ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] LC Cloth Myth EX Gemini Saga ชายผู้มี 2 บุคลิค  (อ่าน 9999 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] LC Cloth Myth EX Gemini Saga ชายผู้มี 2 บุคลิค
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 04:50:36 PM »
[REVIEW] LC Cloth Myth EX Gemini

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=AQCo4An2l30[/youtube]

*รูปที่ใช้รีวิว ได้ผ่านการปรับสีและแสงมาแล้ว สีอาจจะเพี้ยนจากของจริงเล็กน้อย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่หน้าจอมอนิเตอร์ด้วยเช่นกัน

ท่านสามารถอ่านรีวิวนี้ในกระทู้นี้หรือบล็อคของผมได้ตามลิงก์ด้านล่าง
>>> http://rayarzero.exteen.com/20130826/review-lc-cloth-myth-ex-gemini-saga-2 <<<

หรือถ้าต้องการรับชมรูปเพียงอย่างเดียว เชิญตามไปที่เพจของผมได้เลยครับ อย่าลืม Like กันละ !!!
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.572302829500772.1073741828.479997402064649&type=1&l=25a5050cb8 <<<

สวัสดีครับทุกท่าน  ช่วงนี้สารภาำตามตรงเลยว่าพอเวลาจะเขียนรีวิวอะไรแล้วก็ขี้เกียจขึ้นมาซะงั้น  แถมช่วงนี้ก็ติดเกม + ใกล้จะจบแล้ว เลยไม่ค่อยมีเวลามาเขียนรีวิวเลย
คราวนี้ก็แตกไลน์อีกแล้วตามเคย  :iconcry:  ด้วยความอยากลองเก็บมิธดู  เลยลองจากของจีนก่อนนั้นก็คือ Ex Gemini ตัวนี้ที่ผมได้มาเป็นล็อตรีนะครับ  จะต่างจากล๊อตแรกเล็กน้อย
แล้วก็ไปตามคาดตอนนี้คงได้มาแตกไลน์เก็บไลน์นี้จริงจังแน่นอน  ติดใจไปแล้ว (ฮา)  :iconcry:

รีวิวนี้ขอแบบรวบรัดเลยละกันครับ

เปิดกล่อง

กล่องมีขนาดไม่ใหญ่มาก

เกราะบางส่วนได้ทำสีและ แยกใส่แพ็คมาให้เรียบร้อย

มือกัยหน้าด้วยเช่นกัน

ผมมีมาให้ 2 สี ซึ่งเป็นผมของ ซากะ  มีสีน้ำเงินฟ้า ปรกติ  และสีเทาจิตใจด้านมืด

ผ้าคลุม เป็นพลาสติกแข็งหมด

แผงที่มีในกล่องน้อยมาก ส่วนใหญ่เป็นแค่แผงบอดี้

หลังจากเปิดกล่องมา ค่อนข้างน่าประทับใจเรื่องแพ็คเกจนะ  คือมีการแยกชิ้นส่วนที่ทำสีใส่แพ็คแยก  ดีกว่าแพ็คใส่ถุงแล้วสีมันจะถลอก
ผมนับว่าทางผู้ผลิตค่อนข้างใส่ใจในจุดนี้พอสมควรเลยนะ

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

การปรกอบค่อนข้างง่ายและไม่ซับซ้อนเพราะ ทาง LC ได้ออกแบบจอยท์ใหม่หมดทั้งตัว เน้นบอลจอยท์เกือบทั้งตัวทำให้ไม่ต้องเสียเวลาประกอบบอดี้มาก+ชิ้นส่วนน้อย
แต่เวลาประกอบข้อต่อช่วงข้อพับตัวสลักยึดจะยัดยากมากและมีโอกาศหักไดถ้ายัดพลาด :iconfreak:  แนะนำให้ตัดแกนเล็กน้อยจะได้ยัดง่ายขึ้น 
ข้อหมุนที่ต้นขด้วยเช่นกัน  ส่วนนี้ก็ใส่ยากครับ 

ต่อกันแบบเรียบๆง่ายๆเลย

ตรงเกราาะ  ไม่ได้ซ่อนเกตมาให้เวลาตัดออกจากแผงเลยเป้นตามภาพเนี้ยละครับ
ว่าอะไรมากไม่ได้  ของถูก..... 

สีหัวมันซีดไปหน่อยนะ  :iconlol:

ชิ้นงานหลังประกอบเสร็จ

ออกมาค่อนข้างน่าประทับใจ ถึงจะมียัดยากบางจุด และด้วยความง่ายของชิ้นส่วนที่ไม่ซับซ้อนและต่อยากอะไรมาก
เรื่องจอยท์  ได้ข่าวมาว่าล๊อตแรกมีปัญหาเรื่องหลวม กับแขนหักเยอะ  ล๊อต2 ได้รับการแก้ไขแล้วดีขึ้น  ผมว่าแน่นกำลังดีแต่ไม่มาก
แต่ข้อเท้ายังแย่อยู่ หลวม  เพราะดันใช้เป็นบอลจอยท์ โดยเฉพาะเท้าขวา  ไม่สามารถ งอข้างได้  :iconangry:

Pic Zone

มุมมาตราฐาน
*หมายเหตุ : ผมขอตัวโมที่ปรากฏตั้งแต่ด้านล่างลงไปได้ผานการพ่นสีใหม่แล้ว

ของที่ให้มา

ซูมรายละเอียด

แอ๊คชั่นกันเล็กน้อย

โอมาเกะ

Gemini Kanon !!!!! ฝาแฝดคนน้องของซากะ หัวเจมินี่คาน่อนของจีนครับ ขายพร้อมเอฟเฟคพาร์ท เม็ดบ๊วย :iconfreak: อันนี้ผมได้มัดรวมมาพร้อมเซอร์พรีส

ทิ้งท้ายด้วยรูปนี้ละกัน 

สรุป

ถ้าใครคิดจะเก็บไลน์มิธโดยเฉพาะคนที่อยากทำเจมินี่ให้ครบทุกเวอร์ชั่น  แนะนำเลยครับ หามาเก็บ(ถ้ายังหาได้นะ) 
เพราะตอนนี้ของแท้ ไม่ว่าจะ ซากะหรือคาน่อน  ราคาพุ่งไปเวอร์มากเลยตอนนี้ (4000-9000)  ของจีนตอนนี้ได้ข่าวว่าเริ่มหายากแล้วนะ
ก็มีการปั่นราคาแล้วเช่นกัน  โดยเฉพาะ กล่องเซอร์พรีส ได้ข่าวว่ามีคนปล่อยแพงมากตอนนี้ :iconpale:
และปัยหาต่างๆ  ซื้อมาแล้วก็โวยไม่าค่อยได้เพราะของถูกอะนะตามราคราที่จ่าย เพราะบอกตรงๆเลย จับขยับท่าไมไ่ด้มาก  เพราะข้อเท้าไม่ดีรับน้ำหนักไม่ค่อยได้
แต่ข้อต่อจุดอื่นๆ  แน่นหมดครับ  เรื่องการซ่อนเกท เหมือนไม่ได้คำนึงถึง เพราะอาจจะเป็นงานแรกที่ทำมาขายก็ได้  (แต่ตัวหลังๆซ่อนเกทหมดแล้ว)

คะแนน

รายละอียดงาน : 5/5
จุดขยับ : 2/5
การแยกสี แยกชิ้น : 5/5
ซ่อนรอยประกบ :  2/5
ความคุ้มค่า :4/5

รวม 18/25 A

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ!!! 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
Re: [REVIEW] LC Cloth Myth EX Gemini Saga ชายผู้มี 2 บุคลิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:23:54 PM »
เป็นโมจีนที่ทำออกมาได้สวยทีเดียว แต่ไม่เหมาะที่จะเอามาขยับเล่นเท่าไหร่เลย ถ้าใส่ผ้าคลุมแบบไม่มีฐานนี่หงายหลังได้ง่ายๆเลย จัดแสงถ่ายรูปได้ดีครับ แต่รูปแรกๆยังหลุดโฟกัสพอควร ขออนุญาติแนะนำครับ ถ้าภาพโคลสอัพให้โฟกัสที่ตาครับ ถ้าใช้กล้องพวก dslr หรือ mirrorless ถ่ายแบบ raw file หรือ file ดิบ iso ไม่ควรเกิน 400 (ยกเว้น กล้องท่าน เป็นรุ่น 6D ขึ้นไปของ canon อันนั้น iso สูงๆยังเนียน)จะช่วยท่านได้เยอะ vibalance auto ก็ได้ครับ แล้วค่อยมาปรับทีหลังใน LR หรือ PS อีกที ปิดท้ายด้วย sharpen ถ้าทำใน LR หรือ USM unsharp mark ใน PS แล้วค่อยๆย่อภาพ ท่านจะได้ภาพที่คมกริบบาดตาเลยทีเดียว ถ้าไม่เหมาะสมก็ขออภัยด้วยครับ :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [REVIEW] LC Cloth Myth EX Gemini Saga ชายผู้มี 2 บุคลิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:52:10 PM »
อันนี้สารภาพเลยว่าตอนถ่าย ดูในกล้อง  โอ้วรูปสวยคม   :iconwish:
แต่พอมาเปิดคอม  ....  โดนจอLCD กล้องหลอกอีกแล้ว :iconpale:
ปรกติผมใช้โต๊ะญี่ปุ่นเป้นที่ตั้งน่ะครับ แล้วใช้ผ้ากับ โคมไฟ 2ดวง   
เวลาถ่ายเลยเกรงกันสุดในบางรูป  สภาพเลยเบลอยังงั้นละครับ + กับ ผมสลับกับเลนส์ระหว่างคิท กับ ฟิก 1.8 50
บางครั้งเลยพลาดอะไรไปบ้าง  แต่ถ่ายมิธตัวนี้ถ่ายากครับ  จัดท่าก็ยาก  แถมกล้องที่ใช้ 350D จุดโฟกัสมันน้อยมากเลยต้องทำให้ผมเลยต้องปรับโฟกัสเอง

เดี๋ยวยังไงงานรีวิวงานหน้าจะลองแก้ตัวตามคำแนะนำของท่านดูครับ   :iconvsign:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ wave100i

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -29
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:49:17 AM »
ได้มาจากไหนหรอครับ

บอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:20:53 AM »
LC นี่มันเสียที่ข้อเท้าจุดเดียวจิงๆ  นอกนั้นพี่ว่าผ่านนะ ...เกราะสวยมาก เงาวับเลย... :iconlol:

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:52:25 AM »
เป็นโมจีนที่ทำออกมาได้สวยทีเดียว แต่ไม่เหมาะที่จะเอามาขยับเล่นเท่าไหร่เลย ถ้าใส่ผ้าคลุมแบบไม่มีฐานนี่หงายหลังได้ง่ายๆเลย จัดแสงถ่ายรูปได้ดีครับ แต่รูปแรกๆยังหลุดโฟกัสพอควร ขออนุญาติแนะนำครับ ถ้าภาพโคลสอัพให้โฟกัสที่ตาครับ ถ้าใช้กล้องพวก dslr หรือ mirrorless ถ่ายแบบ raw file หรือ file ดิบ iso ไม่ควรเกิน 400 (ยกเว้น กล้องท่าน เป็นรุ่น 6D ขึ้นไปของ canon อันนั้น iso สูงๆยังเนียน)จะช่วยท่านได้เยอะ vibalance auto ก็ได้ครับ แล้วค่อยมาปรับทีหลังใน LR หรือ PS อีกที ปิดท้ายด้วย sharpen ถ้าทำใน LR หรือ USM unsharp mark ใน PS แล้วค่อยๆย่อภาพ ท่านจะได้ภาพที่คมกริบบาดตาเลยทีเดียว ถ้าไม่เหมาะสมก็ขออภัยด้วยครับ :iconsmile:
ได้ข้อมูลเกี่ยวกับการถ่ายภาพและการแต่งภาพเป็นประโยชน์มากเลยครับ
ขอบคุณครับ
Mr.white
(ตอนที่ไลน์นี้เริ่มออกมาใหม่ๆก็อยากเก็บบ้างเหมือนกันแต่กลัวเรื่องปัญหาเกราะที่ชุบทองมาแบบเงา จะเกิดอาการซีดหรือขึ้นฝ้าดำ
ก็เลยข้ามไป ก็เสียดายอยู่เหมือนกันครับ)

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:22:12 AM »
ได้มาจากไหนหรอครับ

บอกหน่อยครับ

เจมินี่ผมได้มาจากสะพานเหล็กครับ :iconsmile:

ได้ข้อมูลเกี่ยวกับการถ่ายภาพและการแต่งภาพเป็นประโยชน์มากเลยครับ
ขอบคุณครับ
Mr.white
(ตอนที่ไลน์นี้เริ่มออกมาใหม่ๆก็อยากเก็บบ้างเหมือนกันแต่กลัวเรื่องปัญหาเกราะที่ชุบทองมาแบบเงา จะเกิดอาการซีดหรือขึ้นฝ้าดำ
ก็เลยข้ามไป ก็เสียดายอยู่เหมือนกันครับ)

ผมมีมุธ คามิวรุ่นแรกอยู่ ถ้าไม่จับมากสีก็หลอกหรือซีดนะ 
แต่ควรเก็บยให้พ่นฝุ่นจะดีกว่าไม่งั้นจะมีเป็นคราบครับ :icondizzy: :icondizzy:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:37:57 PM »
ระวังชุดคล็อทมันเรียกหากัน พาลจะจนเอานะ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ chochobee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -48
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:00:40 PM »
rare มากครับตอนนี้ LC ตัวนี้ ตอนนี้ผมก็เก็บเหมือนกัน ได้แต่ล๊อตแรกอยากได้ล๊อต2อีกตัว รู้ตัวอีกทีของหมดหาไม่ได้กันทีเดียวครับ ณ ตอนนี้