ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX (เสร็จแล้วครับ)  (อ่าน 9186 ครั้ง)

ออฟไลน์ itsara2529

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก
[Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX (เสร็จแล้วครับ)
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 06:51:34 PM »
ขอแนะนำตัวก่อน ผมชื่อเบิ้ลนะครับ เป็นมือใหม่มากครับประสบการพึ่งจะเคยต่อดิบโมไปแค่3ตัวครับ RG 1  SD 2  และมารู้จักรเวบนี้ทีหลังครับ
จึงขอเอาตัวที่ 4 และเป็นโมที่ไฝ่ฝันว่าจะต้องเป็นเจ้าของให้ได้ในซักวันนึงมาตั้งแต่สมัยเด็กๆมาลงเป็นการเปิดตัวทำความรู้จักกับทุกคนครับ

Review แรกมาแบ่งปันครับ ขาดตกตรงไหนเพื่อนๆแนะนำกันเข้ามาได้เลยนะครับ
มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

[Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX

เกลินนำนิดนึงครับ DoubleX ตัวนี้ผมจะต่อดิบตัดเส้นโดยการตัดเส้นชิ้นส่วนตั้งแตก่อนแกะออกจากแผงนะครับ และตัดเส้นเกบรายละเอียดตอนประกอบอีกครั้งหนึ่ง

มาเริ่มแกะกล่องกันเลยครับ  ได้มาราคา 1140 กล่องอลังการมาก รองเทียบกับ RG ดู
ตัวนี้เป็น Gundam ที่ผมยากได้ตั้งแต่เด็กๆครับแต่ไม่มีเงินซื้อตอนนี้ทำงานแล้วเดินผ่านร้านเห็นมีมาขายหลังจากตามหามานานไม่เจอ เลยจัดมาโดยทันทีครับ

อันนี้แผงของตัว DoubleX ครับ

อันนี้แผงของตัว G Falcon ครับ ในเรื่องจะเป็น MA ที่ถูกสร้างมาเพื่อเสริมการทำงานให้ Gundam ในรุ่นต่างๆได้หลายตัวครับ แต่เอาเข้าจริงพระเอกเราก็ใช้อยู่คนเดียว

ตัดเส้นกันก่อนครับค่อยประกอบ(มือใหม่ทำยังไม่เนียนเท่าไหร่)

งานเข้าครับ ด้วยความไม่รู้ไปตัดเส้นแผงชุบทองพอเอายางลบลบตรงที่เลอะผลจึงออกมาแบบนี้ครับ (เดียวไปหาสีทองมาพ่นแก้งานอีกที)

มาเริ่มต่อกันเลยครับ
ส่วนหัวสีแดงตรงเข้าต้องติดสติกเกอร์เอาไม่คอยเนียนเท่าไหร่

มาดูส่วนลำตัวบ้าง ด้วยความเป็นรุ่นเก่ามากน่าจะ 15ปีได้แล้วมั้งครับรุ่นนี้ข้อต่อต่างๆยังไม่แขงแรงเหมือนโมรุ่นใหม่ทุกวันนี้และการซ่อนรอยตัดรอยประกบยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ

สีขาวตรงเอวข้อล่างเป็นการแปะสติกเกอร์นะครับ

อันนี้กระโรปงครับ เส้นให้ตัดเยอะมาก

อันนี้ส่วนแขนครับ

ตอนนี้ยังต่อใม่เสร็จนะครับขอทยอยเอามาลงทีละส่วนนะครับ
ใครแวะเข้ามาดูแล้วคิดว่าเนื้อหาส่วนไหนขาดไปต้องการเพิ่ม แนะนำเข้ามาได้เลยนะครับ Update ครั้งต่อไปผมจะได้แก้ไขลงไปด้วยเลยครับ

เอาเท่าที่ได้มาลงให้ดูก่อนครับ

มาลงต่อแล้วครับ

เริ่มด้วยส่วนเท้า

อันนี้ขาบ้าง

ขาต่อครับ

อันนี้แผงพลังงานที่แขนครับ

Backpack ด้านหลัง

แผงsatellite ด้านหลังกับ ปืนและโล่ครับ
(ชิ้นที่สีมีปัญหาได้หาสีทองมาพ่นทับแล้ว แต่ด้วยความรีบร้อนสียังแห้งไม่สนิดดีเอามาประกอบทำให้มีสีลอกตรงข้อพับครับ

เสร็จแล้วครับในส่วนของ DoubleX เดียวมาดูแอคชั่นตอนยังไม่มี GFalcon กันก่อนนะครับ

แขนและขาขยับได้แค่นี้เอง :iconcry:

แอคชั่นหน่อย

มาต่อกันที่ตัว G Falcon กันครับ
เรื่องแยกสีถ้าดูตรงความเป็น 1/100 ผมว่าแยกสีมาน้อยไปหน้อยอะครับดูเป็นของเล่นเด็กไปนิดนึง
แต่ถ้ามองว่านี่คือ  HG ไม่ใช่ MG ก็ถือว่าทำออกมาได้ดีแล้วครับ

มาดูการประกอบกัน

เสร็จแล้ว G Falcon

มาดูแต่ละมุมกัน

เตรียมประกบร่าง

เตียมยิง Satellite Canon

อันนี้ไม่รู้ชื่อขอเรียงโหมด MA

ลงรูปหมดแล้วนะครับ ใครต้องการมุมไหนเพิ่มเติมหรือผมควรจะลงมุมไหนเพิ่มเติมแจ้งกันเข้ามาได้เลยนะครับ

สรุปข้อดีข้อเสีย โมตัวนี้
ขอดี
1.อลังการครับการจ่ายเงินพันนิดๆแล้วได้โมตัวใหญ่ Option อลังการงานสร้างขนาดนี้ผมว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไปสุดๆครับ
2.ตัวโมสมดุนดีครับติดG Falcon เข้าไปแล้วยังยืนได้มั้นคงอยู่
3.Detail เยอะครับ เป็น HG ที่Detail  การตัดเส้นต่างๆเยอะสุดเท่าที่เคยเห็นมาครับ

ข้อเสีย
1.ข้อต่อจุดขยับต่างๆเป็นรุ่นเก่าครับการแอคชั่นทำได้ไม่เยอะครับ
2.ผ่ากลางเยอะมากครับเพราะงั้นจะเห็นรอยประกบเยอะมาก
3.การแยกสีตัว DoubleX ข้อนข้างดี แต่ G Falcon นี่ผมว่ายังไม่ผ่านครับ

สรุป ตัวนี้คุ้มครับ ใครชอบ DX รอ MG ไม่ไหวจัดตัวนี้ไปอย่างคุ้มครับ

-------------------------------------------------------------------
ขอสอบถามเพื่อนๆนิดนึงครับระหว่างทำเสร็จแล้วค่อยเอามาลง กับทยอยลงแบบที่ผมทำรอบนี้ เพื่อนๆเห็นว่าแบบไหนจะดีกว่ากันครับ
กลัวบางคนเข้ามาแล้วยังไม่เสร็จแล้วจะเสียอารมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 04:52:16 PM โดย itsara2529 »

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: [Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX (ยังไม่เสร็จ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:50:01 PM »
กำลังหารีวิว 1/100 DX พอดีเลยครับ ถ้าแจ่มจะไปจัดบ้าง(ตัวธรรมดานะ) รูปถ่ายชัดดีครับ ผมเพิ่งรู้เหมือนกันว่าแผงทองมันไม่ทนยางลบ

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: [Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX (ยังไม่เสร็จ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:47:51 PM »
เอ่อ ผมจะบ้านนอกไปมั้ยครับ
ถ้าจะบอกว่า ผมไม่เคยตัดเส้นที่แผงเหมือน จขกท เลย ฮ่าๆ
และผมคิดว่าเป็นวิธีการที่แหล่มมากครับ ขอบคุณนะครับ เปิดกะลาน้อยๆของผม
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ powermax2

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 01:46:36 AM »
ไม่เคยตัดเส้นตั้งแต่ในแผงเหมือนกันครับ กลัวเลอะเพราะเหงื่อที่นิ้วตอนเอามาประกอบ  :iconpale:
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 03:53:41 AM »
เปนอีกกล่องที่เกือบจะตัดสินใจซื้อ แต่คิดไปคิดมาแล้ว....ขอรอลุงเข็นออกมาในไลน์ MG ดีกว่า
เพราะมีโครงในและข้อต่อที่ใช้งานได้ดี/ทนทาน
ส่วนหน้าตา Double-x แก้มแฉกๆนี่ พาลให้นึกถึงกิ้งก่ามังกรกะกิ้งก่าหนามซะจริงๆ  :iconsmile:

ออฟไลน์ polonium

• Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:04:12 AM »
เปนอีกกล่องที่เกือบจะตัดสินใจซื้อ แต่คิดไปคิดมาแล้ว....ขอรอลุงเข็นออกมาในไลน์ MG ดีกว่า
เพราะมีโครงในและข้อต่อที่ใช้งานได้ดี/ทนทาน
ส่วนหน้าตา Double-x แก้มแฉกๆนี่ พาลให้นึกถึงกิ้งก่ามังกรกะกิ้งก่าหนามซะจริงๆ  :iconsmile:
ไม่ค่อยชอบแก้มแฉกเหมือนกันครับ ผมว่าคุนิโอะคงอยากให้หน้าดูเป็นตัว X
Freedom Gundam นี่ลอก DX ไปชัดๆเลยนะนี่ สวยแฮะตัวนี้ เดี๋ยวไปจัดบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 08:30:22 AM โดย polonium »

ออฟไลน์ Mr.White

• Verified User
  • *
  • Like: 5
Re: [Review] HG1/100 GFALCON Unit DoubleX (เสร็จแล้วครับ)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:17:59 AM »
มือใหม่ขยันตัดเส้นได้สวยครับ :iconvsign: