ผู้เขียน หัวข้อ: RG 1/144 Destiny Gundam Silver Phoenix + Wings of Light  (อ่าน 6173 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
RG 1/144 Destiny Gundam Silver Phoenix + Wings of Light
« เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:30:01 PM »
สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้แรกในห้อง show off เเละเป็นโมที่ทำสีตัวแรก...
อะจริงๆ ก็ไม่เชิงตัวแรกนะ แบบว่าก็เคยพ่นมาก่อนเเต่เเค่บางชิ้น ละก็ทำเเค่ลวกๆ ไม่ใช่ทั้งตัว เจ้าตัวนี้เลยถือว่าเป็นตัวแรกที่พ่นทั้งตัวแบบครบสูตร เนื่องจากยังมือใหม่อยู่บางจุดก็ยังไม่เนียนนัก มีฟองอากาศบ้าง ขัดกระดาษทรายก็ยังไม่เนียน ตอนยังไม่พ่นนึกว่าเนียนเเล้วเเต่พอพ่นยังเห็นรอยตัดเกทอยู่เลย... ละบางที่ตอนจับไปจับมาจะถ่ายภาพเล็บดันไปขูดโดน ถลอกอีก :icondisapp:

ขอโม้ต่อนิดนึงละกันนะครับ ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะทำสีหรอก ปกติต่อดิบตัดเส้นติดดีคอล เเละ Destiny นี้ก็เป็นตัวที่ข้อนข้างจะชอบมาก พอซื้อมาแล้วกำลังจะต่อก็นึกเล่นๆ ว่า เอ๊ะ เรามี Destiny เกรดอื่นตั้งสองตัวเเล้ว  :iconpale:ตัวนี้ก็เป็นตัวที่ 3 น่าจะทำอะไรแปลกๆ ดูบ้าง เลยเดินไปดูสีที่เคยซื้อมาไว้นานมากแล้วที่เอาไว้พ่นชิ้นเล็กชิ้นน้อย ดูโทนสีที่มีก็น่าจะได้นะ เลยมีไอเดียทำ custom paint ละก็ไปซื้อสีมาเพิ่มอีกนิดหน่อย

ตัวนี้เป็นงานสีกระป๋องนะครับ ปิดด้วย clear semi gloss
ตอนแรกกะจะไม่ติดดีคอลเพราะไม่มีดีคอลน้ำละรู้สึกมันไม่เนียน เเต่พอลอบเเปะไปซักสองสามอันชักคันมือ สรุปก็แปะเกือบหมดแผ่น  :iconlol:
ตัวนี้ตั้งชื่อว่า Silver Phoenix เพราะปีกที่เปลี่ยนเป็นสีเงิน.... //เลิกโม้ได้แล้วไปดูกันเลยดีกว่า

ด้านข้าง

ซูม

Action

ไหนๆ ก็เป็นตัวที่ชอบละ เลยมีไอนี่มาด้วย

ขอรีวิวเจ้าปีกนี่ไปเลยละกันครับ ยังไม่เคยเห็นคนเอามารีวิว แต่มีไม่กี่รูปจะไปโพสต์ในเเกะกล่องก็ดูจะเปลืองที่อยู่
แผงมีเเค่แผงเดียว กับปีก ตัวแผงจะเป็น action base ของ 1/144 ธรรมดา เเค่มันจะเป็นสี smoke clear ซึ่งหาซื้อทั่วไปไม่ได้

ปีก เป็นพลาสติก PET

ฐาน ABS

จบการรีวิว 555 ราคาถือว่าแพงมาก ซื้อ RG ได้อีกตัวเลย... ตอนนี้น่าจะเริ่มหายากแล้วเเต่ก็ยังพอหาได้อยู่ เอาจริงๆ คือ มันไม่คุ้มเลย... เเต่ถ้าคนชอบแบบผม... ก็... นะ...

ติดปีก ละ Action ยาว

จริงๆ ภาพบนมันถือดาบแบบนี้ไม่ได้หรอก โกงเอา :iconpale:

จบแล้วครับ อย่างที่พูดไป นี่เป็นโมทำสีตัวเเรก บางอย่างอาจจะยังไม่สมบูรณ์ เเต่ก็ได้ประสบการณ์เยอะเลยครับ เเละก็คงไม่ได้ทำสีอีกนานเลยเพราะไม่มีเวลา + ตัง... :iconcryout:
เชิญ ติ ชม ได้ตามสบายนะครับ
ขอบคุณครับ
 :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2014, 09:36:20 PM โดย Dutch00 »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: RG 1/144 Destiny Gundam Silver Phoenix + Wings of Light
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:41:54 PM »
 :iconwish:
สีลงตัวมากเลยคร้าบบบบบ ชอบๆๆๆ  :iconjoy:
ปีกแสงนี่ ไม่คุ้มอย่างแรก แพงกว่าตัวโมอีก  :iconpale:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ opera

• **
  • Like: 28
Re: RG 1/144 Destiny Gundam Silver Phoenix + Wings of Light
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:56:44 PM »
customสีได้แจ่มไปเลยครับ

ออฟไลน์ ZeroKu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • "จะส่องล่ะนะ!!"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:24:47 AM »
หล่อมากครับ สีโดนใจมั่กๆ คาราวะ 1 จอก... :iconmeow:
"นี่แหละคือ..วิถี GUNPLA ของชั้น..!!"

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:44:47 AM »
คู่สีสวยลงตัว งามครับ  พยายามต่อไป อนาคตแจ่มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Dutch00

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:55:02 AM »
ขอบคุณทุกคนครับ :iconsmile:

สำหรับสีที่ใช้นะครับเผื่อมีบางคนอยากรู้ ส่วนใหญ่เป็นของเหลือที่มีมานานแล้ว
ขาว Tamiya Matt white
ดำ Mr Hobby 2 Black
แดง Mr Hobby 108 Character red
เงิน Tamiya TS-17 Aluminium gloss
ทอง Tamiya TS-21 Gold
เทา Tamiya TS 32 Haze grey

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:22:04 AM »
คู่สี เด่นมาก สวยสุดๆ
....
ก้มหน้าตลอด แถมไม่ถ่ายโคลสอัพ ให้เห็นรายละเอียดบ้าง
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:43:11 PM »
ตอนแรกนึกว่าฟรีดอม สีโทนเดียวกันเลย

แต่สวยแนวมากครับ