ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง..วันหยุดพิเศษ] Metal Build Destiny Gundam  (อ่าน 20503 ครั้ง)

ออฟไลน์ sentinalg

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
[แกะกล่อง..วันหยุดพิเศษ] Metal Build Destiny Gundam
« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:32:41 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ เพื่อนชาว TG ทุกท่าน

ห่างเหินจากการรีวิวไปนาน พอได้แตกไลน์มาเล่น Metal Build นี่หลงไปเต็มๆ ประกอบกับพึ่งได้ตัว Destiny มา มันสวยจริงๆ เลยแอบถ่ายมาลงสักหน่อย  :iconlol:

สำหรับไลน์ Metal Build ช่วงหลังนี่นอกจากเหล็กตามส่วนต่างๆแล้ว การดีไซน์ รวมถึง QC ดีขึ้นมากจริงๆ น่าสะสม  :iconjoy:

เริ่มเลยดีกว่า

กล่องตัวนี้หน้าตาแตกต่างจาก Metal Build ตัวอื่นๆแทบทุกอย่างเลยทีเดียว แต่ผมชอบนะดูดุดันดี
หนาพอๆกับ OO-Raiser แต่หนากว่า Exia...

แกะกล่องออกมาเจอคู่มือ 4 สี เป็นแบบแผ่นพับ 4 แผ่น แนะนำให้ดูคู่มือก่อนเล่นนะครับ ตัวนี้มีกลไกซ่อนอยู่เยอะเหมือนกัน
เสียวหักด้วย *-*

สิ่งของที่อยู่ในถาดแรก

สิ่งของที่อยู่ในถาดที่สอง

มาเริ่มที่ตัวหุ่นกันเลย หล่อเหลา ดุดันมากๆ น้ำหนักดี แน่ไปทั้งตัวขอรับ :P

เสาอากาศด้านหลังยังมีดีเทลเลย

มาดูจุดขยับกันบ้างครับ

ไหลเปิดได้ตามสไตล์ MB ส่วนของแขนสามารถหมุนได้ ข้อมือก็สามารถพับได้อีกต่อครับ
กระโปงเหมือนจะแยกชิ้นอิสระ แต่จริงๆแยกได้แค่ยืดออกด้านข้างเท่านั้น

กระโปรงและขายกสุดได้เท่านี้ (หรือผมไม่กล้าบิดไปมากกว่านี้นะ *-*) แขนก็พับได้สุด ข้อมือพับได้สุดๆดังที่เห็น

เงยขึ้นเงยลงได้ประมาณนี้ เงยลงจะเป็น 2 จังหว่ะนะครับ บริเวณคนขับจะงอได้อีกขั้น ตอนแรกดังกึก เล่นเอาเสียวเลยทีเดียว >_<"

เอวบิดสุดได้เท่านี้ครับ

ส่วนคอเองก็เอนได้ 2 จังหว่ะเช่นกัน (ตรงแผงคอก็เอนได้ครับ) หัวสามารถหมุนได้ 360 องศาเลยทีเดียว

ส่วนไหล่บิดได้น้อย ติดเกราะไหล่ครับ ถ้าเปิดเกราะไหล่จะบิดมาด้านหน้าได้เยอะ แต่บิดไปด้านหลังแทบไม่ได้เลยทีเดียว

ส่วนตัวที่ชอบตัวนี้มากๆคือ ดีเทล มากมายจริงๆ เก็ยงานก็ค่อนข้างดีมากๆ เชิญชมเลยครับ

ไฮไลท์อีกส่วนหนึ่งคือ ปีก เป็นจุดขายของตัวนี้เลยก็ว่าได้ มี่พลาสติกกันขูดมาอย่างดีเลยทีเดียว

ด้านหลังขยับได้ค่อนข้างเยอะ

ติดกับตัวหุ้นได้ไม่มีปัญหาล้มเพราะตัวหุ่นหนักมากๆ

การสุดๆได้ดังที่เห็น สวยงามดูเป็นโลหะ แต่จริงๆเป็นพลาสติกล้วนๆ

มาดูดีเทลกันครับ

มาดูอาวุธกันบ้าง
อันแรกเป็นไล่ เล็กกว่า MG แต่ดีเทลเยอะกว่ามากๆ

แต่มาแป็กตรงที่ต้องแกะต่อเองนะครับ

ในส่วนของปืน สามารมหมุนได้ 2 จุด ลงสีและดีเทลสวยมาก

ส่วนปืนใหญ่....จำชื่อไม่ได้ ก็มีลูกเล่นสามารถเปิดปากกระบอกได้อีกนิด สวยขึ้นมากๆครับ

ในส่วนของดาบ มีลูกเล่นที่ปลายดาบสามารถยืดได้และปลายด้ามสามารถถอดออกได้ครับ

สุดท้ายลองเปรียบเทียบกับ MG และ Metal Build OO-Raiser ดูครับ

รีวิวนี้ ภาพอาจจะไม่ได้สวยมากนะครับ เพราะเกิดจากความอยากที่อยู่ดีๆเกิดขึ้นเลยไปขโมยกล้องน้องมาไฟก็ไม่ได้จัดอะไรมาก ถ่ายไปถ่ายมา ผบ.ทบ. มาเรียกซะอีกเลยได้ประมาณนี้

ขอบคุณที่เข้ามารับชมครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [แกะกล่อง..วันหยุดพิเศษ] Metal Build Destiny Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:17:22 PM »
รีวิวได้ละเอียดดีครับ
สวยสุดๆไปเลย ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ panumas

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [แกะกล่อง..วันหยุดพิเศษ] Metal Build Destiny Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 01:18:02 PM »
สวยมากครับ :iconwish:

ออฟไลน์ KRGP

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:21:08 PM »
เต็ม 10000000 ไปเลย   :iconlove:

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 06:30:42 PM »
สวยครับ ดีเทลเยอะเลย ปีกสวย ดุดันมาก

ออฟไลน์ lighting

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 06:44:12 PM »
สวยมากกก เห็นแล้วอยากได้ แต่เห็นราคาแล้วเอออออออออ  :iconpale:

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:00:12 PM »
สวยสุดๆ
เป็น destiny ที่สวยที่สุดแล้วตอนนี้เลย  :iconvsign:

ดีไซน์ใหม่ อารมณ์เหมือน ฟิกเกอร์ S.I.C. ของพวกไอ้มดแดงเลย