ผู้เขียน หัวข้อ: [Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam  (อ่าน 6501 ครั้ง)

ออฟไลน์ slapyoss

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
[Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 11:12:50 AM »
ตัวนี้ก็ทำสีมา 2 รอบแล้วนะครับเป็นตัวฝึกฝนตัวแรกของผม ซึ่งเริ่มมาก็ซัด 1/60 เลยเพราะเห็นมันใหญ่เต็มไม้เต็มมือดี ฮ่าๆ
ผลงาน 2 รอบแรกก็ตามนี้ครับ
รอบนี้ฝึกเคลียครับบอกตรงๆว่าไม่เคยพ่นสีเลยออกมาอย่างเน่า : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29522.msg222537#msg222537
รอบถัดมาก็ทำสีตามใบต่อแต่ทำเฉพาะตัว ปีกทำไม่ไหว : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29625.msg222916#msg222916
ส่วนรอบนี้ก็จะเป็นการทำสีอย่างเดียวไม่ได้ ติดดีคอลตัดเส้นเลยต้องแก้งานมาส่งตามคำแนะนำ : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29922.0

และรอบนี้ก็เป็นรอบสุดท้าย ที่จะทำสีเจ้าตัวนี้ เพราะรอบสุดท้ายผมมีความปราณีตขึ้นมาหน่อย แต่ยังมีใจร้อนบ้างในบางจุด เพราะมันอยากเห็นตอนเสร็จเร็วๆ ฮ่าๆ

1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam

จากความเดิมเมื่อประมาณ 4-5 วันที่แล้วได้รับคอมเม้นจากผู้เชี่ยวชาญต่างๆนาๆ ทำให้ผมกลับไปแก้งานใหม่อย่างเต็มใจ 1 รอบ

งานนี้เป็นโมจีน Daban ที่มีแตกหักมั่งตามประสา ถูนิดถูหน่อย . . . อ่าวหัก ก็ต้องโปะกาวกันล่ำไป

ดีคอลก็สั่งไปมั่วๆ ก็คงออกแนวจีนๆหน่อยเพราะสีต่างจากที่เห็นในใบต่อ แต่ไหนๆผมก็ custom color แล้วก็เลยไม่ซีเรียส

และงานเป็นสีกระป๋อง Layland ทั้งหมดครับ จำรหัสสีไม่ได้เดี๋ยวกลับไปดูที่บ้านให้ตอนเย็นครับ  :iconwish:

ตัวโมก็ไม่ได้เช็ดอะไรมากมายนะครับเห็น Details แล้วเหนื่อยจะเช็ด นำเสนอผลงานดังนี้ครับ

ต่อไปเป็นภาพรายละเอียดต่างๆ ที่ไม่ได้ทำความสะอาดเหมือนกันแอบเห็นรอยนิ้วเล็กน้อย  :iconlike:

อันนี้มีรอยแตกด้วย อิอิ

ภาพรวม

Action

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 07:25:59 PM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: [Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 11:30:16 AM »
สวยแล้วนะครับ ดูแล้วก็พัฒนาขึ้นจากอันก่อนเลย เห็นความพยายามมากเลยครับ สุดยอดแห่งความพยายาม
ปล. แอบเห็นนิดนึง ไม่แน่ใจตรงเขามีรอยตัดเกจ อิอิ วันหลังเอาให้คม
ปล1. จะเก็บอันเก่าไว้ให้คนดูว่าพัฒนาอย่างไรก็ดีนะครับ คนจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลง
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

• **
Re: [Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 11:48:02 AM »
สวยแล้วนะครับ ดูแล้วก็พัฒนาขึ้นจากอันก่อนเลย เห็นความพยายามมากเลยครับ สุดยอดแห่งความพยายาม
ปล. แอบเห็นนิดนึง ไม่แน่ใจตรงเขามีรอยตัดเกจ อิอิ วันหลังเอาให้คม
ปล1. จะเก็บอันเก่าไว้ให้คนดูว่าพัฒนาอย่างไรก็ดีนะครับ คนจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลง

ขอบคุณมากครับผม กระทู้เก่าๆผมลิงค์เอาไว้ให้เห็นการเปลี่ยนแปลงละกันครับ ตัวนี้ก็เอามาอวดเป็นรอบที่ 4 แล้วกลัวจะเยอะไป 5555

เรื่องการตัดเกจผมใช้คีมอันละ 25 บาทเลยอ่อนมาก (ตอนนี้ซ์้อคีมเทพๆมาละ)

เดี๋ยวเอาไว้ตัวหน้าจะตัดให้เนียนเลยครับ ว่าจะเ่ล่น 1/60 โมจีนนี่หละดูคุ้มค่ากับการยำดี

ถึงจะใช้เวลานานแต่ผมว่ามันคุ้มค่ากับเวลาที่เสียไป

ปล.ในตู้เหลือที่ให้ได้อีก 4-5 ตัวครับฮ่าๆ

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 12:37:02 PM »
ดูดีขึ้นมากเลยครับ ถ่ายรูปแบบมืดๆนี่ก็เท่ห์ดีนะ :iconsmile: แต่น่่าจะถ่ายแบบแสงเต็มๆมาไว้ดูรายละเอียดผลงานอีกซักรูป2รูปด้วยนะครับ :iconsmile:
ตัวเนื้อสีดูละเอียดขึ้น+เนียนขึ้น ถ้าอยากให้เนียนกว่านี้คงต้องอุดขัดตัวเนื้อพลาสติกก่อนลงสีแล้วละครับ แบบว่ามองเห็นลายเนื้อพลาสติกจีนอยู่บ้าง(เคยทำโมจีนเหมือนกัน เห็นลายไม้บนเนื้อพลาสติกแล้วเครียด :icondisapp:)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:00:15 PM »
ดูดีขึ้นมากเลยครับ ถ่ายรูปแบบมืดๆนี่ก็เท่ห์ดีนะ :iconsmile: แต่น่่าจะถ่ายแบบแสงเต็มๆมาไว้ดูรายละเอียดผลงานอีกซักรุป2รูปด้วยนะครับ :iconsmile:
ตัวเนื้อสีดูละเอียดขึ้น+เนียนขึ้น ถ้าอยากให้เนียนกว่านี้คงต้องอุดขัดตัวเนื้อพลาสติกก่อนลงสีแล้วละครับ แบบว่ามองเห็นลายเนื้อพลาสติกจีนอยู่บ้าง(เคยทำโมจีนเหมือนกัน เห็นลายไม้บนเนื้อพลาสติกแล้วเครียด :icondisapp:)
ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองอุดขัด ตัวต่อไปครับขอพักยกก่อน 5555

เรื่องรูปมืด ผมมาดูในโทรศัพท์ก็มืดไปนิด มีแต่รูปสุดท้ายที่พอดูสว่างหน่อย

แต่ตอนแรกเปิดในคอมมันไม่มืดเท่า แถมเห็นเศษฝุ่นเต็มเลย

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:23:22 PM »
..
ขอบคุณมากครับผม กระทู้เก่าๆผมลิงค์เอาไว้ให้เห็นการเปลี่ยนแปลงละกันครับ ตัวนี้ก็เอามาอวดเป็นรอบที่ 4 แล้วกลัวจะเยอะไป 5555

เรื่องการตัดเกจผมใช้คีมอันละ 25 บาทเลยอ่อนมาก (ตอนนี้ซ์้อคีมเทพๆมาละ)
..

คีมถูกไม่เป็นไร ตัดไม่เนียนไม่ใช่ปัญหาใหญ่ กระดาษทราย+ตะไบ คือพระเอกของเราครับ ฮ่าๆ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:59:42 PM »
..

..

คีมถูกไม่เป็นไร ตัดไม่เนียนไม่ใช่ปัญหาใหญ่ กระดาษทราย+ตะไบ คือพระเอกของเราครับ ฮ่าๆ

ฮ่าๆๆๆ มาเป็นสโลแกนเลยนะครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ Aerries

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
Re: [Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:51:12 AM »
โอ๊ว งานสวยงามมากเลยครับ คู่สีแบบเข้ม ดุดัน

สีเมทัลลิคเงิน โอเคนะครับ แต่ส่วนที่เป็นสีดำพอโดนแสงส่อง รุ้สึกเหมือนเคลียจะยังเป็นเม็ดๆอยู่
จากที่ผมเคยเห็นกูรูในบอร์ดแนะนำกัน อาจจะเป็นเพราะพ่นตอนแดดไม่ดีนะครับ

อีกนิดนึงน่าจะเป็นส่วนของโมจีน ที่ตัวพลาสติกมันไม่เรียบ เหมือนเป็นหลุมๆ (ตรงแผงหลัง)
อันนนี้อาจจะต้องลงแรงขัดให้เรียบก่อนพ่น น่าจะช่วยได้

รอยนิ้วนี้ ต้องเป็นเหมือนผมแน่เลย ลงสีแล้วอดใจไม่ไหว ต้องรีบเอามาประกบให้เป็นตัว ฮ่าๆๆๆ

งานนี้สุดยอดครับ ตัวใหญ่สะใจ ต้องใช้ความพยายามมากเลยทีเดียว
เจ้าของงานภูมิใจน่าดู  :iconvsign:

• **
Re: [Custom color แก้งาน] 1/60 ZGMF-X20A Strike Freedom Gundam
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 12:57:41 PM »
โอ๊ว งานสวยงามมากเลยครับ คู่สีแบบเข้ม ดุดัน

สีเมทัลลิคเงิน โอเคนะครับ แต่ส่วนที่เป็นสีดำพอโดนแสงส่อง รุ้สึกเหมือนเคลียจะยังเป็นเม็ดๆอยู่
จากที่ผมเคยเห็นกุรูในบอร์ดแนะนำกัน อาจจะเป็นเพราะพ่นตอนแดดไม่ดีนะครับ

อีกนิดนึงน่าจะเป็นส่วนของโมจีน ที่ตัวพลาสติกมันไม่เรียบ เหมือนเป็นหลุมๆ (ตรงแผงหลัง)
อันนนี้อาจจะต้องลงแรงขัดให้เรียบก่อนพ่น น่าจะช่วยได้

รอยนิ้วนี้ ต้องเป็นเหมือนผมแน่เลย ลงสีแล้วอดใจไม่ไหว ต้องรีบเอามาประกบให้เป็นตัว ฮ่าๆๆๆ

งานนี้สุดยอดครับ ตัวใหญ่สะใจ ต้องใช้ความพยายามมากเลยทีเดียว
เจ้าของงานภูมิใจน่าดู  :iconvsign:

ขอบคุณครับผม เป็นความภูมิใจมากครั้งนึงใจชีวิตเลยทีเดียว เนื่องจากถือว่าเป็นตัวแรกในชีวิตที่พ่นสีครับ ฮ่าๆๆๆ (ตัวก่อนหน้านี้มีอีกตัว พ่อซ์้อให้เมื่อ 10 ปีที่แล้ว :iconcry:)

เรื่องพ่นสีพอดีผมพ่นแต่ตอนหัวค่ำครับเลยอาจจะมีบ้างจะพ่นเงาแต่กลับ มีบางจุดออกด้านไป

ตอนพ่นเสร็จก็อยากประกอบใจจะขาดเนื่องจากเป็นตัวแรกแล้วทนไม่ไหวอยากเห็นเร็วๆ 5555

เอาไว้ตัวหน้าจะปราณีตกว่านี้ครับ ตัวนี้จะไม่ทำไรกะมันและถือว่าเป็นตัวฝึกมือ ผ่านมาเยอะเจ็บมาเยอะ ที่สำคัญ "หักมาเยอะ"  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 01:09:15 PM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 06:07:40 AM »
เข้มเท่มากๆครับ งามเลย มุมกล้องสวยแต่ถ้ารูปสว่างอีกนิดจะงามมากเลยครับ

ออฟไลน์ neeoassasin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 04:02:51 PM »
สวยมากเลยคับ ใช้สีเบอร์อะไรบ้างอ่ะคับ :iconwish: