเลย 4 ชม.รวด
สีทองตัวนี้ทาค่อนข้างยากนะครับ เพราะรายละเอียดเยอะมาก

เพิ่งค้นพบว่า ถ้าทาสีทองลงบนพลาสติกเลย จะทาติดยาก
หากทาสีอะไรก็ได้ (เช่นดำ) ลงไปเป็นพื้นก่อน แล้วทาทองทับไป จะติดง่ายกว่าครับ *ยิ่งเป็นพื้นสีด้านๆ ยิ่งสว่างครับ เจ้า ong90 บอกมา*
(ถึงว่า จิวยี่ เมื่อต้นปี ทาไป 3-4 รอบ กว่าจะติด  :icondisapp: )
เหลือสีแดงนิดหน่อย และเก็บรายละเอียด ตัดเส้น(ดอง) ก็จบแล้วครับ ติดตามตอนต่อไปครับ

ปล. ถ้าทำครบ 9 ตัวแล้ว จะเอามาทำ Gee-Sangokuden ครับ  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 11:28:41 PM โดย K »

ม้าเฉียวสีโทนนี้สวยดีอ่ะครับ ลอกๆ ไว้มีเวลาแล้วจะทำมั่ง อิอิ :iconfreak:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ม้าเฉียวสีโทนนี้สวยดีอ่ะครับ ลอกๆ ไว้มีเวลาแล้วจะทำมั่ง อิอิ :iconfreak:

ชิ...
เอา ชินันจู ให้รอดก่อนดีกว่า 555

ชิ...
เอา ชินันจู ให้รอดก่อนดีกว่า 555

เป็นตัวแล้วเฟ้ย ชิ :iconsweat: