ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ EX] ปีกแห่งตำนาน ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam (Fighter) 1/60 PG [Daban]  (อ่าน 61034 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=JkF2g4vNSWA[/youtube]
1. นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมากตราบจนกว่าจะจับตัวเป็นๆ
2. การรีวิว เน้นโดยเปรียบเทียบกับโมแท้ หรือ ใช้มุมมองของคนที่เล่นแต่โมแท้เป็นหลัก เพราะกันเผื่อคนไม่เคยเจองานโมจีนมาก่อน
3. ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ของก็อบ หรือเล่นของเถื่อน แค่เป็นการรีวิวเฉยๆ

Strike Freedom Fighter
1/60 Daban
ราคาถามร้านโมจีนใกล้บ้านกันเอาเอง แต่ตัวนี้ล็อตแรกจะถูกกว่าล็อตหลังๆ1-2ร้อย เป็นโปรของค่ายนี้น่ะ
ฉะนั้นได้มาแพง หรือราคาไม่นิ่งอย่าแปลกใจไป

กล่อง หูหิ้วไม่ค่อยดีนะครับ เพราะกล่องเป้นกระดาษลังไม่ค่อยดีเท่าใหร่ เลยหักงอง่าย แต่คงไม่มีใครซีเรียสอะไรมั้ง

แผงทั้งหมด ก็เยอะน่ะแหล่ะ

ถ้าเอาจริงๆ
แผงซ้ายเป็นแผงปีกทั้งหมด แผงขวาเป้นแผงลำตัว  จะเห็นว่าปีกนี่แผงอย่างเยอะ

ดีเทลตามแผง

พวกชิ้นโครงในทำมาดีนะ

ในกล่อง ให้แกนปีกแบบเหล็กมาด้วย

แผงชุบ

ผิว สากๆนิดหน่อยตามประสาโมจีน แต่ไม่มีรอยแปลกๆอะไร

พวกแผงโครงใน ดีเทลสวยดีนะ  แต่พวกแผงเกราะนี่แหล่ะ....

เทียบกับของดาลอง

ถ้าไม่รู้ คงไม่เป็นไรมั้ง แต่ถ้ารู้ไปแล้วก็ทำใจซะเถอะนะ

แผงกันต่อ 

แต่ทำไมพวกดีเทลโครงในดันทำสวยซะงั้น มันกลับกันแล้วโว้ย

แผงทอง  คำว่าสีทองเสมอกันน่ะลืมไปได้เลย

ร่องต่างๆ

ฟิกนักบิน

ของอื่นๆ

แผงโล่ใส พ่นไม่ตรงจุดตรงกลาง ดูจากตรงที่ไม่โดนสีรูปตัว X ไม่ได้ออกมาจากตรงกลาง
ดูแล้วไม่ค่อยสวยเท่าใหร่  ถ้าเป็นของแท้จะมีพ่นไล่โทนสีฟ้าสวยมาก  แต่ถ้าโมจีนคงต้องล้างสีเก่าแล้วพ่นไล่กันเอาเอง

สติกเกอร์
สติกเกอร์ใสหนามาก อารมณ์ประมาณพวกสติกเกอร์ใสของพวก Zoid

การประกอบโดยรวมไม่ค่อยยากเย็นเท่าใหร่ เพราะแผงเบิ้ลเยอะ
การประกอบผมเน้นเฉพาะจุดมีปัญหา พวกชิ้นส่วนวิธีประกอบไปดูของดาลองเอาละกัน

รูปแบบจุดขยับตัวนี้จะใช้เกรียว กับท่อ อารมณืเวลาขยับจะมีฟิลลิ่้ง แก็กๆ แบบรีโวลเทคนิดหน่อย

สีทองใช้สีแบบทูโทน ที่กำลังนิยมใน MG

การประกอบ ก่อนยัดลองดูดีๆ  เพราะมีแน่นมากแบบว่ากดไปแล้วไม่ต้องหวังจะงัดมาทำสีหลายจุด ส่วนใหญ่แน่นมากกว่าหลวม แต่ถ้าไม่คิดจะแกะมาแก้งานหรือทำอะไรก็บีบไปเลย

เกราะภายใน 

กระโปรงหน้า หลวมไปนิด เพิ่มกาวให้แน่นขึ้นนิดหน่อย
ที่ขามีกลไก ยก ขึ้น-ลง ได้

ตัวท่อเชื่อมขา ค่อนข้างเลวร้าย คือเวลาขยับขา จ็อยจะบีบดันท่อที่ขาให้ แล้วขามันจะหลุดจากเบ้าเลย
ลองเพิ่มกาวก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก จนสุดท้ายต้องใช้ท่าไม้ตาย เอากาวช้างบีบใส่แกน แล้วยัดเข้าไปในเบ้าจอยย์เลย
แล้วหมุนมันเป้นช่วงๆแบบให้แน่ใจว่าไม่ติดแน่นจนขยับลำบาก รอจนขาวแข็ง กาวจะไม่ติดจอยย์ยาง จะไปติดที่เบ้า กาวจะหลวมเป็นขนาดเดียวกับท่อจอยย์เลย
วิธีนี้ไม่ค่อยแนะนำมือใหม่ เป้นวิธีที่เสียงพอสมควร
หลังทำ หายได้ราวๆ 80% แต่ก็มีหลุดบ้างถ้าขยับมากๆ

เรรกัน
ดูดีเทลโล่งๆชวนน่าสงสัย..........

ในกล่องให้ถ่านพร้อมหลอดมา 2 อัน ใจป้ำมากๆ
ในใจตอนแรกก็แอบดีใจ เพราะตาของสไตร์คฟรีดอมจะเป็นสีเหลือง  อีกอันที่เหลืองเอาไปติด กันดั้ม 3.0 ก็ยังได้

แต่พอเปิดดู

กลายเป็นสีเขียวซะงั้น

อันที่จริงมันต้องเป้นสีเหลือง ก็คิดในใจ อีกหลอดอาจจะสีเหลืองก็ได้ นี่อาจจะเป็นแค่ของแถม

แต่พอเปิดอีกอันดู..............ก็สีเขียวเหมือนกันน่ะแหล่ะ ........

ตัวระบบไฟก็ทำมาไม่ค่อยดี ขันสกรุมากไปสวิทเปิดไม่ติดซะงั้น ไม่รู้มันไปช็อตเซอกิตกันตรงใหน ถ้่าว่างค่อยมารื้อดู ว่ามันบีบจนขั้วเชื่อมกันตรงใหน

ตามเกราะบางส่วนหลุดง่ายพอสมควร จริงๆถ้าไม่ขยับเล่นอะไรมันก็ไม่หลุดง่ายน่ะนะ  ทากาวด้านในให้เดือยหนาขึ้นนิดหน่อย

ข้อต่อศอกหลวมมาก ถือแค่ปืนธรรมดาแบบไม่ต่อกันยังศอกตกเลย ทากาวตรงเดือยเพิ่มไปหน่อย

นิ้วเป็นแบบต่อกันเอาเองทั้งหมด

แบคแพค
แกนที่ให้มามีสองแบบ แบบเหล็กกับแบบพลาสติก
แบบเหล็กหลวมมาก หลวมโครกเลย คาดว่าสัมประสิทธิ์การหดตัวคงไม่เท่ากันขนาดเลยไม่ได้เท่าที่ควร ผมเลยใช้แกนพลาสติกที่หลวมน้อยกว่า (เอ๋) ส่วนแกนเหล็กเก็บใว้เป็นที่ระรึกกันหักเอาละกัน แตจ่ส่วนตัวว่าของเดิมๆมันก็ทนดีพอสมควรนะ
ตรงเบ้าใส่ปีก หลวมพอสมควร แก้กันเหมือนเดิม

ดีเทลตรงด้านข้างแม่พิมพ์ดีเทลไม่ค่อยดีเท่าใหร่
เพราะอย่างที่เคยบอกว่าบันไดเน้นดีเทลหลอกๆที่วอชไม่ค่อยติดเยอะ ขนาดวอชยังมากเพราะร่องมันมักจะตื้น ก็อบให้สวยเท่ายิ่งยากกว่า

ใหล่ หลวมมาก เพิ่มกาวตามแกนเหมือนเดิม
เกราะฟ้าที่เอวไม่แก้เรื่องแกน จะหลุดง่าย
กลไกล็อคเอวใช้กาวไม่ได้ ต้องซ่อมเพราะเดือยที่ล็อคเล็กไป แต่หลังซ่อมก้ยังไม่ใหวอยู่ดี เพราะปีกมันหนักมาก

ดีคอล เป็นสีเทาออกเงินนิดๆ แต่ไม่เงินแบบกันดั้มดีคอล

ซึ่งตัวกาวก็เหนียวดีนะ  แต่ติดให้เรียบยาก  เพราะผิวมันสากเป้นทุนเดิมอยู่แล้ว

กลไกดรากุนตัวเจ้าปัญหา
ในตัวมีกลไกล็อคเวลาจะเสียบเก็บเข้าปีก
พอเวลาดึงออกมา สปริงจะตีให้บูสเตอร์ด้านหลังออกมาด้านนอก

ซึ่งกลไกล็อคนี่ ถ้าต่อไม่ดี วางระบบสปริงมาไม่ดี เวลาติดปีกมันจะเข้าไม่สนิท
เท่าที่เคยเจอมา ปัญหาบางอันอย่างเช่นยัดเข้าปีกไม่ได้เพราะในร่องเสียบดันมีครีบอยู่....เป็นอยู่ 1 จาก 8 อัน คนอื่นอาจไม่เป็น
ต้องลองไล่เป้นรายอันเลย ตัดปริงออกนิดหน่อยก็พอช่วยได้ให้มันดันออกมาน้อยลง
เรียกว่าถ้ายัดไม่เข้า ล็อคไม่อยู่นี่ ต้องว่ากัน เคส บาย เคสเลย เอาตัวรอดกันเอาเองนะ

สติกเกอร์ทอง
เป้นสติกเกอร์กระดาษ
กาวแทบไม่มี ติดไม่ค่อยอยู่ ต้องกดรีดเรียบสนิทจริงๆ

ดีคอลค่อนข้างเลยขอบพอสมควร แต่พอกรีดไปแล้วมันจะเสมอขอบด้านบนพอดี

ต่อเป็นตัว
ตัวโมไม่ติดฐานพอจะยืนได้อยู่ แต่หลังจะแอ่นหลังไปหน่อย เพราะปีกมันหนักมาก

ด้านหลัง

ดังจะเห็นว่าเอวแอ่นไปพอสมควร นี่ขนาดซอ่มระบบข้อต่อล็อคเอวแต่แต่ก็ยังเอาไม่อยู่

ติดฐานจริงๆบ้าง
ตัวฐานติดที่ด้านหลัง ฉะนั้นเรลกันที่ด้านหลังจำต้องพับมาด้านข้าง ไม่งั้นก็ต้องติดแถๆ เพราะติดฐาน
ฐานเป็นของ EX-S-Fighter เก่า
ตัวฐานเอนไม่ได้ เพราะถ้าเอนหลัง ฐานจะเตี้ยไปติดขา

การประกอบรวมๆไม่ยากเท่าใหร่
รอบนี้ผมติดดีคอลเล่น เพราะดีคอลมันหนาไป + ตัดขอบมาไม่ค่อยดีเท่าใหร่ แปะโมทำสีคงไม่เนียน สั่งซื้อดีคอลน้ำเอาดีกว่า แบบว่าถอดใจ

ด้านข้าง

ซูมบ้าง

หน้าตรง
ปากมีครีบติดมานิดหน่อย ตัดเอาก็ได้ไม่น่ายากเท่าใหร่ จะตัดเอาก็ได้แต่อยากปล่อยประจานก่อน

ดีเทลด้านข้าง กับสติกเกอร์ทอง

คอกพิตเปิดได้

เปิดไฟ ดันเป็นสีเขียว
ลืมไปว่านี่เป้น Strike Freedom Fighter ไม่ใช่ Strike Freedom Gundam
..............อะไรนะ  หน้ากล่องก็ไฟสีเหลืองงั้นรึ บ้าน่า!!!

เปิดไฟ ด้านข้าง

ทองสามเฉด
อย่างที่บอกว่าแผงมันไม่ค่อยเรียบ ทองเลยดูสากๆหน่อย

ด้านหลัง  ดีเทลไอพ่นสวยมาก
ฟันเนล ดรากุนใช้สติกเกอร์สีเทา ถ้าเป็นสีเงินน่าจะดูเด่นกว่านี้ ฉะนั้นไปสั่งดีคอลโลหะเถอะ

จุดขยับ หายห่วง แต่ควรไปห่วงว่าจะเอาไปสถิตที่ใหนดี เวลากางปีกใหญ่มาก

สไลด์ที่ขา
ที่แขนตรงปลายก้มีกลไกเป็นปล้องๆสไลด์ได้เหมือนกัน แต่องศาน้อยมากแทบดูไม่ออก

บ่าสามารถสไลด์เปิดได้
เรลกันยกได้ แถมไม่ตันด้วย!!

เรลกันมีกลไกเฟือง เวลายกอีกข้างอีกข้างจะยกตาม

โล่แสง ติดดีไม่มีปัญหา แต่ปลายแสงดันมาผิดจุด

ติดปืนบ้าง

ด้านข้าง

ชิ้นใส ใสดี

ปีก กับกลไกที่ซ่อนอยู่
เวลาประกอบต้องต่อไปเช็คไปว่ามันติดอะไรใหม
เพราะถ้าบีบชิ้นส่วนมากไป หรือแผ่นด้านในเอียงเวลาพับเก็บ มันจะหดไม่สุดเพราะชิ้นส่วนขบกันอยู่ ต้องเช็คดูดีๆ

ปีกมีกลไกหมุนอีกข้างขยับอีกข้างเหมือน MG

ปืน เอามาต่อกันได้

บีมเซเบอร์ที่ข้างเอว

สีแดงใสและเงาดี ยังดีไม่หล่อมาเป็นสีเขียว

แอคชันยาวเลยละกัน

Gun action

ใหล่ต้องซ่อมนะ ไม่งั้นยกไม่ใหว

ปีกสภาพกาง
ในรูปผมดันติดปีกสลับซ้าย-ขวา เฮะ ปีกที่หมุนต้องเป็นอันหลัง ไม่ใช่อันหน้า ดันสลับกันตอนติดดีคอล

ซูม

กลไกล็อคของดรากุนถ้าประกอบมาไม่ดี เวลาเก็บนี่อย่างเหนื่อย

แอคชั่น

รอบนี้จัดแสงไม่ค่อยดีหน่อยนะ เพราะมันใหญ่มาก ถ่้าย + จัดแสงลำบากมาก

ปืนโหมดประกอบ หนักมากต้องถือสองมือสถานเดียว

เรรกัน

ฟูลเบอร์ส

เซเบอร์

Review:
รวมๆ เปิดเช็คงานมา ภาครวมโอเคดีครับ ผิวสากๆนิดหน่อยประสาโมจีน แต่มีลายที่เขานี่แหล่ะ ซึ่งอันนี้เป็นอย่างแรกเลยที่ผมเช็ค เพราะไปเห็นของ PG แล้วชอบมาก แต่นี่พี่แกลบหายไปเฉยๆเลย 555
ในกล่องแถมแกนเหล็กตรงปีกมาให้ กับหลอดไฟสองดวงพร้อมกับถ่าน ซึ่งก็โอเคดีถ้าไม่ติดว่ามันเป็นสีเขียว
ชิ้ใสโล่แสงไม่ต้องพูดถึง ของแท้จะไล่เฉดสี แล้วสะท้อนแสงประกายเหมือนปีก RG Destiny สงสัยจะก็อบเทคโนโลยีนี้ยาก เพราะขนาดปีก RG ก็อบยังทำไล่เฉดแบบของลุงไม่ได้เลย
แผงต่างๆดูโอเคดี แต่แผงชุบทองอย่าไปหวังอะไรมาก ทองไม่เท่ากันทั้งตัว
การประกอบ ต้องยอมรับพี่แกดีจริงๆ ประกอบง่ายแก้ไม่เยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกข้อต่อนิดหน่อย ดังด้านบน ซึ่งถ้าไม่ซ่อมก็ได้แต่จะขยับอะไรมากไม่ค่อยได้ โดยเฉพาะบ่ากับศอก
การต่อไม่ยากเท่าใหร่ เหมือน MG ขยายส่วนเท่านั้น แต่หนักสุดตรงปีกนี่แหล่ะ ต้องมานั่งต่อนั่งเช็คนั่งแก้กันรายจุด
สติกเกอร์ ตัดขอบมาไม่เรียบ แล้วก็ดูหนาไปหน่อย สั่งซื้อดีคอลน้ำเอาดีกว่า
รวมๆก็อบมาดีครับ ต่อง่ายต่อสะดวกต่อสบายมือใหม่ก็ต่อได้ไม่ยากเท่าใหร่แต่ต้องระวังอ่านตามใบต่อดีๆ
รวมๆมันใหญ่มาก ยิ่งตอนกางปีกยิ่งใหญ่เข้าไปใหญ่ ตัวนี้ถ้าต่อดิบนี่จืดมาก ตามสไตร์คาโตกิ ต้องติดดีคอลถึงดูดีขึ้นมาหน่อย

ปัญหาต่างๆ
หัว/คอ - เกราะสีทองตรงคอ (ตรงลำตัว)หลุดง่ายถ้าไปจับตรงกลไกคอกพิตแฮทบ่อยๆ เอากาวเพิ่มเดือยให้แน่นล็อคหนาขึ้นจะช่วยได้เยอะ ไม่งั้นจับไปจับมาจะแด้งบ่อย
หน้าอก - เกราะน้ำเงินหลุดง่าย เพิ่มกาวที่แกนนิดหน่อย ส่วนระบบยกเอวขึ้นลง จะซ่อมหรือไม่ซ่อมก็ได้ เพราะถึงซ่อมไปก็รับน้ำหนักไม่ใหวอยู่ดี แกนยกบ่าต้องแก้ ไม่งั้นยกไม่ขึ้นเลยจริงๆ ตรงจุดเชื่อมกับปีกด้านหลัง ใส่รอบแรกจะยัดยากครับ แต่รอบหลังจะหลวมจนปีกหลุดบ่อยมาก
เอว - ขาถ้าไม่แก้ ขยับมากๆจอยย์จะบีบแกนเด้งหลุดออกมาจากขาเลย เติมกาวไปหน่อยพอแก้ได้แต่ไม่หายขาด กระโปรงหน้า / หลัง หลวมนิดหน่อย ไม่ร้ายแรงแต่แก้ซะจะดีขึ้นเยอะเวลาขยับเล่น เกราะเอวหลุดง่ายเพิ่มกาวไปหน่อย
แขน - ศอกอ่อน ถ้าไม่แก้ติดแค่ปืนยังศอกร่วงเลย ข้อมืออ่อนนิดหน่อยแต่จะแก้หรือไม่แก้ก็ได้ เพราะเวลาติดปืนจะดันข้อมือไปเพื่อซ่อนจุดพับได้
ขา - ไม่มีอะไรมาก แต่เกราะสีขาวต้องดันสุดจริงๆ  ถ้าดันไม่สุดขยับแล้วเกราะหลุดบ่อย  จะเพิ่มกาวช่วยเอาก็ได้
แกนปีก - ถ้าใช้แกนเหล็กนี่หลวมมาก ใช้แบบพลาสติกจะแน่นกว่า แต่ไม่พอเลยเพิ่มกาวตรงแกนหมุนท่อจุดเชื่อมปีกไปเพิ่ม ตรงนี้ผมใช้วิธีทากาวแล้วยัดให้มันหล่อมาเป็นรูปเลย แต่อยากให้ลองดูก่อนว่ารับกันได้ใหม เพราะมันก็ไม่ได้หลวมมากอะไรถ้าไม่ได้แอคชั่นอะไรมาก
ปีก - ตัวใครตัวมันครับ ต่อไปเช็คไปว่ามันติดตรงใหน โดยเฉพาะดรากุน ถ้ายัดเข้าไม่สุด ลองแกะมาดูแล้วจำลองตอนยัดเข้าปีกว่ามันติดตรงใหน บางทีมันติดด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องอย่างมีชิ้นส่วนหล่อเกิน อะไรทำนองนี้  ตัวดรากุนใช้ตัวล็อคตรงปีกนะ  ถ้ายัดเข้าไปไม่สุดตรงตัวล็อคยังไงมันก็จะไม่ล็อคแหล่ะ ต้องไล่เช็คการประกอบข้างในละเอียดพอสมควร แต่กลไกที่ปีกไม่มีอะไรมาก ต่อตามใบต่อไป อันที่จริงมันเหมือนของ MG เดะเลยแหล่ะ

แบ่งตามรดับความร้ายแรง
ร้ายแรงมาก / เกี่ยวกับความคงทน  - ขาหลุดง่าย ปีกดรากุนยัดเข้าไม่สุดหรือเด้งหลุดง่าย
ระดับกลาง / เกี่ยวกับการขยับ - เกราะเอวหลุดง่าย ศอกหลวม แผงคอหลุดง่าย เกราะขาวบางส่วนหลุดง่ายถ้าขยับ บ่ายกไม่ขึ้น
ทำให้ดีขึ้น / พัฒนาให้ดีขึ้น - กระโปรงหลวม ข้อมืออ่อน

ข้อดี
1. ราคาถือว่าดี (1/3 -4 ของๆแท้ )
2. แถมหลอดไฟมาสองหลอด
3. แถมแกนเหล็ก
4. เข้าขั้นต่อง่ายไม่ยากเท่าใหร่

ข้อเสีย
1. ดีเทลหาย
2. หลอดไฟดันให้สีเขียว
3. หลวมบางจุด

คะแนน
พลาสติก - 8.5/10 มาตรฐานโมจีน แต่ก็ดูแข็งแรงดี แต่สีก็โมจีนนะ ออกใสๆ ขุ่นๆเหมือนเดิม
ดีเทล ความคม - 8/10 แผงโครงในโอเคดี แต่แผงเพราะนอกดูไม่ค่อยดีเท่าที่ควรถ้าเทียบกับฟรีดอม MG ของโมโมโกะแล้วของโมโมโกะดูน่าประทับใจกว่ามาก
ผิว - 9/10 สาก แต่ไม่มีรอยแปลกๆอย่าครีบ หลุม แค่สากอย่างเดียว เอากระดาษทรายขัดได้ไม่น่ายาก ไม่หนักเท่ากาโอไกก้าของ จีีครีเอทิฟ
ความแข็งแรง จุดขยับ - 8/10 ไม่ร้ายแรงมาก แต่อยากขยับเล่นหรือเต็มประสิทธิภาพก็ต้องแก้กันล่ะ
การต่อ - 10/10 ต่อง่าย ต่อสบาย ถ้าไม่แก้พวกจุดขยับก็ต่อง่ายเหมือนโมแท้เลยล่ะ มียัดกัดบีบบ้างบางจุดถ้าไม่เฉือนเดือยออกนิดหน่อย
ความประทับใจ - 9/10 ดีใจมากที่ให้แกนเหล็ก แต่ดันหลวม  ประทับใจที่ให้หลอดไฟมา2ดวง แต่เปิดมาดันเป็นสีเขียวแทนที่จะเป้นสีเหลือง นี่กะเอาฮากันไปถึงใหน 
ความคุ้ม - 10/10 เทียบสิ่งที่ได้ สิ่งที่เจอ และตังที่เสียไป ผมว่าคุ้มนะครับ ที่แย่สุดคือพวกดีเทลกับความคมนี่แหล่ะที่มันแก้ยากที่เหลือไม่มีอะไรมาก แค่นั้นจริงๆ
อารมณ์มันก็ประมาณดูหนัง HD หรือฟังเพลงไฟลล์ Lossless น่ะแหล่ะ คือ ดูแต่ 360P หรือฟังเพลง MP3 320Kbps  มันก็ได้อารมณ์เหมือนกัน คือ จุดที่สำคัญหรือสาระที่ต้องการนำเสนอ มันก็ยังได้รับอยู่ พวกพอยย์หรือความสำคัญยังอยู่ครบถ้วน แน่นอนว่าถ้าอยากได้อะไรเต็มๆก็ต้องไปเล่นของแท้น่ะแหล่ะ แต่เทียบราคาที่ขจ่ายกับสิ่งที่ได้มา ผมรับได้รับ และไม่เสียดายตังเลย แต่ถ้าใครเป็นพวกต่อดิบแท้ๆ คอลเลคเตอร์ โมเดลเลอร์นี่เน้นเก็บงานเนี็ยบมาก แฟนบอยคิระ เก็บตังเพิ่มไปซื้อของแท้เถอะครับ เพราะมันไม่สมารถเติมเต็มสิ่งที่ต้องการ หรือเป็นสิ่งที่ดีที่สุดจริงๆ  แค่ลายบนเขาหายนี่ก็ไม่ต้องหวังจะซ่อมให้เท่าของแท้กันล่ะ แต่ถ้าสายโมเดลเลอร์ทั่วไป ต่อเล่น ทำสีเอาสนุก ไม่ซีเรียสอะไร ผมว่ามันก็โอเคนะ เพราะหลายๆอย่างยังคงตอบสนองได้ดี และสายโมเดลเลอร์ทั่วไปผมว่าส่วนใหญ่ก็คงต้องการแค่นี้แหล่ะ (แต่ MP3 120Kbps นี่มันสากหูจริงๆนะ)

เทียบไซส์  อย่างใหญ่น่ะแหล่ะ

ด้านข้าง

รวมๆ งานดีครับ ถึงจะมีอะไรหลายๆอย่างไม่สุดอยู่บ้าง แต่เทียบราคาแล้ว ไม่เสียดายตังซักนิด แต่มาคิดหนักว่าจะเอาไปสถิตตรงใหนดี ยิ่งถ้ากางปีกเนี่ย กินที่สุดๆ
Lord of Elemental ภาคใหม่ออกแล้ว ยังไม่ว่างเล่นเพราะติด Tale อยู่ แต่ซื้อดองใว้ก่อน กลัวตาแว่นน้อยใจไม่ยอมทำภาคใหม่ลง Console เกิดเป็น Gamer ยุคขาลงต้องทำใจ
อะไรนะ....จะหมด Genนี้แล้ว แต่ยังไม่มีซุปเปอโรบอทภาคหลัก(ที่ไม่ใช่ OG) ลง Console เลยเรอะ!!!  น่าเศร้าเกินไปแล้ว!!!

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=TbwwrINOr14[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 10:52:24 AM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Butter-T

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
ยังเคืองเรื่องรู้เรลกันตั้งกะสมัย MG ไม่หายเรอะ ฮะๆ

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
รีวิวได้ละเอียดสุดยอดตามเคย  :iconwish: (ผมสิงอ่านงานรีวิวทานตลอดแต่ไม่ค่อยได้ตอบ-เม้น)

แต่อันนี้เล่นเอาก๊ากเลยครับ --> "สีทองใช้สีแบบทูโทน ที่กำลังนิยมใน MG"

:iconlol:

มีวิธีแก้จุดต่างๆ ให้ด้วย เดี๋ยวได้ของแล้วจะลองแก้ดูบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ asakurago

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ซื้อมาเหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาต่อเลย :iconcry:

ออฟไลน์ ganarel

• Like: 3
ไม่มั่นใจว่าใช้ทองทูโทนรึมันพ่นสีมาไม่เท่ากันแน่

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
รีวิวได้สุดยอด สอดแทรกมุขฮาๆ เหมือนเคย
ฮาสุดๆ ตรง "สีทองใช้สีแบบทูโทน ที่กำลังนิยมใน MG" เหมือนกัน  :iconlol:

ตรงปากที่ว่ามีครีบเกินมานี่ ทิ้งไว้แบบนี้ ยังกะมันทำหน้าแลบลิ้น กวนเกรียนเลย น่าตบมาก

รูปแถม ไรเดอร์ปีกsf นี่.. ท่านไปได้ของแร์เช่นนี้มาจากที่ใดนี่ 55

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :iconvsign:
รีวิวได้น่าติดตาม ข้อมูลครบครันเช่นเดิมครับ

ถึงจะเป็นโมจีน แต่ดูแล้วก็สวย และเท่ดีเหมือนกันครับ
(โมจีนสวนขนาดนี้ ของแท้จะขนาดไหน :iconwink:)

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เอาไว้เป็นคู่มือเวลาต่อตัวนี้ได้เลยนะ บอกทางเเก้ไว้หมดเเล้ว 5555
คุ้มตังดีนิตัวนี้ กังวลใจเหมือนกันว่าต่อเเล้วจะไปซุกตรงไหนดีหว่า ^_^

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
ผมรอดูเรื่องโล่แสงนี่แหละ ลายที่พ่นมาเลวร้ายเหมือนกัน ของเพื่อนผมจุดกลางไปอยู่ปลายโล่ด้วยซ้ำ มีวิธีลบสีเก่าออกไงแนะนำด้วยนะครับ ผมอยากพ่นใหม่มากกว่า

ดีคอลผมก็ใช้ดีคอลน้ำเหมือนกัน ที่ให้มาติดแล้วมัน ดูเหมือนปะ ๆ ด่างๆ ยังไงไม่รู้ แต่โดยรวมผมชอบมากเพราะราคามันถูกกว่าของแท้หลายเงินอยู่ สบายกระเป๋า อิอิ :iconwinks:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
PG ตัวนี้ดูสวยดีนะ
ใน MG ผมก็ยังไม่ได้สอยเลย เหมือนมันจะขาดๆ/จะยังต้องมี Ver. ใหม่ออกยังไงไก็ไม่รู้ ตอนนั้นเลยอดใจไม่ซื้อ แต่โดน Strike ธรรมดาไปสามตัว  :iconlol: เลยต้องมาเก็บ Aile Strike RM. อีกรอบเลย  :iconangry:
ถ้ามองข้ามเรื่องว่าเปนโมจีนได้ ส่วนตัวถ้าเจอกล่องจะจะก็สอยแน่ๆ
ตัวใหญ่กว่าพระฯที่บ้านซะอีก  :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 11:18:19 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
ริวคิ อย่างฮามันมีบนโลกจริงๆใช่ไหมไม่ได้ตัดต่อ :iconlol: :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
ริวคิ อย่างฮามันมีบนโลกจริงๆใช่ไหมไม่ได้ตัดต่อ :iconlol: :iconlol:

เครดิตรูป  ลองกดเซอร์จกูเกิ้ล เลือกหารูป ตามด้วยคำว่า Strike Freedom Gundam bootleg ดู แทบจะอยู่แถวแรกๆ รูปอาจจะดูฮา แต่เนื้อหาข้างในดราม่ามาก คุยกันเรื่องลิขสิทธิ์อยู่ ลากยาวไป 13 หน้า

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ gis

• *
Review ได้ดีมากครับ ปัญหาที่ท่านเจอเหมือนกับที่ผมเจอเด๊ะเลย  :iconpale:

แสดงว่า เหมือนกันหมดสินะนึกว่ามีแค่ของผมที่สีไม่สม่ำเสมอ ขาหลุดง่าย และก็ปีกเด้งออกง่ายอย่างเมามัน  :iconnasty:

ออฟไลน์ CharlesZ

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
เพิ่งต่อเสร็จเมื่อคืนครับ

- พลาสติกส่วนใหญ่จะออกนิ่มๆเฉือนง่ายไม่ต้องออกแรงเยอะ
- พลาสติกสีดำๆ, สีเข้มๆเหมือนจะกรอบๆ ระวังตอนบีบนะครับ
- ขาหลุดง่ายเช่นกัน
- ดรากูนล็อคไม่ค่อยอยู่จ้องจะดีดออกท่าเดียวเลย XD
- ของผมฝาครอบหัว(ด้านหลังที่ปิดไฟที่ตา)มันหลมมากครับ
- แกนเหล็กหลวม
- ฐานตั้งแน่น-มั่นคงดี แต่แอบกลัวว่าพลาสติกจีนแบบนี้ จะทนรับน้ำหนักได้นานเท่าไหร่(มันหนักจริงๆนะครับ) เลยกะว่าจะจัดท่านั่งเท่ๆแทน / แล้วเอาฐานไปลอยตัวอื่นสวยๆ XD
- สติกเกอร์แถมกากมาก ยังกะแถมขนม 10 บาท - - / ดีที่จัดดีคอลน้ำมา 1 แผ่น
- ชิ้นส่วนหน้าตาคล้ายๆกันมีเยอะโดยเฉพาะตรงปีก แต่ไม่สามารถใช้แทนกันได้(ถึงแม่ใส่ไปมันจะประกบกันได้สนิท แต่องศาของปีกมันจะผิด) ผมพลาดไป 2 ปีกตอนแงะนี่เสียวมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับละเอียดมาก  :iconvsign:
โดยรวมถือว่าทำออกมาได้เป็นที่น่าพอใจอยู่ ใครทำสีอุดขัดคงยิ้มครับ / ใครต่อดิบต้องเกลานิดนึง
Anime Ja nai !!

ออฟไลน์ CoNaNKunG

• *
คือผมได้ แผง Y2 มา 4 แผงอะครับ ไม่มี Y1 เลย จะต่อปีกได้ไหมครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ gis

• *
คือผมได้ แผง Y2 มา 4 แผงอะครับ ไม่มี Y1 เลย จะต่อปีกได้ไหมครับ  :iconcryjoy:

เวรกรรม  :icondisapp: ผมว่าต่อได้นะดูแล้วมันก็คล้ายๆ กัน ขนาดมีมาอย่างละ 2 ต่อแล้วยังเด้งอย่างเมามันเลย นี่ 4 แผงไม่อยากจะคิด  :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *

น่าจะได้ครับ ผมดูแล้วผมยังนึกไม่ออกเลยว่ามันต่างกันตรงใหน  :icondizzy:

เครดิตรูปจาก Dalong ครับ

ใบต่อฟันเนล เขาบอกว่าใช้ Y1 หรือ Y2 ก็ได้  และทำ X 8 ไปเลยครับ

ตอนติดฟันเนล  ก็ใช้อันบน X 4

แล้วสรุปว่ามันต่างกันตรงใหนหว่า

ส่วนระบบล็อค ลองตัดสปริงออกไปหน่อยครับ พอช่วยได้  ในกล่องผมต่อเสร็จเหลือสปริงเกินมา 2 อัน ลองตัดดู มันจะเด้งน้อยลง
สังเกตุดีๆตรงปีกมันจะมีเขี้ยวล็อคอยู่ ตรงดรากูนก็มีรูล็อคสี่เหลี่ยมๆอยู่ ดันให้สุดพอเอาอยู่ แต่ปัญหาคือบางอันดันแล้วมันเข้าไม่สุดนี่แหล่ะ บางอันคิดไม่ออกไม่รู้ติดอะไรผมหั่น Z1(4) ออกไปหน่อยแล้วดันเข้าไปสุดก็มี

ออฟไลน์ KINGofPENGUIN

• *
เพิ่มเติมให้หน่อยครับ สีทองที่ให้มาเป็นสีทินเนอร์ครับลอกทองด้วยไฮเตอร์ไม่ได้ แล้วบอลจ้อยของโช้คตรงเอวล้างไม่ได้น่ะครับแตก พวกนิ้วมือด้วย

ออฟไลน์ thebeer

• *
  • Like: 9
เพิ่มเติมให้หน่อยครับ สีทองที่ให้มาเป็นสีทินเนอร์ครับลอกทองด้วยไฮเตอร์ไม่ได้ แล้วบอลจ้อยของโช้คตรงเอวล้างไม่ได้น่ะครับแตก พวกนิ้วมือด้วย

กำละไงซื้อไฮเตอร์มาเตรียมไว้ละ แบบนี้ต้องพ่นทับอย่างเดียวเลยสิ