ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] HGBF 1/144 Wing Gundam Fenice ตัวแทนแห่งอิตาลี  (อ่าน 21867 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] HGBF 1/144 Wing Gundam Fenice ตัวแทนแห่งอิตาลี
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:00:51 PM »
[REVIEW] HGBF 1/144  Wing  Gundam Fenice ตัวแทนแห่งอิตาลี

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=eSdVd6j9Ie0[/youtube]

*รูปที่ใช้รีวิว ได้ผ่านการปรับสีและแสงมาแล้ว สีอาจจะเพี้ยนจากของจริงเล็กน้อย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่หน้าจอมอนิเตอร์ด้วยเช่นกัน

ท่านสามารถอ่านรีวิวนี้ได้ในกระทู้นี้หรือที่บล็อคของผมตามลิงก์ข้างล้างเลยครับ !!!
>>> http://renrina.blogspot.com/2013/12/review-hgbf-1144-wing-gundam-fenice.html <<<

หรือถ้าต้องการรับชมรูปเพียงอย่างเดียว เชิญตามไปที่เพจของผมได้เลยครับ อย่าลืม Like กันละ !!!
>>> coming soon <<<

สวัสดีครับทุกท่าน คราวนี้ผมจะมารีวิวเจ้าWing Finice กันครับ สำหรับตัวนี้เรียกได้เลยว่เาป็นตัวโปรดของผม ที่ตั้งหน้าตั้งตารอออกโมมาเลยก็ได้ครับ
สำหรับเจ้าวิงก์ตัวสนี้ตามที่รู้ๆกันว่าใช้เบสจากวิงค์ตัวเดิมครับ  ปรากฏในภาค Build figther ครับ ช่วงนี้มีเวลาก็รีวิวเลยละกัน XD

เปิดกล่อง

1600 yen
scale 1/144 HG

แผงใหญ่แผงเล็กแผงย่อย ทั้งหมด  12 แผง  รวม PC
แผงเกราะด้านซ้ายนิแผงแยกเดี่ยวเลยๆนะ

ใบต่อ

สติ๊กเกอร์

แผง PC ใช้น้อยครับ  เพราะส่วนใหญ่ตามข้อพับใช้เป็น ABS หมดครับ

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

ต่อไม่ยากครับ  รวมๆแล้วยิ่งต่อง่ายกว่าเดิมไม่ต้องวุ่นวายเรื่อง PC มากเท่าไหร่
แต่อย่างที่นาโรเคยบ่นๆเรื่องเกท  อันนี้ผมก็เซงเหมือนกันนะ  เพราะเกทใหญ่มาก 
เวลาเฉือนเกทค่อนข้างลำบากมาก ต่อโคโตสมัยนี้ยังสบายกว่าเยอะ

ไม่ต้องใช้PC ทั้งแขน  จุดขยับเป้น2จังหวะ

ตัวแขน เอาเกราะมาสวมไปได้เลย

จุดขยับที่ขาก็ 2 จังหวะ

ตัวชิ้นงานหลังประกอบเสร็จ

ออกมาค่อนข้าวงน่าประทับใจมากเลยทีเดียว พอใช้จอยท์แบบใหม่แล้วต่อง่ายขึ้นเยอะครับ

Pics Zone

อาวุธที่มีให้มา

ซูมรายละเอียด

แอ็คชั่นกันเล็กน้อย

ทิ้งท้ายกันที่รูปนี้ละกันครับ

สรุป

รวมๆแล้วยังไงมันก็มีหักหลังแน่นอนละ 100% แต่คงอาจจะไม่ทำ  เพราะบันไดคิดว่ายังไงคนก็ต้องซื้อไป2 กล่องไปทำเป็นตัวสมบูรณ์อยู่ดีละ ขาย2กล่องดีกว่า 1 ฮา :iconlol:
นอกเสียจากว่าพี่แกไม่อัพหุ่นใส่เกราะเต็มเพิ่มอะไรอีกอะนะ  เรื่องจุดขยับ  สามารถขยับได้สุดๆเลยเพราะข้อต่อแบบใหม่ขยับได้ยังกับ MG
แต่เสียที่ว่าหัวไหล่เป็นบอลจอยท์  เลยทำให้ค่อนข้างหลุดง่ายด้วย  ส่วนจุดขยับปีก ตรงตัวปีกกางได้แข็งแรงไม่มีปัญหา 
ตรงแกนหมุน  มันเป็นพลาสติกเพียวๆ  ไม่มี PC มันเลยทำให้ขยับซ้ายขวาแปปเดียวก็ หลวมแล้ว.....(ไรฟร่ะ)  ส่วนด้ามดาบไม่ได้ทำให้จับพอดี 
แถมตัวด้าม กับตัวดาบ หลุดออกจากกันง่ายไปหน่อย...... รวมๆแล้วก็ยังถือโอเคอยู่ครับ 
การซ่อนรอยประกบ  เดิมทีเจ้านี้มันมีรอยผ่ากลางตามแขนตามขาอยู่แล้ว  เลยทำให้รอดไป ยกเว้นอาวุธยังไงก็ยังประกบผ่ากลางอยู่ดี
แต่ถ้าทนรับการหักหลังในอนาคตได้  ชอบก็ซื้อมา2กล่องเลยก็ได้ครับ  ทำวิงก์ได้2ตัวเลยทีเดียว  :iconlol:

ข้อดี
-จุดจยับดีมากๆ  เอาไปเลยเต็มๆ
-อาวุธให้มาพอตัว
-ประกอบง่าย
-ซ่อนรอยประกบดี

ข้อเสีย
-เกทใหญ่ไปหน่อยหั่นลำบาก
-โอกาศหักหลัง100% 
-ไม่มีพาร์ทมือให้เปลี่ยน
-กึ่งบังคับซื้อ2กล่อง
-ไม่มีฐาน....  โดนไล่ให้ไปซื้อ GP base  :iconpale:

คะแนน

รายละอียดงาน      : 5/5
จุดขยับ              : 5/5
การแยกสี แยกชิ้น   : 5/5
ซ่อนรอยประกบ      : 4/5
ความคุ้มค่า           :5/5

รวม 24/25 A+
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: [REVIEW] HGBF 1/144 Wing Gundam Fenice ตัวแทนแห่งอิตาลี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:21:11 PM »
สวยดีนะครับตัวนี้ สอบถามหน่อยครับว่าเม็ดสีแดงกลางหน้าผากใช้กับเขาสีเหลืองของวิงปกติได้ไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [REVIEW] HGBF 1/144 Wing Gundam Fenice ตัวแทนแห่งอิตาลี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:35:58 PM »
สวยดีนะครับตัวนี้ สอบถามหน่อยครับว่าเม็ดสีแดงกลางหน้าผากใช้กับเขาสีเหลืองของวิงปกติได้ไหมครับ

ได้ครับ  ในกล่องมีเขาตัวปรกติมาให้ครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:47:13 PM »
สีนี่..เปนพรีเซนเตอร์ให้ 7-11 ได้สบายเลย
ตอนประกอบอก ดูเหมือนแก๊งอ๊บๆเขียวเหมือนกันนะ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:58:56 PM »
สีสันสดใสมากครับ คะแนนการีวิวก็สูงมาก น่าใช้คาถาดั้มเรียกเพื่อนจริงๆ ฮ่า
ขอบคุณครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ jobzaaclub

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 05:48:21 PM »
รอคนรีวิวตัวนี้อยู่นานแล้ว
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 07:05:53 PM »

ท่านี้หล่อมากครับ เสียดายไม่เก็บ 1/144 แล้ว

รอ MG ละกัน  :iconcryjoy:

ปล. รู้สึกภาคนี้ย้อมเร็วมากเลยนะครับ แค่ 10 ตอน หุ่นพระเอกตัวใหม่จะมาละ กว่าจะจบเรื่องสงสัยเป็นสิบ  :icondisapp:

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 06:50:42 PM »
 :iconcry: โดนย้อมอีกแน่ ๆ คงจะออกตัวก่อนที่จะเสียหายก่อนแข่งครั้งก่อน (แล้วมันไม่ยอมซ่อม)

ออฟไลน์ mrkob

• *
  • Like: 5
  • กลับมาบ้าอีกแล้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:10:09 AM »
มันจะ Wing proto Fenice ตามมาไหมครับเนี้ย ใน gun building  :iconhappy:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 04:00:22 PM »
ลุงบันไดบอก เจ้าจงซื้ออีกกล่องนึงซะเถอะ เหอๆ...... :iconlol:

ออฟไลน์ keunser

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 07:08:51 PM »
มี มอร์ไซด์มาให้ รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:44:19 PM »
ชอบตรงที่ปืนแยกได้ กับคอนเซปมาธาดอห์นี่แหล่ะ

ส่วนตัว รอวิงเซโร่ เฟลินี ดีกว่า  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 10:23:49 PM »
มี มอร์ไซด์มาให้ รึปล่าวครับ

ไม่มีครับ  ขายแยกครับ 800เยนน้อถ้าจำไม่ผิด  :iconvsign:

ท่านี้หล่อมากครับ เสียดายไม่เก็บ 1/144 แล้ว

รอ MG ละกัน  :iconcryjoy:

ปล. รู้สึกภาคนี้ย้อมเร็วมากเลยนะครับ แค่ 10 ตอน หุ่นพระเอกตัวใหม่จะมาละ กว่าจะจบเรื่องสงสัยเป็นสิบ  :icondisapp:

โอ้ว ขอบคุณครับ ตัวนี้ผมก็รอออก MG นะแต่ขอคิดดูก่อนว่าจะเก้บดีไหมตอนมันออก  :iconpale:

ลุงบันไดบอก เจ้าจงซื้ออีกกล่องนึงซะเถอะ เหอๆ...... :iconlol:

2ย่อม1กว่าเสมอ lol

ชอบตรงที่ปืนแยกได้ กับคอนเซปมาธาดอห์นี่แหล่ะ

ส่วนตัว รอวิงเซโร่ เฟลินี ดีกว่า  :iconlol:

พูดซะเป็นรางเลยนะพี่  ฮา  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 10:26:11 PM โดย RAYARZERO »

ออฟไลน์ fatez

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 03:58:24 PM »
เจ้าตัวนี้ตอนหั่นชิ้นส่วนออกมาครบแล้วต่อไปเรื่อยๆ ก็ยังเฉยๆ แต่พอเห็นตรงข้อต่อปีกปุ๊บ อาห์.... หักแน่นอนตู... แต่มันก็สวย+สง่าจริงๆล่ะครับ เจ้าตัวนี้  :iconwish:
โยโรชิกุโอเนไงชิมาสสสส >w<