ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว(โมเดลเก่าๆดองๆ) นอกไลน์นอกเรื่องกับ LC Model - Sagittarius ราศีธนู "เมื่อของแท้กับของก็อปมารวมกันเป็น Object ราศีธนู"  (อ่าน 6974 ครั้ง)

ออฟไลน์ takeisou

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
รีวิวของผมก่อนหน้านี้ครับ
Slashgelmir (Kotobukiya SRG-S 032)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29309.0
Dyzengar (Kotobukiya SRG-S 016)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29379.0
Auβenseiter (Kotobukiya SRG-S 027)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29550.0
Ialdabaoth (Kotobukiya SRG-S 044)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29581.0
Bylefol (Kotobukiya SRG-S 045)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29722.0
Rein WeiBritter (โมจีนค่าย BT)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29841.0

สวัสดีครับ เพือนๆ พี่ๆน้องๆ ชาวไทยกันดั้ม  ครั้งนี้อาจจะไม่ใช่โมเดล SRW OG หรือว่าไลน์กันดั้มต่างๆ  แต่ครั้งนี้เป็นไลน์เซย่า EX Cloth Myth  จากค่าย LC Model งานก็อปที่เนียนของพี่จีนนี่แหละ   
   การรีวิวครั้งนี้ไม่ใช่เป็นการรีวิวการประกอบนะครับ   เป็นการรีวิวที่เอาชิ้นส่วนของ LC Model มาประกอบกับ โครงObject ของ EX Cloth Myth ของลุงบันเพราะหากใครซื้อ Cloth Myth สำหรับคนที่เก็บสะสมก็คงรู้กันนะครับว่า   เราต้องเลือกเอาจะประกอบเป็น คน หรือ Object ดังนั้นก็จะมีส่วนนึงที่ต้องนอนในกล่องอย่างสงบ  เพราะไม่มีทางเลือก  สำหรับผมเองตัว EX Myth ซาจิ  ผมต้องซื้อมาสองตัว  เพื่อประกอบเป็น ไอโอลอส กับ เซย่าในชุดซาจิ   แต่ด้วยความอยากลองของก็เลยยอมควักตังค์ซื้อ  LC Model ตัวนี้มาเพื่อลองของ  (ที่จริงก็แค่อยากได้ Body ของมันมาเพื่อจะเอามาใช้กับ  EX Libra เพื่อจะใช้กับชิริวในชุดไลบร้า  เพราะของลุงบันที่ออกมา  บอดี้ของไลบร้ามันเตี้ยสุดในกลุ่มโกลด์เซนต์  หากเอามาใส่หัวชิริว  มันก็เตี้ยกว่าพวกเซย่าและเฮียวกะในชุดโกลด์เซนต์แน่ๆ  ก็เลยคิดว่าถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  ก็แค่เก็บบอดีไว้มาใช้แทนละกัน  :iconhappy:)  แต่จากการทดสอบก็เอามาใช้แทนกันได้  แต่อาจต้องใช้ของแท้ช่วยในแค่ส่วนเดียว  ถ้าเพื่อนคนไหนสนใจก็ลองรับชมดูละกันครับ   
    ผมรีวิวแถมและแยกความแตกต่างระหว่างแท้กับเทียมให้ดูด้วยนะครับ   สำหรับเพื่อนๆที่อยากจะเก็บสะสมจะได้มีแนวทางเปรียบเทียบนะครับ
    ถ้าไม่อยากดูความแตกต่าง  อยากดูตอนประกอบเป็น Object ก็เลื่อนมาดูด้านล่างได้เลยนะครับ

กล่อง

เริ่มการแกะประกอบ

ชิ้นส่วนต่างของทั้งหมด

การประกอบผ้าคลุม

การประกอบปีก

สภาพโดยรวมทั้งหมดที่เตรียมไว้

การเปรียบเทียบระหว่าง  LC Model  กับ  Badai (ของก็อป กับ ของแท้)

ในภาพนี้ของเทียมด้านขวามือ  ของแท้ด้านซ้ายมือ  จะเห็นว่าของจีนนั้นจะเงากว่าของแท้  ของแท้สีจะหม่นๆกว่า  แต่มีน้ำหนักเพราะเป็นไดแคส  แต่จีนเป็นพลาสติค
(ความรู้สึกส่วนตัวนะ  สีของก็อปสวยกว่าแท้หง่ะ :icondisapp: :icondisapp:)

ภาพโดยละเอียด ระหว่างของก็อป และ ของแท้

ในรูปจะเห็น บอดี้ของจีน  และของแท้  จะเห็นรายละเอียดที่ต่างกันแบบชัดๆ   คือ  ผิว  ข้อต่อทุกส่วน  หน้าตา  ซึ่งหน้าตาของจีนกับของแท้  ความคมชัดจะต่างกัน  ข้อต่อ หัวไหล่  ข้อมือ  สะโพก ต้นขา  หัวเข่า  และเท้า  จะต่างกันอย่างเห็๋นได้ชัด ของแท้เท้าจะเป็นไดแคส หนักมาก

ในรูปภาพผมลองเอาหน้าแข้งที่มีปัญหาของมิธแท้ซาจิตัวนี้มาเปรียบเทียบให้เห็น  ผมเองอยากรูว่าหากเอาขาของจีนมาใส่กับแท้แล้วจะเป็นยังไง
-ด้านขวา  ต้นขาของจีน   ช่วงขา ของแท้ จะเห็นว่าสีมันต่างกันมากเพราะชาช่วงบนเป็นไดแคสแต่ขาช่วงล่างเป็นพลาสติค
-ด้านซ้าย  ต้นขาของแท้ เป็นไดแคส  หัวเข่าของแท้ เป็นไดแคส ช่วงขา ของจีนพลาสติคทั้งชิ้นและเป็นชิ้นเดียวทั้งหมด  ต่างจากของแท้จะแยกเป็นสองชิ้น    ผมว่าด้านซ้ายที่ผมลองทำนี่มันก็เข้ากันดีนะ  ไม่ได้รู้สึกด่างๆ เหมือนด้านขวา ที่ช่วงขาเป็นของแท้ซึ่งแยกมาสองชิ้น   ที่แยกมาเป็นสองชิ้นเพราะมันต้องใช้ประกอบ Object  ผมว่าจากการลองเอามาใส่ของก็อปก็กลืนกันดีกับแท้นะครับ

การประกอบเป็น Object
และตอนนี้ก็มาถึงขั้นตอนที่ประกอบเป็น Object นะครับ  เพราะความอยากรู้และทดสอบของผมนี่แหละ  ทำให้ผมต้องลองซื้อโมจีนตัวนี้มาลองประกอบดู  เพราะถ้าหากทำได้ก็จะได้เอา ชิ้นส่วน Object มาประกอบ  เท่ากับว่า โมแท้ก็ได้ใช้ชิ้นส่วนทั้งหมดไม่ต้องเก็บคากล่องไว้  หรือต้องเลือกเอาว่าจะเอามาประกอบ Object หรือประกอบเป็นคน   มาลองดูกันครับ

พอมาขาด้านขวาก็จะเจอปัญหามันติด  ดังนั้นต้องทำการขัดเพื่อให้มันบางลง  ผมเอาตะไบขัดให้บางลง  และพอขัดแล้วก็สามารถใส่ได้พอดีเป๊ะ

ต่อด้วยขาหลัง  ซึ่งขาหลังนี้มีปัญหาก็เพราะว่า  ของจีนนี่ช่วงขาเค้าทำเป็นชิ้นเดียวกัน  แต่ของแท้จะแยกเป็นสองชิ้น  ไดแคส และ พลาสติค  ซึ่งเป็นปัญหาสำหรับคนสะสม EX Myth ด่ากันแหลกว่า  สีด่างแบบเห็นได้ชัดเจนมากมาย  ซึ่งหากต้องการต่อเป็น Object นี้จะต้องใช้ชิ้นส่วนดังกล่าวของแท้ มาแทนของจีน  (แต่อีกเจ้านึง กาแลคติค เนบิวล่า  เค้าทำชิ้นส่วนขา นี้แยกเป็นสองชิ้นตามแบบของแท้นะ  แต่ผมไม่ได้ซื้อมาหง่ะ  เลยไม่ได้ทดสอบว่าแทนกันได้ไหม)  และปัญหาที่สองก็คือ หัวเข่า ของจีนมันหลวมเอามาใส่ทีก็หลุดผมก็เลยต้องเอา Uhu Tag มีช่วยในการติดหัวเข่า 

มาชิ้นส่วนหลังนะครับ  สำหรับชิ้นนี้ก็ต้องมีการปรับแต่งนิดหน่อยนะครับ
ชิ่นส่วนนี้ติดได้ตามปกติ  แต่หลวมมากครับ  ผมเลยเอา Uhu Tag ช่วยติดด้วย 

มาถึงส่วนหัวไหล่  ซึ่งของจีนจะต่างจากของแท้  ดังนั้นผมจึงต้องตัดแต่งนิดหน่อยให้มันสามารถที่จะติดหลังได้
คือ  ต้องตัดออกเผื่อให้กลายเป็นตัวยึด  ตามรูปนะครับ  และเพื่อความเนียน ผมเลยเอาสีทองมาทาด้วยแต่ทาเฉพาะอันแรกที่อยูด้านหน้าเท่านั้นนะครับ  ส่วนด้านหลังมันโดนบังอยู่ก็เลยไม่ทานะครับ

ประกอบแล้วได้แบบนี้ครับ :iconwink: :iconwink:

ส่วนลำตัว และ กระโปรง  ส่วนอันนี้ไม่มีปัญหาที่ต้องปรับเปลี่ยนใช้แทนกันได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

ช่วงแขน  ก็แทนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์เต็มเช่นกัน  แต่ตัวธนูนี่มันใหญ่กว่ารู object นิดนึงก็เลยขูดสีออกและเอา uhu Tag ช่วยติดนิดหน่อย

มาถึงส่วนเกราะอกกัน  หน้ากากแทนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์  แต่ตรงอกนี่ต้องตัดเดือยด้านในออก  เพราะของมิธแท้จะเป็นไดแคสและใช้แบบพับและติดได้สนิท  แต่ของจีนนั้นจะใช้เป็นเดือยยึดติดกับตัวบอดี้  ซึ่งเดือยดังกล่าวต้องตัดออกเพื่อที่จะใส่กับ object นี้ได้  มิฉะนั้นมันใส่ไม่ได้นะครับ  ติดเดือยดังกล่าวที่ว่านี้แหละ ดูจากรูปนะครับ

ส่วนปีกก็ใช้แทนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์เหมือนกันครับ  แต่ติดปัญหาตรงเวลาประกบกับหลังแล้วมันหลวม  ผมก็เอา Uhu Tag ช่วยติดตามเดิม

นี่คือรูปหลังจากประกอบเสร็จนะครับ :iconlol: :iconlol:

วิจารณ์นะครับ

หลังจากที่ได้ประกอบเสร็จแล้วครับ    ผมว่าดีนะครับ  สำหรับคนที่เก็บสะสม EX Myth เพราะซื้อมาแล้วเราต้องเลือกว่า  จะต่อเป็นคน หรือ ต่อเป็น Object แต่โมจีนของ LC นี้ก็ช่วยทำให้ Ex Myth นี้ใช้ได้ครบทุกส่วนเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์โดยไม่ต้องนอนกล่องทิ้งไว้อย่างนั้นนะครับ
  เรื่องการประกอบนี่ก็ตามแบบโมจีนนะครับ  ต้องมีการขัด หลวม ปัญหาต่างๆตามสไตล์โมจีนนะครับ  แต่สำหรับคนที่ประกอบโมบ่อยๆเรื่องพวกนี้ก็ไม่เป็นปัญหานะครับ  สบายๆๆๆๆแค่ต้องขัดแต่งนิดหน่อยนะ  :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:
  เรื่องปัญหายุ่งยาก  ผมว่าการที่ผมทดลองครั้งนี้มันไม่ยุ่งยากนะครับ  อาจมีสะดุดบ้างเล็กน้อย  แต่สภาพโดยรวมหลังจากที่ประกอบเสร็จแล้ว  ผมว่าโอเคและดีเยี่ยมมากเลยครับ
  คะแนน  9/10 เพราะชิ้นส่วนทุกชิ้นใช้แทนได้เกือบหมด   มีแค่บางชิ้นเท่านั้น  ก็คือ  ช่วงขา ที่สีด่างและข้อเสียใหญ่ของมิธตัวนี้ ที่ต้องเอาของแท้มาใช้แทนของจีน   เรื่องชิ้นส่วนหลวมก็ใช้ Uhu Tag ช่วย  ยังไม่กล้าติดกาวตาย  เพราะยังไม่มีตู้โชว์สถานที่ลงหลักปักฐานให้อย่างแน่นอนหงว่ะ :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
  ความแตกต่างระหว่างแท้เทียม   ไม่ต้องพูดถึง   เงินที่จ่ายก็ต่างกันแล้วนะ   LC Model = 1100  EX Myth = ราคาที่ผมพรีนะ 2700 แต่รายละเอียดและเนื้องานต่างๆก็มีความแตกกันแบบมากมายอยู่แล้ว   แต่เป็นทางเลือกที่ดีของคนที่อยากเก็บสะสมนะครับ   (ผมเองไม่ได้ซื้อแท้หมดนะ  บางอย่างราคาแพงเวอร์แต่ของก็อปเนียนผมก็เก็บนะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:)

สรุป : เป็นการทดสอบที่คุ้มค่ามากสำหรับผม  และเป็นหนูลองยาสำหรับเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ที่อยากรู้ว่าเอามาแทนกันได้ไหม   สิ่งที่สำคัญคือ  ผมไม่ต้องมาเลือกแล้วระหว่างการประกอบเป็น  คน หรือ Object แต่เราอาจต้องลงทุนหน่อยแพงอีกนิด   แต่ก็สมบูรณ์แบบในความรู้สึก(ของผมนะ :iconwink: :iconwink:)

แนะนำครับสำหรับแฟนนักสะสม EX Myth

ปล..............ที่จริงผมก็ซื้อ Gemini LC Model มาทั้งแบบ คน และ Object มานะ  แต่ผมเอาตัวนั้นมาทำเป็นคาน่อนแทน ไม่ไหวกับราคาของจริง :iconangry: :iconpanic: :iconpanic:    ครั้งหน้าผมจะลองซื้อ Ioria LC Model มาลองประกอบเป็น Object ต่อ   ถ้าทำเสร็จแล้วจะมารีวิวให้ดูนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ ที่รับชม :iconlike: :iconlike: :iconlike: :iconlike: :iconlike:

ปล........อีกที        ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ภาพค่อนข้างมืด  เพราะแฟนนอนหลับ และถ่ายด้วยมือถือนะครับ  :icondisapp: :icondisapp: