ผู้เขียน หัวข้อ: SD Samurai Zaku II ซามูไรซาคุทูว คนซาคุ  (อ่าน 2763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Samurai Zaku II ซามูไรซาคุทูว คนซาคุ
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 03:03:00 PM »
SD Samurai Zaku II ซามูไรซาคุทูว คนซาคุ

หลังจากที่ได้ทำสีซามูไรซาคุวันตัวพี่ใหญ่เสร็จก็เลยมาต่อที่ตัวน้องรองครับผม
ตัวน้องสองตัวนี้ตอนแรกตั้งใจก่ะว่าจะทำสีด้วยสีกระป๋อง แล้วทาเอาบางส่วนเหมือนกัน
แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นทำทั้งตัวแล้วพ่นสีด้วยแอร์บรัชครับ เพราะว่าในปกกล่องดูสีต่างกันมาก
แต่ข้างกล่องตัวต้นแบบสีไม่ต่างกันเลย จะให้สีเหมือนตัวพี่ก็ดูยังไงอยู่ ไปๆมาๆเลยพ่นแอร์บรัชครับผม

ภาพในปกตัวน้องซาคุทูวสีเขียวอ่อนสดใสมาก

ภาพตัวต้นแบบสีดูไม่สดใสเท่ากับภาพหน้าปก T^T
หัวผ่ากลางเห็นแล้วตกใจ !!!

WIP ก่อนทำสีเสร็จซักเล็กน้อยครับ

ตอนที่พึ่งต่อออกมาใหม่ๆครับ บางจุดประกบแทบไม่ลง ผมเลยต้องตัดเดือยออกให้หลวมๆหน่อย
แล้วติดกันด้วยกาวเอาครับ

จากนั้นก็อุดๆขัดๆจนพ่นรองพื้น เสร็จแล้วก็พ่นสีครับ

มุมต่างๆของซาคุทูวน้องสอง คนซาคุ

หัวกลมมากๆ

ตัวนี้สีที่ใช้เป็นของ Mr.Colorครับ
สีก็ผสมกันไปๆมาอยู่สามสี สีเขียวอ่อน เขียวเข้ม เหลือง
T^T จำเบอร์สีไม่ได้แล้วครับ

บังพ่นทั้งตัว ยกเว้นตรงส่วนกรอบสีทองทาเอาด้วยพูกัน
โชคดีที่ตัวนี้เป็นพวกซาคุ ลายละเอียดที่ต้องบังไม่เยอะเหมือนกันดั้มเลยทำเสร็จได้ไว

ปิดท้ายงานด้วยการพ่นเคลียร์เงาเพื่อตัดเส้น
แล้วพ่นปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน (ทั้งเคลียร์เงาและด้านเป็นของ เลย็แลนด์)

ตาโมโนอาย และสัญลักษ์ ปริ้นออกมาตัดทำเหมือนกันกับซาคุตัวพี่ใหญ่ครับ

ตัวนี้มีพลาดตอนวอชตัดเส้นนิดหน่อยครับ คือเจ้าซาคุทูวตัวนี้เป็นโมเก่า
ทำให้พวกร่องลายค่อนข้างตื้น พอทำการวอชแล้วเส้นที่ตัดหายหมด
เลยใช้ปากกาพิกม่าตัดเส้นแทนครับ ครั้งต่อไปอาจต้องมีการขูดร่องตามลายกันบ้างครับ

ถ่ายคู่กับพี่ใหญ่

ขยับท่าทาง

เป็นแซคก็ต้องมีขวานนะสิ

ตาขวางพร้อมรบ

สองพี่น้องโชว์อาวุธ

อ่ะยังไม่ครบยังขาดน้องสามไปอีกหนึ่ง แต่อาวุธไม่พอจำต้องแบ่งปัน

ตัวพี่ใหญ่จึงเสียสละบาซูก้าให้ตัวน้องเล็ก จะไ้ด้ถือกันแบบในปกกล่อง

รูปหมู่สามพี่น้อง

น้องสามซาคุทรีครับผม

ตัวนี้มีน้ำหนักมากกว่าตัวพี่ๆเยอะมาก
เพราะส่วนตัว แขนซ้าย และขาทั้งสองข้าง
ทำจากโพลีเอสเตอร์พุตตี้(สีโป้วรถ)
ชิ้นส่วนต่างๆที่ทำขึ้นมาใหม่อาจจะมีเบียวๆนิดๆ
แต่ก็เป็นตัวขึ้นมาครับ ก่ะว่าเก็บลายละเอียดอีกนิดหน่อยก็จะเตรียมทำสีครับ จะได้ครบสามพี่น้องซาคุซ่ะที่

ตัวซาคุวันพี่ใหญ่พาน้องสองเข้ากลุ่ม Green Type เพราะความเป็นซาคุเหมือนกันจึงปรับตัวเข้ากันได้ทันที

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับผม
ถ้ามีข้อผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: SD Samurai Zaku II ซามูไรซาคุทูว คนซาคุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 08:18:12 PM »
เฮะๆทำสีออกมาได้สวยมากครับ เห็นเเล้วอยากให้ลุงบันจัดมาในซีรี่เอสดีเลเจนท์จริงๆไหนๆก็ออกซาคุโตะมาเเล้วน่าจะออกเจ้า3ตัวนี้มาให้ครบทีมจริงๆครับ  :iconwink:
ปล.กล่องนี้ตะก่อนตอนเด็กๆผมก็มีอยู่กล่องนึงตอนนั้นซื้อมานึกว่าจะได้มาทั้ง3พี่น้องเลยพอเปิดกล่องเท่านั้นละ.....ดันมีให้2ตัวกะหัวน้อง3อีกอันเงิบเลยตอนนั้น อุอุอุ :iconfreak: