ผู้เขียน หัวข้อ: Review GN-001 GUDAM EXIA Entry Grade 1:144 "กล่องนี้ จาก 7-11"  (อ่าน 8597 ครั้ง)

ออฟไลน์ pureerup

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Review GN-001 GUDAM EXIA Entry Grade 1:144 "กล่องนี้ จาก 7-11"
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 09:13:41 PM »
ก่อนอื่นต้องขอกล่าวสวัสดี นี่เป็นกระทู้แรกที่ผมตั้งเลยนะนี่ เนื่องจากอดใจไม่ไหว ใคร่อยากแชร์จริงๆ   :iconnasty:

เหตุเกิดจากวันนี้ระหว่างหาอะไรกินใน 7-11 ผมก็ป๊ะเข้ากับเจ้าสิ่งนี้(ต้องขออภัยครับ ภาพทุกภาพใช้กล้องมือถือถ่าย คุณภาพจึงกากมาก  :iconcry:)

แม่เจ้า  :iconpanic: ผมรีบหยิบไปจ่ายตังที่เค้าเตอร์จนเกือบลืมจุดประสงค์ที่มา 7-11 เลยทีเดียวเชียวครับ   :iconpale:
จากนั้นผมก็เลยได้มีความคิดมารีวิวเจ้า GN-001 GUDAM EXIA Entry Grade 1:144 กล่องนี้ครับ
มาเริ่มจากตัวกล่องกันเลยครับ

ด้านหน้า - สีสันสดใส น่าจับจ่ายมาให้ลูกท่านเล่นครับ  :iconfreak:

ด้านข้าง - สังเกตได้ว่า ซีรี่นี้ไม่ได้มาเพียงลำพังครับ ยังมีเพื่อนฝูงอีก 3 ตัวตามกล่องเลย(ตัว EXIA นี้เป็นตัวที่ 2 ครับ)

พอแกะออกก็จะพบแผงรันเนอร์ กับกระดาษ 1 แผ่นครับ

ซึ่งตอนแรกผมคิดว่า โอ้วลุงบันไม่ธรรมดา ทำใบต่อมาให้ด้วยเหรอเนี่ย  :iconwish:
แต่ จริงๆแล้วมันคือ....

ใบโฆษณากันพลาเกรดอื่นๆต่างหาก   :iconpanic:
อ้าว แล้วอย่างงี้จะต่อกันได้เหรอ(สมมุติว่าไม่ได้) ถ้าไม่มีใบต่อ ?
อย่าห่วงครับ ลุงบันไม่ทอดทิ้งเราครับ จริงๆแล้วใบต่อมันคือนี่...

(โอ้ล่ะแม่ หนูอยากเก็บกล่อง  :iconcryout:)

ต่อไปก็เป็นแผงรันเนอร์ครับ มีมาให้ทั้งหมด 4 แผง แยกมา 3 สี คือ แดง น้ำเงิน ขาว

ซึ่งคุณภาพ(สภาพ)พลาสติกและดีเทล ถ้าเอาแบบไม่อวยนี่ บอกได้เลยว่าน้องๆ HG เลยทีเดียว
ลองถ่ายให้เห็นดีเทล(เท่าที่จะถ่ายไ้ด้ :iconcry:)

แล้วก็มีดีคอลเล็กๆน่ารักงุ๋มหงิ๋มมาให้ด้วยครับ  :iconsmile:

ถ้าสังเกตุข้างกล่องดีๆ จะมีบอกอยู่ครับ ว่ามี Separator มาให้ด้วยซึ่งก็คือเจ้านี่ครับ

และก็มีวิธีใช้ตัดบอกในใบต่อด้วย ซึ่งหลังจากผมลองทำตามดูแล้ว ปรากฏแว่(ว่า)...
ผมทำไม่ได้  :iconcryout:   
ด้านบนของ  Separator (ที่สั้นๆ)เอไว้ใช้ช่วยในการติดดีคอลที่ตาครับ(ซึ่งช่วยได้เยอะมากจริงๆไม่ได้ประชดครับ)
ต่อไปก็เริ่มประกอบและครับ

หัว

หล่อมากครับ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะหล่อได้ขนาดนี้ แต่ถ้าคิดจะตัดเส้นตรงใบหน้านี่... คงเหนื่อยครับ
เพราะมันมีแค่ 3 ชิ้น คือ ครึ่งหน้า ครึ่งหลัง และเขา

ลำตัว

ตามภาพเลยครับ น่าเสียดายมาก ที่เอวมันหมุนไม่ได้เลย เพราะเป็นดัมมี่ แต่จะหมุนตรงส่วนข้างในที่เป็นบอลจ๊อยใช้ติดขาได้นิดเดียว นิดเดียวจริงๆ
(แต่ต้องขออภัย ตอนถ่ายลืมติดส่วนเอวสีแดงข้างใน ที่ไว้ใช้ติดขา  :iconcry:)

แขน

จุดขยับตามภาพเลยครับ ทั้งท่อนมันขยับได้แค่หมุนหัวไหล่นี่แหละครับ
ลองสังเกตุวงกลมสีแดงครับ มันจะมีรู 8 เหลี่ยมอยู่ ทั้ง 2 ข้าง ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจ ว่าลุงบันแกเจาะไว้ทำไมเหมือนกัน

ขา

มันมาอีกแล้ว รูปริศนา  :iconpale: ในส่วนจุดขยับ ขาทั้งแท่งทำได้แค่หมุนข้อเท้าที่เป็นบอลจ๊อยนี่แหละครับ

อาวุธ

สุดท้าย คืออาวุธอันเดียวที่มีมาให้ GN Blade แสนน่ารักนี้นี่เอง

ต่อไป มาดูตอนที่ประกอบร่างกันดีกว่า(+ติดดีคอลที่มีมาให้ทั้งหมด)

อ๊ะ ลืมถือดาบ

โดยรวม ถือว่าทำออกมาได้ดีครับ ต่อง่าย ประกบดี ข้อต่อแน่น(เมื่อกางแขนขาจนเกินองศาที่มันทำได้จะหลุดทันทีครับ สงสัยป้องกันไม่ให้ชิ้นส่วนหักกระมัง ?)

สำหรับราคา 119 บาทนั้น ผมว่าค่อนข้างคุ้มค่าสำหรับคนที่
-ไม่ค่อยมีเวลาต่อมาก ถึงมากที่สุด
-พวกชอบโมดิฟายข้อต่อ  :iconfreak:
-งบน้อยแต่อยากมีกันพลาเป็นของตัวเอง
-คนที่อยากต่อ ณ เวลาที่อ่านนี้ (ออกไป 7-11 ทันที  :iconlol:)
-ซื้อให้ลูกท่านเล่น

ผมประทับใจดีเทลช่วงขามาก ถือว่าทำออกมาได้ดีทีเดียว

(พยายามถ่ายให้เห็นที่สุดละ  :iconcry:)
และก็มีสิ่งนึงที่น่าตกใจครับ เมื่อได้ลองลูบคลำๆ คือลุงบันแกเจาะรูสำหรือไว้เสียบกับ Action base ไว้ให้ด้วยครับ
สุดท้าย ก็ขอแอคชั่นเท่าที่มันจะทำได้ละกันครับ

จะฟัน จะฟัน !!

เอื้อ ! กระเด็น

จ๊ะเอ๋ !!

ถ่ายกับคู่แฝด(ตรงไหน?) 1: 144 Exia Avalanche

รูปปิดท้ายละครับ สวัสดีครับ

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: Review GN-001 GUDAM EXIA Entry Grade 1:144 "กล่องนี้ จาก 7-11"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:04:21 PM »
เกรด นี่ สวยทุกตัวเลย ผมเคิยซื้อ สไตรค กันดั้มมา ตัวนึงเสียดายขยับ ไม่ได้  :iconcryjoy:   ไว้ฝึกโม ข้อต่อ  :iconwinks:

• *
Re: Review GN-001 GUDAM EXIA Entry Grade 1:144 "กล่องนี้ จาก 7-11"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:07:30 PM »
ผมก็อยากได้ตัวอื่นๆเหมือนกันครับ แต่เสียดาย เซเว่นแถวนี้มีแต่ EXIA  :iconcry:
ไว้ว่างๆผมก็ว่าจะหยิบมาโม ทำสี ตัดเส้นซะหน่อย น่าจะงามขึ้นไม่น้อย  :iconmeow:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:20:57 PM »
เป็นการรีวิวแบบ mini ที่ละเอียดมากครับ ถ้าผมเห็นกล่องแบบนี้ก่อนจะมาอ่านรีวิวนี้ คงไม่ซื้อ
แต่พออ่านรีวิวนี้แล้วก็ชักอยากลองมาต่อเล่น และโมดูเหมือนกันนะครับเนี่ย
ความสูงก็ 144 เลย
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ polonium

• Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:46:54 PM »
เป็นรีวิวที่น่ารักมากๆ ฮา รูบนแขนผมเดาว่าให้เอาไว้ยำติดโล่ของตัวอื่นๆได้ คือเป้าหมายเด็กเล็กคงไม่สนใจหรอกว่าอุปกรณ์จะไม่ตรงรุ่น ยำไปยำมาเพิ่มมูลค่าในการเล่นดีนะครับ เผลอๆผมว่าแขนขาหัวสลับกันได้หมดเลย

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:59:36 PM »
เคยซื้อมากล่องนึงเป็น rx-78 พอจะไปเอาเพิ่มหาไม่ได้เลย  :iconcry:
ถ้ามีของเข้าใหม่ใน 7-11 ก็ดีเลยครับ

ขอบคุณสำหรับ review ครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ soranibrahim

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 11:06:34 PM »
โอ้!!
ยังมีวางขายอยู่อีกหรือนี่
รู้สึกว่าเคยเห็นวางขายมาไม่น่าจะต่ำกว่า 2ปีละ
เคยเห็นใน TG นี่แหละ รู้สึกเคยมีคนมารีวิวไว้นะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 02:11:21 AM »
โอ้!!
ยังมีวางขายอยู่อีกหรือนี่
รู้สึกว่าเคยเห็นวางขายมาไม่น่าจะต่ำกว่า 2ปีละ
เคยเห็นใน TG นี่แหละ รู้สึกเคยมีคนมารีวิวไว้นะ
นั่นน่ะสิครับ ผมก็เหมือนเคยเห็นเมื่อนานมามาแล้ว แต่ตอนนั้นไม่กล้าซื้อ   :iconpanic:
กลัวมันจะเป็นดัมมี่ทั้งตัว ด๊อกด๋อยไม่คุ้มค่า สีเดียวทั้งแผง  :icondisapp:
แต่ครั้งนี้ไม่รู้คิดยังไง เห็นปุ๊ปหยิบปั๊ป ปรากฏว่าคุ้มค่าที่ได้หยิบมาครับ  :iconhappy:

ปล. ส่วนตัวผมเพิ่งเข้ามาอ่าน tg จริงจังไม่นานเองครับ ลองค้นดูก็ไม่เจอกระทู้อื่นที่เค้ารีวิวแหะ
      ผมอยากเห็นตัวอื่นๆอ่ะครับ เซเว่นแถวมหาลัยผมมีแค่ EXIA เอง  :iconcry:

ออฟไลน์ theundine

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:26:36 AM »
โอ้ แปลว่าที่ผมเข้าเซเว่น เมื่อวานนี้ ไม่ได้ตาฝาดไปสินะ เหลือบไปเห็น RX-78-2 Entry Grade ของ Bundai แท้เข้า
ลุงบันบุกถึงเซเว่นแล้วเหรอนี่  :iconnasty:
ธนาวุฒิ มูลคำภา (เดี่ยว) Tel. 085-0539107
เลขที่บัญชี 527-6-02399-1 (ธนชาติ)
109 ถ.ผดุงราษฎ์ ต.หล่มสักอ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 67110

ออฟไลน์ DarkAngelo

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:45:24 AM »
ว้าวผมก็เจอ แต่ไม่เจอ exia อ่ะ  :iconcry:

กลับไปจัดเลยดีกว่า  :iconfreak:

ออฟไลน์ ballster

• Like: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:30:31 AM »
ป๊าดดด รีบไปเซเว่นด่วน  :iconwish:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• Like: 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:34:34 PM »
ไปดูมาแล้วครับเจอแต่ exia สดๆร้อนๆ 7-11 หลังตึก ITF สีลม ตรงตลาดเส้นจะไปสุรวงศ์ครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!