ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545191 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kai Xena

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด อุยเอี๋ยน Mk-II / Bazarm ลงสี [60%]
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 03:16:11 PM »
ผมว่าดองไว้เริ่มเยอะแล้วนะครับ

กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ลุงบันไดจะออกSDเดือนละสองตัวแล้วปะเนี่ย

พอหมดซีรี่ย์นี้ก็จะไปหาซีรี่ย์อื่น แนะนำเลยลุงบันได "รามเกียรติ์"  ไทยๆดี 555+

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด เจ๊ซุนฮูหยิน อุดขัด [15%]
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:42:54 PM »
ล่าสุด เห็นทำเจ๊ซุนฮูหยิน กันหลายคน เลยบ้าเห่อเอากับเค้ามั่งครับ  :iconnasty:

อุดขัดตามขั้นตอนเช่นเคยครับ ใช้ Epoxy Putty อุดตามรูที่ทวน ด้านหลัง เท้า และรูเล็กๆ ตามปีกหลัง
เหลาปลายทวนให้แหลม (ทำไมถ่ายรูปมามันไม่แหลมละ...)

ตัวนี้จะใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบาๆทั้งตัวครับ โดยเฉพาะชิ้นสีชมพู เพราะสีค่อนข้างสด
เกรงว่าทาไปแล้วจะติดยากเลยขัดไว้ก่อนครับ เพื่อปรับส

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด เจ๊ซุนฮูหยิน อุดขัด [15%]
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:44:32 PM »
โอ้ เอากะเค้าเหมือนกันนะนี่

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด เจ๊ซุนฮูหยิน อุดขัด [15%]
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 10:46:26 AM »
เพิ่งไปซื้อกาวเชื่อมพลาสติกที่เซ็นทรัลพระราม 2 มาครับ เห็นมีขาย Putty เหลวในขวดด้วยน่ะ  สามารถเอามาอุดรูพวกโมแทน
Epoxy putty ได้มั้ยครับ   หรือว่าการใช้งานจริงๆ แค่อุดรอยต่อตื้นๆตามแขนขวา  เพราะคิดว่าเวลาหยอดให้เต็มรูแล้ว พอแห้งมันจะยุบตัวน่ะ

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 11:02:14 AM »
^ ผมชอบใช้มากฮะ พุตตี้เหลว เพราะอุดจริงก็ละลายอยู่ดี

รูใหญ่ๆ ปั้นอีโป้ รูเล็กๆ ใช้แบบเหลว
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ล่าสุด ลุงบันไดกล้าออกมาพร้อมกันสองตัว ผมก็กล้าทำพร้อมกันสองตัว!! เลยลงมือทำซิหลงไปด้วยครับ (ตายแน่ๆ...)

อุดขัดเหมือนกัน progress 15% เท่ากับเจ๊ซุน

อุดด้วย Epoxy Putty เช่นเคยครับ
ขออ

• *
อาการ เกลียมัว  ( กลัวเมีย)  นี่เป็นกันส่วนใหญ่ครับ 
แต่เพื่อนๆผมจะว่า  ไม่ได้กลัว  แต่แค่เกรงใจ   :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ย้อนกลับมาทำอุยเอี๋ยนก่อนครับ 80% (ทำทีเดียว 3 ตัว... บ้าไปแล้ว)
สรุปเลยไม่ได้เปลี่ยนสีเลยครับ ขออ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
BAZAM โหมดเสร็จแล้วน่าจะเท่มากๆเลย ชอบหมวกมาก
สุดท้ายไปจิ๊กหมวกนินจาซะงั้น  :iconnasty:

ไปถอย อนมิทสึ มาเมื่อไหร่ครับเนี่ย
จะทำ SD ตัวนึงนี่ ระรานโมตัวอื่นเยอะแยะเลย เหมือนผมเป๊ะ ฮ่าๆๆๆๆๆ :iconlol:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก - ล่าสุด ซิหลง ลงสีแบบ Serpent ไป [70%]
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:55:21 PM »
เริ่มลงสีซิหลงแล้วครับ 70%

โดยการทดลองทาสีบนแผงก่อน เพื่อเลือกคู่สีที่ต้องการ ตอนแรกตั้งใจว่าจะทำสีคล้ายๆ Serpent Custom
แต่ดูๆแล้วคงมีสีทองพอสมควร เลยทำโทนเข้มขึ้นมาหน่อย จะได้ตัดกัน

สีที่ใช้:
#013 Neutral Gray ทั้งตัว
#321 Light Brown ส่วนที่เป็นสีเกือบขาว
#116 RLM66 Black Gray ที่มือ-เท้า
แล้วจะลงสีทอง ทับไปทีหลังครับ

ตัวนี้ใช้เวลานิดหน่อย เพราะเกราะไหล่ใหญ่มาก
จุดที่ต้องระวังก็คือ ตรงที่วงไว้น่ะครับ เวลาทา สีจะเข้าไปตันได้ง่าย ต้องคอยเอาพู่กันเปล่าๆ จิ้มเพื่อดูดสีออกไป

.
.
.
ผ่านไป 4 ชั่วโมง (เริ่มทาตั้งแต่ 1 ทุ่ม ยัน 5 ทุ่ม  :icondizzy:)
.
.
.

เป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ ยังนึกไม่ออกว่า "ทีวี" จะทำสีอะไรดี (ถ้าขี้เกียจก็คงแปะสติกเกอร์เอา...)

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ

Re: WIP: SD สามก๊ก - ล่าสุด อุยเอี๋ยน Bazam [80%] / ซิหลง ลงสีไป [70%]
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:01:47 AM »
โอ้ว สีนี้โดนอย่างแรง :iconlove:

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
Re: WIP: SD สามก๊ก - ล่าสุด อุยเอี๋ยน Bazam [80%] / ซิหลง ลงสีไป [70%]
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:11:23 AM »
ชอบงิ้วของเจ๊ซุน มากเลยครับน่ารักดี

ส่วนซิหลงลงสีีแล้วดูดุดันขึ้นมากเลยครับ

แต่ขอถามนิดนะครับผมไม่เข้าใจเทคนิคเลข 8 น่ะครับ
ว่าตอนที่ใส่กลับเข้าไปหลังอุดขัดแล้วนั้นต้องทำอย่างไรกับ
เบ้ามันจาก O กลายเป็น C แล้วมันไม่หลุดเหรอครับ
หรือว่าต้องเอาส่วนที่เราตัดออกไปมาติดกาวคืนด้วย

ออฟไลน์ startup

• *
  • Like: 1
ทาสีได้เนียนมาก จนน่าอิจฉาเลย  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2009, 12:18:45 AM โดย startup »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
แต่ขอถามนิดนะครับผมไม่เข้าใจเทคนิคเลข 8 น่ะครับ
ว่าตอนที่ใส่กลับเข้าไปหลังอุดขัดแล้วนั้นต้องทำอย่างไรกับ
เบ้ามันจาก O กลายเป็น C แล้วมันไม่หลุดเหรอครับ
หรือว่าต้องเอาส่วนที่เราตัดออกไปมาติดกาวคืนด้วย

ลองตัดทีละข้างแล้วลองถอด-ใส่ดูก่อนครับ อย่าให้ยัดลำบากมาก หรืออย่าให้หลวมเกินไป
ถ้ายัดไม่ลงก็ใช้อาร์ตไนฟ์เฉือนเบ้าออกอีกนิด ถ้าหลวมก็เคลือบกาว(ชนิดไหนก็ได้) ไว้ที่เดือยครับ

ถ้าลองถอด-ใส่จนคิดว่าพอดีแล้ว (คือไม่หลวมเกินหรือคับไป) ก็ค่อยทากาว อุด-ขัดครับ

ถ่ายมาให้ดูชัดๆ ครับ ตัดเบ้าออกไปประมาน 1/3

ออฟไลน์ tomujung

• *
  • Like: -2

อุส่าลงทุนถ่ายรูปมาให้ดูเลย  :iconsmile:

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยชี้แนะ  :iconwish:

กระจ่างขึ้นอีกเยอะเลย  :iconwink:

• *
ยังทาเรียบเนียนเหมือนเดิมเลยครับ   :iconwish: :iconwish:
รอชมต่อครับ  เพราะตัวใหม่กำลังจะออกแล้ว  เลยเร่งงานทำพร้อมกัน 3 ตัวรึเปล่าครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
โคตรเซียนพู่กันเทพ

แถมขยันทำอีกต่างหาก

สวยทุกตัวครับ เยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Update รายวัน :iconsweat:
ซิหลงอีกรอบ ลงสีทองเพิ่มเติมครับ 80%

ตัวนี้มีจุดที่ต้องระวังนิดนึงครับ
พอดีไม่ได้สังเกตุว่าหมวกมันแบ่งสีมาตรงช่วงรอยประกบพอดี (ไม่ได้เป็นร่องแบ่ง) เพราะอุดขัดไปแล้วด้วย จะย้ำลายก็ไม่ได้เพราะทาสีพื้นไปแล้ว
แก้ไขสถานการณ์ได้โดยการใช้มาสกิ้งเทปบังไว้ แล้วค่อยทาครับ

สีขาวที่ผ้าพันคอ ใช้เบอร์ 97 Light Gray
ตัวนี้ใช้เวลาพอสมควรครับ เพราะลายค่อนข้างเยอะ และเกราะที่มีขนาดใหญ่
ขาดสีดำช่วงหน้าอกแล้วเก็บรายละเอียดนิดหน่อย ตัดเส้น ก็เป็นอันเสร็จครับ

ติดตามตัวต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2009, 11:58:10 PM โดย K »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
นี่และน้า... ที่เค้าว่า เทพจริงๆ เทพพู่กัน... ว่างๆ คงต้องให้พี่ จับมือทาแล้วหล่ะ  :iconlike: