ผู้เขียน หัวข้อ: RG 1/144 MSZ-006 Zeta Gundam ขอท้าท่านมาลองต่อ  (อ่าน 9930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zeropuan

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 15
  • เรียนไม่ยุ่ง มุ่งเเต่ 'เกรียนดั้ม'
RG 1/144 MSZ-006 Zeta Gundam ขอท้าท่านมาลองต่อ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:06:57 PM »
ไม่รู้เปนไรฮะ อยู่ดีๆก้อยากจะกลับมาต่อกันพลาเหมือนสมัยเอ๊าะๆ
เนื่องด้วยวันเด็กก้เลยซื้อเปนของขวัญตัวเองซะเลย (จิงๆก้ไม่ใช่เดกซักกะนิด)  :iconmeow:
ตัวนี้ได้มาจากร้าน Go! Animate shop ที่เดอะมอล งามวงศ์วาน ครับ
ได้มาด้วยความบังเอิญ เพระาจิงๆไม่ได้กะจะไปเอาเลย แต่ Strike Freedom มันดันหมด  :iconcryout:

เกริ่นนานละ มาดูท่าน Zeta ดีกว่า

ขออนุญาติไม่รีวิวจุดขยับนะคับ ผมกลัวมันหลุด จะมีที่หมุนขาออกนอกไม่ได้ ขาพี่แกมันไม่ใช้ ball joint น่ะครับ
เวลายืนนี่จะต้องตั้งดีๆหน่อย เพราะส่วนของเข่าจะขยับได้ทั้งไปข้างหลังแบบคนปกติ และมาข้างหน้า(ใช้เวลาแปลงร่าง)
ไอตรงนี้แหละฮะ ยืนไปยืนมาพี่แกก้มลอดหว่างขาหาผีในบ้านผมซะงั้นอะ
บอกแล้ว ท่านพีเค้าเปนผู้ชายบอบบาง (มันมีแต่ผู้หญิงบอบบางไม่ใช่เรอะ) :iconsweat:

หลังจากได้ลองต่อแล้วนะฮะ จะบอกว่า เฟรมของมันจะไม่เหมือน RG ตัวอื่น เนื่องด้วยที่มันแปลงร่างได้
ละไอเฟรมที่ไม่เหมือนตัวอื่นนี่แหละ มันเลยเปนปัญหา ต่อยากจุงเบย :iconcry:
ที่เจ๋งมากๆคือ ไม่ต้องถอดชิ้นส่วนในการแปลงร่างเป็น Wave Rider เลยครับ (Missile Launcher ที่โล่มันเป็น optional ถ้าติดไว้ต้องถอดออกแค่นั้นเอง)

แต่ มันแปลงร่างยากครับ ผมล่อไป 10 นาทีได้ คู่มือประกอบของลุงบันบางขั้นบอกมาแบบงงๆอีกตะหาก(หรือเพระาผมไม่ได้ต่อนานเนี่ย) :icondizzy:

สรุปแล้วผมใช้เวลาไปกะเจ้านี่ 18 ชั่วโมงฮะ ต่อไปตัดเส้นไป ติดดีคอลไป เพลิน เช้าจรดเย็นเลย  :iconjoy:
ฝากพี่ผู้ชายบอบบางไว้ในอ้อมใจด้วยนะฮะ

ครั้งหน้าจะมาพร้อมกับ

อิอิ  :iconhihi:
หักได้หักดี หลังเนี่ย -*-

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: RG 1/144 MSZ-006 Zeta Gundam ขอท้าท่านมาลองต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 03:43:58 PM »
ของผมทำสีเสร็จแล้ว ตอนถ่ายรูปจะแปลงร่างออกแรงดึงแรงไปหน่อยหักเลยตรงอก

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: RG 1/144 MSZ-006 Zeta Gundam ขอท้าท่านมาลองต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 05:17:21 PM »
ตัดเส้นแล้วอย่างสวยเลยครับ ผมชอบ zeta เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  :iconlike:

• *
  • เรียนไม่ยุ่ง มุ่งเเต่ 'เกรียนดั้ม'
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 05:42:51 PM »
ของผมทำสีเสร็จแล้ว ตอนถ่ายรูปจะแปลงร่างออกแรงดึงแรงไปหน่อยหักเลยตรงอก
ตอนแปลงร่างมือผมแทบจะไม่ขยับเลยฮะ กลัวหักมากเลย
จนถึงตอนนี้ก้ยังไม่กล้าจะแปลงกลับเปน mobile suit 55555 :iconcry:

ตัดเส้นแล้วอย่างสวยเลยครับ ผมชอบ zeta เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  :iconlike:

ขอบคุณนะค้าบ อันนีผมใช้ปากกาเขียนซีดีอะคับ มันเลยอาจจะดูดำๆเลอะๆไปหน่อย เผอิญวันนั้นที่ร้านปากกาหมด :iconpale:

ออฟไลน์ basicbom

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:23:24 PM »
ของผมหักเพราะ หมุนหัวไหล่ไปผิดทางดูใบต่อแบบ เมาๆ พอหมุนกลับเท่านั้่นแหละครับ แก๊ปปป  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:24:36 PM »
ยังไงเจ้าตัวเนี้ย  ระวังตรงหัวใหล่กันด้วยล่ะ  ก่อนเอามาขยับเล่นบริหารมันก่อน กับหมุนให้ถูกทิศ ไม่งั้นหัก  เพราะโครงสร้างมันเล็กมาก  แล้วพลาสติกแบบเฟรมแบบนี้ใช้การฉีดพลาสติก 2 ชนิดพร้อมกัน  แรกๆจะแน่นเพราะมันติดกันอยู่  ต้องค่อยๆหมุนให้พลาสติกชนิดอ่อนมันขยายตัวไปก่อนจนมันหลวม ถ้ามันแน่นๆอยู่หมุนแรงๆยังไงโอกาศมี

อันนี้ของคนอื่นทำหัก  เอามาให้ซ่อม  ของผมยังแข็งแรงปลอดภัยดี

จอยย์ที่เอามาแทนได้มันเล็กมาก ไซส์มันประมาณข้อต่อของพวก Figma ในรูปใช้ T-Joint ไซส์เล็กสุดของโคโตบูคิยะ
http://www.amiami.com/top/detail/detail?gcode=TOY-RBT-3622&page=top%2Fsearch%2Flist%3Fs_keywords%3Dmodel+support+good%24pagemax%3D20%24getcnt%3D0%24pagecnt%3D1

แต่ถึงเปลี่ยนข้อต่อไปแล้วแต่ก็ยังไม่หายดี  เพราะเจาะรูยัดแกนได้ไม่ลึกมากนัก  เพราะพื้นที่มีน้อยมาก เจาะเกินไปนิดนึงมันจะทะลุไปทำตรงอื่นหักต่ออีก

ยังไงระวังกันด้วยล่ะ  บอร์ดใน บอร์ดนอก เห็นหักไปหลายคนละ เวลาต่อดูใบต่อ หมุนให้ถูกทางให้ดี  ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าตรงจุดสำคัญมาก  ขายไปทั่วโลก แต่ดันแจ้งเตือนเป็นภาษาญี่ปุ่น........... แต่คนญี่ปุ่นที่บอร์ดนอกก็เห็นหักไปหลายคน เหอๆๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 08:26:11 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 09:25:01 PM »
ของผมหักเพราะ หมุนหัวไหล่ไปผิดทางดูใบต่อแบบ เมาๆ พอหมุนกลับเท่านั้่นแหละครับ แก๊ปปป  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ยังไงเจ้าตัวเนี้ย  ระวังตรงหัวใหล่กันด้วยล่ะ  ก่อนเอามาขยับเล่นบริหารมันก่อน กับหมุนให้ถูกทิศ ไม่งั้นหัก  เพราะโครงสร้างมันเล็กมาก  แล้วพลาสติกแบบเฟรมแบบนี้ใช้การฉีดพลาสติก 2 ชนิดพร้อมกัน  แรกๆจะแน่นเพราะมันติดกันอยู่  ต้องค่อยๆหมุนให้พลาสติกชนิดอ่อนมันขยายตัวไปก่อนจนมันหลวม ถ้ามันแน่นๆอยู่หมุนแรงๆยังไงโอกาศมี

อันนี้ของคนอื่นทำหัก  เอามาให้ซ่อม  ของผมยังแข็งแรงปลอดภัยดี

จอยย์ที่เอามาแทนได้มันเล็กมาก ไซส์มันประมาณข้อต่อของพวก Figma ในรูปใช้ T-Joint ไซส์เล็กสุดของโคโตบูคิยะ
http://www.amiami.com/top/detail/detail?gcode=TOY-RBT-3622&page=top%2Fsearch%2Flist%3Fs_keywords%3Dmodel+support+good%24pagemax%3D20%24getcnt%3D0%24pagecnt%3D1

แต่ถึงเปลี่ยนข้อต่อไปแล้วแต่ก็ยังไม่หายดี  เพราะเจาะรูยัดแกนได้ไม่ลึกมากนัก  เพราะพื้นที่มีน้อยมาก เจาะเกินไปนิดนึงมันจะทะลุไปทำตรงอื่นหักต่ออีก

ยังไงระวังกันด้วยล่ะ  บอร์ดใน บอร์ดนอก เห็นหักไปหลายคนละ เวลาต่อดูใบต่อ หมุนให้ถูกทางให้ดี  ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าตรงจุดสำคัญมาก  ขายไปทั่วโลก แต่ดันแจ้งเตือนเป็นภาษาญี่ปุ่น........... แต่คนญี่ปุ่นที่บอร์ดนอกก็เห็นหักไปหลายคน เหอๆๆ...

เพื่อนผมก็บอกว่าหลายคนเพลียกะเจ้าตัวนี่ ถึงกับบางคนเลิกต่อกลางคันไปเลยก็มี ต้องใช้ความใจเย็นมากจริงๆฮะ :icondizzy:

ออฟไลน์ GSUS

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 12:46:01 PM »
เป็นเกรดที่ต่อออกมาแล้วสวยเกินราคา แต่ดูจากจุดขยับที่ขึ้นฝ้าได้ทุกส่วนจะพังเอาให้ได้ คงต้องขอบายครับเกรดนี้  :iconsoul:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:45:53 PM »
เป็นเกรดที่ต่อออกมาแล้วสวยเกินราคา แต่ดูจากจุดขยับที่ขึ้นฝ้าได้ทุกส่วนจะพังเอาให้ได้ คงต้องขอบายครับเกรดนี้  :iconsoul:
ผมว่าไม่ได้ขนาดนั้นนะครับ เล่น justice มาหลายเดือนก้ยังไม่ค่อยเป็นไรเท่าไหร่
ผมว่าไอที่ฝ้าจิงๆเพราะตอนจะเอาออกจาก cage มากกว่า หนาไปมั้ยลุงบัน :iconsoul: