ผู้เขียน หัวข้อ: Review จากห้องนอน (Hobby Crazy) Head Desktop Model RX-93 Hi-V Gundam  (อ่าน 8577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Questionman

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Review จากห้องนอน (Hobby Crazy) Head Desktop Model RX-93 Hi-V Gundam
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:42:39 PM »
Review เป็นครั้งแรกครับ ถ่ายทำจากเตียงนอนเน่า ๆ ถ่ายด้วย กล้อง iPhone อาจจะไม่ชัดนะครับ

ผลงานจาก Hobby Crazy จากจีนแผ่นดินใหญ่ ราคาสอบถามได้จากพ่อค้าโมจีนทั่วไปนะครับ

หน้ากล่อง

เทียบขนาดกับคีม

ในกล่องมี ใบต่อ / โปสเตอร์ / ดีคอลล์น้ำ + โลหะ (ไม่รู้มีแถมทุก Lot ไหม)

ดีคอลล์โลหะ

ใบต่อมาเป็นเล่ม ภาพสวยงามชัดเจนดี

แผงไม่เยอะมาก 12 แผง แต่ชิ้นใหญ่ดี ไม่ค่อยมีชิ้นส่วนเล็ก ๆ เท่าไหร่

ชิ้นงานดีเทลคมกริบ มีตะเข็บบ้างเล็กน้อย ผิวมีลื่นบ้างสากบ้าง แต่โดยรวมดูดี

ชิ้นใส ออกขุ่น ๆ หน่อย

ชุดไฟ ไม่แถมถ่าน แต่ต่อมาให้เรียบร้อยแล้ว มีตัวต่อให้เพื่อง่ายต่อการประกอบ

ลองเช็คไฟดู

ท่อ...(อะไรสักอย่าง) ให้เป็นสปริงมา 5 อัน

เริ่มต่อหัว เดินไฟก่อน

ครึ่งทาง เช็คไฟอีกรอบหลัง ทะเลาะกับการเดินไฟภายใน ต้องรื้อออกมาทำใหม่ 2 – 3 รอบ เพราะเดินไฟผิดทาง

ประกอบเสร็จแล้ว

ด้านหน้า

หน้าชัด ๆ (ชัดไหมหว่า) ยังเห็นรอยประกบอยู่บ้าง

ด้านหลัง

ลองเปิดไฟดู

หน้าตรงอีกที

ความเห็นส่วนตัว
1. เหมาะสำหรับมือใหม่ ที่อยากได้งานแบบเรซิ่น แต่ยังไม่มีสกิลทำสี (แบบผม)
2. งานออกมาค่อนข้างดี แม้จะต่อดิบ เอาไปวางในตู้ได้สบาย ๆ
3. ต่อไม่ยาก ราคาไม่โหดเท่าไหร่นัก
4. ข้อเสียคือ ใบต่อไม่บอกเรื่องการเดินไฟว่าต้องออกช่องทางไหน อาจจะยากสำหรับมือใหม่หัดเล่นไฟ
5. การต่อต้องค่อย ๆ ใจเย็น ๆ ในการยัด เพราะถ้ามุมไม่ตรงจะยัดยากมาก แต่โดยรวมแน่นดี จะมีก็สองชิ้นบนหัวที่หลวมไปคงต้องใช้กาวช่วย
6. ใบต่อมีตัวอย่างที่สีเสร็จแล้ว ออกมาสวยมาก ปัญหาคือ ไม่มีปัญญาทำแบบเขานี่สิ
สรุปคือสำหรับผมค่อนข้างคุ้มครับ สำหรับโมชิ้นนี้ หวังว่าคงจะมีหัวอื่น ๆ ออกมาอีกในอนาคต คงจะได้เสียเงินกันอีกรอบแน่ ๆ ครับ

ปิดท้ายด้วยมุมนี้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมการ Review แบบบ้าน ๆ ของผมครับ 

ตัวโน้นก็อยากทำ ตัวนี้ก็อยากทำ เลยทำไม่เสร็จสักตัว 5 5 5

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: Review จากห้องนอน (Hobby Crazy) Head Desktop Model RX-93 Hi-V Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:14:43 PM »
กลางคืนวางในห้องนอนมืดๆ แล้วเปิดไฟที่ตาไว้นี่แจ่มเลย
ขอบคุณสำหรับ review ครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
Re: Review จากห้องนอน (Hobby Crazy) Head Desktop Model RX-93 Hi-V Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:27:09 PM »
งาม อยากได้ง่ะ

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 03:23:47 PM »
ไม่มีกลไกเมคานิค เปิดปิดชิ้นส่วนเหรอครับ เอ๊ะ เรซิ่นมีมั้ยหว่า หรือที่เห็นในคลิปเค้าโมเพิ่ม

ออฟไลน์ Questionman

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 04:25:29 PM »
ไม่มีกลไกเมคานิค เปิดปิดชิ้นส่วนเหรอครับ เอ๊ะ เรซิ่นมีมั้ยหว่า หรือที่เห็นในคลิปเค้าโมเพิ่ม

มีครับ เปิดตรงข้าง ๆ หัว 2 ข้าง กับตรงกลางยกขึ้นได้ครับ

เพียงแต่ผม ไม่ได้เปิดถ่ายรูปไว้ครับ
ตัวโน้นก็อยากทำ ตัวนี้ก็อยากทำ เลยทำไม่เสร็จสักตัว 5 5 5

ออฟไลน์ poonshop55

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 03:00:26 PM »
หล่อมากกกก

ออฟไลน์ freeze13

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:28:06 PM »
ราคาเท่าไหร่หรอครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้มั่งจัง :iconwish:

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 01:12:14 AM »
ผมก็พึ่งต่อเสร็จไป แต่โมเพิ่มเรื่อง ถาดใส่ถ่าน กับสวิทไฟคงเอาไว้ด้านนอก เพราะจะลองหากล่องโชว์ใส่เอา จะได้เปิดปิดสะดวกหน่อย ผมว่าแพงไปหน่อยนิ แต่โดยรวมก็ชอบมากครับ ขอบคุณครับสำหรับรีวิวละเอียด ๆ