ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการWash  (อ่าน 2694 ครั้ง)

ออฟไลน์ thebeer

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
ถามเรื่องการWash
« เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 12:00:47 PM »
ถ้าผมทำตาม
กระทู้นี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=47.0

อยากจะสอบถามหน่อยครับว่าถ้าไม่พ่นเคลียร์นี้จะมีปัญหาตอนเก็บทำความสะอาดคราบเลอะไหม
เพราะผมใช้้่สีกระธรรมดา พวก win layland

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ถามเรื่องการWash
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:29:51 PM »
พ่นเคลียร์มันทับชั้นนึง ก่อนตัดเส้น (สีอีนาเมล) ทำให้ตัดเส้นสบายกว่าเยอะครับ เช็ดคราบง่ายและไม่กลัวสีลอก  :iconsmile:

แต่ถ้าไม่พ่นทับก็คงพอได้ เวลาตัดเส้นก็ต้องเบาๆมือหน่อย และถ้าสีที่พ่นเป็นสีด้าน บางทีตัดเส้นแล้วจะเช็ดที่เลอะไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ thebeer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 04:46:20 PM »
ผมไม่ค่อยถนัดลงเคีลยร์ซะด้วยสิครับ มีประสบการณ์ใช้แล้วฝ้าขึ้นเพียบเลย
แต่ตอนนั้นใช้่ของwin ถ้าทำจริงก็เล็งของทามิย่าไว้อยู่แต่ป๋องหนึ่งราคาโหดเอาเรื่อง

ปกติตัดเส้นใช้ซากุระฟิกม่าอยู่ละ แต่ใจก็อยากลองวิธีใหม่ดูนะครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 05:25:12 PM »
เคลียร์กระป๋องพวกยี่ห้อ   WIN ATM  LAYLAND ก็ใช้ได้ครับ

เขย่านานหน่อย พ่นวันที่อากาศเเจ่มใส   ไร้ฟ้าเเน่นอน