ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดทำสี สงสัยเรื่อง เคลีย์ และ แลคเกอร์ และ Top Coat ครับผม  (อ่าน 30335 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnaod

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือผมสงสัยว่า คำว่า พ่นเคลีย์ มันคือการพ่นแลคเกอร์ ใช่หรือป้าวครับ
แล้วคำว่า พ่น Top Coat มันก็ คือ แลคเกอร์ ใช่หรือป้าวครับ
แล้วอย่าง แลคเกอร์ของ Leyland C-75 ถือเป็น เคลีย์ หรือ Topcoat ใช่หรือป้าวครับ

ตกลงสามคำนี้มันต่างกันตรงไหนครับ
1. เคลีย์
2. Top Coat
3. แลคเกอร์

งง สุดๆๆๆ ครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
จะว่าไปแล้ว สามอย่างนี้เหมือนกันหมดคือใช้พ่นเคลือบ ผิวสีชั้นสุดท้าย จะได้เนื้อฟิลม์สีในไปเคลือบผิวโมเดล จะมันหรือด้านก็เลือกได้

เคลียร์ก็คือ น้ำยาเคลือบครับ ถ้าเป็นงานอื่นๆเช่นงานไม้มักเรียกแลคเกอร์ แต่คนเล่นโมเดลจะเรียกเคลียร์
ส่วน Topcoat เป็นยี่ห้อของเคลียร์กระป๋องยี่ห้อหนึ่ง เป็นสูตรน้ำ เหมาะกับการพ่นโมต่อดิบตัดเส้นด้วย marker

--------------------
หลักการแล้ว เนื้อสีที่เราใช้ๆกันอยู่ประกอบด้วย 3 ส่วนคือ

ผงสี + เรซิ่น + ตัวทำละลายให้เหลว

- เคลียร์ ก็คือเนื้อสีที่ไม่มีผงสีนั่นเองครับ
- เนื้อเรซิ่น ทำหน้าที่เป็นเนื้อกาวที่พอแห้งแล้วจะเป็นชั้น film ประสานผงสีให้ติดอยู่กับผิวโมเดลได้ คำว่าเรซิ่นเองเป็นคำกลางๆ หมายถึง ของที่มีลักษณะใส สามารถละลายเป็นของเหลว พอเย็นหรือแห้งจะแข็งตัว เช่นพวกอำพัน หรือยางไม้ก็จัดเป็นเรซิ่น สมัยโบราณพวกเครื่องสานจะใช้ยางไม้ทำหน้าที่เป็นเรซิ่น นำมาทาทับทำให้ความเงา ปัจจุบัน เรซิ่นในงานโมเดลมักเป็นสารกลุ่มเดียวกับพลาสติก ซึ่งมาจากปิโตรเคมี

สรุป ถ้าจำง่ายๆ เคลียร์ เรียกในงานโมเดล แลคเกอร์เรียกสำหรับงานไม้ และ varnish สำหรับงานภาพวาด ครับ

ออฟไลน์ johnaod

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามต่อเลยแล้วกันครับ ว่า
Decal น้ำ จำเป็นต้องพ่น เคลีย์ ก่อนใช่หรือป้าวครับ
แล้วถ้าไม่พ่น เคลีย์ ก่อน สามารถติด Decal น้ำ ได้หรือไม่ครับ แล้วจะมีผลอะไรหรือป้าวครับ

แล้ว Decal ที่ใช้ขูด จำเป็นต้องพ่น เคลีย์ ก่อนหรือเปล่าครับ

พอติดพวก Decal น้ำ หรือ Decal แห้ง ต้องพ่น เคลีย์ ทับอีกทีหรือเปล่าครับ

แล้วพวก sticker ธรรมดา สามารถพ่น เคลีย์ ทับได้หรือไม่ครับ

พอดีใช้ leyland C-75 กลัวว่าถ้าพ่นไปแล้ว Sticker ที่ติดไปแล้วจะเสียอะครับ

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
การพ่นเคลียร์ กับดีคอล  สำหรับผม

ถ้าต้องการจะติดดีคอล ไม่ว่าจะดีคอลน้ำ ดีคอลแห้ง จะให้ดีที่สุด ก็พ่นเคีลยร์ก่อนก็จะดีครับ เพื่อให้ผิวของตัวโม เรียบกว่าเดิม (เคลียร์มันเงานะ)

แต่จริงๆติดดีคอลก่อนเลย แล้วพ่นเคลียร์ ก็ได้ครับ ซึ่งผมก็ทำ เพราะวิธีแรกรุ้สึกมันเปลืองทรัพยากรและเวลาไปหน่อย

แต่สุดท้ายแล้ว ไม่ว่า จะดีคอลน้ำ ดีคอลแห้ง หรือสติกเกอร์ ก็ควรพ่นเคลียร์ทับปิดเพื่อให้ ติดคงนานสุดที่สุด

สติกเกอร์ธรรมดาโดนเคลียร์ไม่เป้นรัย (จากประสบการณ์)

ดีคอลน้ำหรือแห้ง ไม่พ่นเคลียร์ทับ สะกิดรัยหน่อย ก็ไปหมดแล้วครับ

** คราวหน้าตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด ก็จะดีนะครับ (ถึงผมไม่ใช่mod ก็เถอะ :iconnasty:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:23:16 PM โดย athidswu »