ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545232 ครั้ง)

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
เป๋........  :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :iconlol: อันนี้ฮาแฮะ

เอาขาใหม่ใส่ไม่ดีกว่าเหรอพี่ k จะได้ขยับเล่นได้ :iconsmile:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
พวกที่เป็น PC ลักษณะเบ้าอ่ะ.. พี่ลองผ่าออกทั้งสี่ด้านดิ จะได้ลดแรงด้าน เวลา ถอดเข้า/ ออกน่ะ...
แล้วมันจะไม่หลวมไปเหรอ

เอาขาใหม่ใส่ไม่ดีกว่าเหรอพี่ k จะได้ขยับเล่นได้ :iconsmile:
อุตส่าห์อุดอีโป้ ขัดแต่งไปเรียบร้อยแล้ว... เอาซากอะไหล่มาให้ตบซะดีๆ

แต่ขยับมากๆก็กลัวว่าจะหักอีก ถ้าหักคราวนี้คงต้องใช้วิธีฝังแกนแล้วล่ะ
กลายเป็นพระเจ้าเล่าเป๋ไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2009, 12:13:42 AM โดย K »

ออฟไลน์ zealotzephyr

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
พวกที่เป็น PC ลักษณะเบ้าอ่ะ.. พี่ลองผ่าออกทั้งสี่ด้านดิ จะได้ลดแรงด้าน เวลา ถอดเข้า/ ออกน่ะ...
แล้วมันจะไม่หลวมไปเหรอ

อุตส่าห์อุดอีโป้ ขัดแต่งไปเรียบร้อยแล้ว... เอาซากอะไหล่มาให้ตบซะดีๆ

แต่ขยับมากๆก็กลัวว่าจะหักอีก ถ้าหักคราวนี้คงต้องใช้วิธีฝังแกนแล้วล่ะ
กลายเป็นพระเจ้าเล่าเป๋ไป...

เป็นยังงั้นไป  :iconfreak:

ออฟไลน์ RyuKeeper

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -18
  • ริวจะไม่ยุ่ง... มันอยู่ไม่ได้
ตอนอุดขัดเสร็จ กำลังล้างทำความสะอาด เดือยที่ขาเกิดหักขึ้นมาครับ
หักอย่างเดียวไม่พอ กลิ้งตกท่อไปด้วย   :iconcry:

ประทับใจมากเลยครับ  :icondizzy:
นักบินของ Freedom งั้นรึ !?

รึว่า !! Abe Yamato !!

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
เอ้า ตอกย้ำกันเข้าไป ไม่ตกท่อบ้างให้มันรู้ไป
เดี๋ยวแช่งให้ชิ้นส่วนกลิ้งตกส้วมที่ยังไม่ได้กดชักโครกซะเลย  :iconfreak:

ว่าไปนั่น... มาอัพเดทต่อครับ
พระเจ้าเล่าเป๋ 85%

สีทองเบอร์ 9 เช่นเคยครับ เทียบกับชิ้นที่เขาเคลือบมาให้แล้ว ทองพู่กันจืดไปเลย...

แถมไอเท็มพิเศษ ดาบริวเทเค็น ให้ด้วย
เหลือแค่ตัดเส้นด้วย wash-type (water-based) gundam marker อีกเล็กน้อย แล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้านก็เป็นอันจบครับ

เหลืออีกแค่ 4 ตัวเท่านั้นก็จะครบซีรี่ย์ในขณะนี้ ไทสูจู้กว่าจะออกก็ตั้งสิ้นเดือน จะพยายามทำให้ได้อีกสัก 1 หรือ 2 ตัวครับ
แล้วจะทำตัวไหนต่อดี... (ว่าแต่ทำไมน้องป๊อกโกะมาแจมทุกงานเลยล่ะ)

ติดตามตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
จะครบเเล้วนะเนี่ยพี่
Sail To The New World

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP: งานพู่กัน SD สามก๊กทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุดเตียวหุย [30%]
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:32:23 PM »
มีรีเควสเตียวหุยกันมา เลยขอทำเตียวหุยต่อเลยนะครับ

อุดรูตามระเบียบ ตกแต่งเล็กน้อยด้วยชุด rivets
Rivet เป็นยังไงชมได้ที่นี่ครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=1877.0

ลงสีบอดี้ด้วย เบอร์ 25 Dark Seagray
สีชุดเกราะยังนึกไม่ออกเลยครับ ลงมั่วไปซะแล้ว  :iconlol:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ปล.

พระเจ้าเล่าเป๋ เสร็จเรียบร้อยแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
สีชุดเป็นสี White Unicorn ก็ได้ม้าง

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
ช้าไปแล้วโอ๋  :iconsweat:

ชุดเกราะใช้ Cobalt Blue (80%) + Russian Green 1 (10%) + Neutral Gray (10%) = ออกมาเป็นสีอะไรไม่รู้...
ส่วนสีดำใช้ Navy Blue ครับ

เหลือสีทองตามลวดลาย เพ้นท์กันตาลายเช่นเคย

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
^
^
เห็นแว๊บแรก นึกว่า จิงฉอง เลยครับ  สีออกมาโทนเดียวกันเลย   :icondisapp:
ลวดลายใช้สีทองเหมือนเดิม  แต่พวกปุ่มนูน แซมสีเงินดูน่าจะโอเคนะครับ  จะรอชมๆ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
จัดไปครับปุ่มๆสีเงิน กลายเป็น WIP for you (สั่งได้) ไปซะงั้น

ปุ่มสีเงิ่นทำแึค่ช่วงเกราะหน้าอกนิดหน่อยครับ (มีผู้ช่วยอีกคนนึงแล้ว)

ส่วนเกราะกระโปรง ต้องบังด้วยมาสกิ้งเทปไว้แบบนี้ เพื่อที่จะได้ทาสีทองได้สะดวกครับ
เอ่อ... ให้ดูที่ชิ้นส่วนโมนะครับ ไม่ใช่ดูผู้ช่วย

เสร็จไปแล้วสองหน่อ

ตัวต่อไป
เหลือพี่ใหญ่ของเรา ก็ครบแก้งสามพี่น้องแล้ว

ถ่ายรูปพู่กันที่ใช้ทาตามลวดลายมาให้ดูครับ ยี่ห้อ "สง่ามะยุระ" เบอร์ 0 ตัดออกแนวเฉียง เพื่อให้ได้ปลายที่แหลม

วิธีตัดปลายพู่กัน เอามาให้ชมอีกรอบครับ เผื่อหาไม่เจอ

เขียนผิดน่ะครับ ต้องเป็น B2S ไม่ใช่ BTS
:iconcry:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
โอ้ ยุขึ้นด้วยแฮะ ดี ๆ เอาเลยไก่ รอชม ... เอ ปกติติด rivet นี่ำไก่ติดลงไปเลยหรือเจาะรูเล็ก ๆ ก่อนล่ะ

ปล.  :iconlol: ว่าง ๆ จะไปเดินหาแถว BTS นะ ว่าแต่สถานีไหนล่ะ  :iconfreak:

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

• กัน-โอตะ
  • *
นอกเรื่งครับ Kanu นี่ฟิกม่าใช่มั้ยครับ Figma  :iconnosebleed:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
โอ้ ยุขึ้นด้วยแฮะ ดี ๆ เอาเลยไก่ รอชม ... เอ ปกติติด rivet นี่ำไก่ติดลงไปเลยหรือเจาะรูเล็ก ๆ ก่อนล่ะ

ปล. ว่าง ๆ จะไปเดินหาแถว BTS นะ ว่าแต่สถานีไหนล่ะ
ติดกาวไปได้เลยครับ แต่ถ้ากลัวกาวเลอะก็เจาะรูเล็กๆ ไว้ก่อนก็ได้
ปล. หาซื้อได้บน BTS สถานี "ต่อไป"
 :iconfreak:

นอกเรื่งครับ Kanu นี่ฟิกม่าใช่มั้ยครับ Figma
Figma ครับ (บอกแล้วไงว่าให้ดูโม ไม่ใช่ฟิก  :iconfreak: )

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
WIP แบบสั่งได้ เจ๋งๆๆๆๆ

งั้นสั่งมั่ง.............................................อยากเห็นใต้กระโปรงคันอูง่ะ :iconnosebleed:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
....

===================

อัพเดทต่อกับเล่าปี่ครับ ทาสีไปประมาณ 30%

นึกโทนสีไม่ออก ก็เอาขาว-ดำนี่แหละ สีเกราะใช้ Light Gray สีทำใช้ Midnight Blue ครับ
สีเงินเบอร์ 8 ทาที่เขา และดาบทั้งสองเล่มให้เหมือนกัน

นับวันยิ่งมีตัวละครลับโผล่มาเรื่อยๆแฮะ... แต่ Guntank (candy toy) ตัวแค่นี้จับมาทำเป็นสุมาเต็กโช ไหวไหมเนี่ย

====================

โจ่งแจ้งไปหน่อย แก้เป็นลิ้งค์ให้แล้วกันครับ
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2009, 05:36:15 PM โดย K »

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
ใต้กระโปรงกวนอูต้องรอ บอสเราถ่ายเอง   จัดรูปใต้ร่มผ้าละกันให้ละกัน  จะติดเรทมั้ยเนี่ย

ราคาไม่มากไม่มาย  15,800 yen เองครับ :icondisapp: Scale 1/6   ทำจาก PVC
Height approx 270mm.  Bathtub Size : 290mm

Credit จ้า   http://www.1999.co.jp 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2009, 05:36:51 PM โดย K »

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
. แต่ Guntank (candy toy) ตัวแค่นี้จับมาทำเป็นสุมาเต็กโช ไหวไหมเนี่ย

ไม่ไหวก็หา G Gen มาโมเอา อิอิ

• กัน-โอตะ
  • *
นอกเรื่งครับ Kanu นี่ฟิกม่าใช่มั้ยครับ Figma
Figma ครับ (บอกแล้วไงว่าให้ดูโม ไม่ใช่ฟิก  :iconfreak: )

ผมก็ดูโมไงครับ โมเอะ น่ะ  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2009, 05:23:41 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ DoraChung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
รอชมกวนอูแบบเต็มๆนะครับ ชอบโทนสีจัง  :iconsmile:

เห็นความเรียบของสีจากงาน