ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง โมจีน] TT 1/100 MG Strike freedom full burst mode & Effect part wing of light  (อ่าน 24460 ครั้ง)

ออฟไลน์ asakurago

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
[แกะกล่อง โมจีน] TT 1/100 MG Strike freedom full burst mode & Effect part wing of light
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:15:28 PM »
พอดีอยากลองโมยี่ห้อนี้มานาน หลังต่อ PG ของ DABAN แล้วติดใจ เลยถือโอกาสจัดตัวนี้มาเพิ่ม แล้วก็สอยเอฟเฟคพาร์ทมาใส่ด้วยเลย ใช้กล้องมือถือเก่าๆถ่าย บางภาพไม่ชัดขออภัยด้วยนะครับ

หน้ากล่องครับ
กล่องของ SF

กล่องของปีกแสง ซื้อแยกมาต่างหาก

ใบต่อครับ

ใบต่อด้านหลัง พร้อมแปลสีเสร็จสรรพ

มาดูแผงกันบ้าง
แผง A

ความเรียบผิว   :iconcry:

ดีเทลพอได้

แผง B

ฟิกนักบิน ชิ้นงานฉีดมามีครีบ แต่ไม่มาก เจอค่อยข้างน้อย

แผง C

แผง D

แผง E

แผง F

แผง G

แผง H

แผง I

แผง J

แผง K

มาในแบบทอง 2 โทน สวยงาม  :iconcry:

แผง L

แผง M

แผง N

ดีเทลที่เท้า

แผง O

แผง P ทอง อร่าม

ซูมใกล้ๆ

แผงเอฟเฟคดรากุน

แผง PC

สติ๊กเกอร์และดีคอลที่ให้มา

ดาบให้มาแบบงอ โล่แสงเอฟเฟคแอบไม่อยู่ตรงกลาง + แท่งใส สำหรับทำ Full burst

ดาบมีฟองอากาศนิดหน่อย

โล่แบบใกล้ๆ

ฐาน ให้มาสองเฉดสี  :icondisapp: แผงบนกับแผง 6 เหลี่ยม เป็นสี น้ำเงิน ออกดำๆ ขุ่นๆ แต่แผง ซ้ายล่างให้มาเป็นสีดำทึบซะอย่างงั้น :icondisapp:

เอาละมาเริ่มต่อกันเลยครับ เริ่มจากตัว

หัว เขาพี่แกแอบทู่ ไว้ค่อยเหลาใหม่ครับ

แขน ตรงชิ้นส่วนชุบทองตรงข้อศอกหลวมมาก ขอมือหลวม นิ้วมือหลวมครับ พอกกาวช้างให้มันหนาขึ้นก็ใช้ได้ครับ ไม่อย่างนั้นถือปืนตกแน่นอน

ขา มีปัญหาตรงชิ้นเกราะสีขาวครับ เด้งออกตลอด บางอันก็หลวม พอกกาวช้างกันตามระเบียบครับ ไม่งั้นพี่แกจะโชว์โครงในตลอดเด้งกันปวดหัว :iconangry: แล้วก็ตรงข้อเท้าหลวม ถ้าติดปีก ยืนไม่อยู่แน่ครับ เพิ่มกาวเข้าไป แต่ถ้าใครติดฐานก็ไม่ต้องแก้ก็ได้ครับ

ปืนด้านข้าง ตรงบอลจ๊อยที่จะเอาไปติดกับกระโปรง จะหลวมครับติดแล้วปืนข้างตกตลอด เพิ่มกาวเข้าไปนิดหน่อยเพื่อให้กางแล้วไม่ตกได้ครับ

กระโปรง ชิ้นขาวกระโปรงด้านหน้าหลวมครับ ควรอัดกาวเข้าไป ไม่อย่างนั้นจะตกตลอด ไม่สามารถกางได้ครับ

รวมร่าง

ปีกครับ จะมีชิ้นที่ติดกับแผงทองสีบางชิ้น ต้องคว้าน+ตัดเดือยออกบ้าง เพื่อให้ประกบกันสนิทครับ แต่อาการหนักที่ผมเจอคือ ปีกกางออกไม่สุดครับ กางได้1/3 ของที่มันควรจะเป็น เนื่องจากชิ้นส่วนรูปร่างไม่เหมือนของแท้ ถ้าจะติดเอฟเฟคต้องแก้ครับ เพราะมันบังคับให้กางสุดถึงจะเสียบได้  แต่ถ้าไม่ติดอาจจะไม่ต้องแก้ก็ได้ครับ

วิธีแก้คือตัดแต่งให้กลไกมันขยับกางได้สุด ตามรูปครับ ขอบคุณภาพจาก dalong ครับ

รวมทุกส่วนเข้าด้วยกัน

ด้านหลังตรงไอพ่นสวยดีครับ  :iconlove:

ปืน และ accessories ทั้งหลาย

ปีกแสงครับ เอฟเฟคพาร์ท ในกล่องจะมี 4ชิ้น  แต่ละชิ้นจะมีพาร์ทใสอยู่3 ชิ้นครับ เพื่อใช้ล็อคให้เอฟเฟคติดกับโครงปีก ถ้าปีกกางได้ไม่สุด จะใส่ effect ไม่ได้เลยครับ

ส่วนที่ประกบไม่สนิทก็มีที่ตัว มันชอบเด้งออกมาครับ ต้องพอกกาวด้วย อาจจะต้องตัดแต่งเพิ่มอีกเพื่อให้มันสนิทกันครับ

ส่วนนี้ก็ประกบไม่สนิทครับ ต้องแก้ไขเพิ่มครับ

ไม่พูดมากแล้วจัดแอคชั่นยาวเลยแล้วกันครับ  :iconsmile:

คะแนน
การประกอบ : 7.5 มีต้องเฉือนคว้านบางส่วน งานฟิตไม่ค่อยดี เด้งออกมาหลายจุด ประกบไม่สนิทตามรูป
ดีเทล : 8.5/10 ถือว่าค่อนข้างโอเคครับ สำหรับโมจีน
ข้อต่อ : 8/10  มีหลวมหลายจุดครับ ต้องพอกกาวเพิ่มเพื่อให้ไม่หลวม
ผิว : 8.5/10 ผิวไม่เรียบตามภาษาโมจีนครับ มีบุ๋มบ้างแต่น้อย พบตรงปืนด้านข้าง+ปีกนิดหน่อยแต่ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
พลาสติก : 9/10 พลาสติกนิ่มเฉือนง่ายดีครับ มีครีบบ้างแต่เฉือนออกง่ายครับ
ความประทับใจ : 9/10 ต่อเสร็จก็ใช้ได้ครับ พอแก้ส่วนต่างๆแล้วรวมๆ ก็ออกมาดีครับ
ความคุ้ม : 9/10 คุ้มครับ เทียบกับของแท้ ราคาจีนประมาณ1/3 ได้เลยครับ

รวมๆ = 85%  รวมๆถือว่าค่อนข้าง โอเค แต่อาจต้องแก้ไขบ้างเนื่องจากงานฟิตพี่แกไม่ค่อยดี เด้งออกหลายจุด มีหลวมบ้างต้องพอกกาว ฐานที่ให้มาก็ยังต้องคว้านต้องแก้เลยครับ กลไกปีกมีต้องตัดแต่งครับถ้าอยากกางได้สุด ชิ้นทองที่ชุบมาสวยดีแต่ลอกง่ายไปหน่อยครับเฉือนแล้วลอกออกมาเป็นสีขาวโผล่ให้เห็น แต่พอแก้เสร็จแล้วก็คุ้มกับที่แก้นะครับ ราคา 1/3 ของโมแท้ต่อไม่ยากจนเกินไป ใครเล็งตัวนี้อยู่ก็ลองรับไปพิจารณาได้ครับ ไว้อัพสกิลกัน อิอิ

จบละครับ ขอบคุณที่ติดตามชมครับ  :iconvsign:

รวมแก๊งปิดท้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:16:53 PM โดย asakurago »

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
Re: [แกะกล่อง โมจีน] TT 1/100 MG Strike freedom full burst mode & Effect part wing of light
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:54:41 AM »
แผง K นี้มันสีเงินหรือสีทองอะครับ :iconnosebleed:

ออฟไลน์ asakurago

• Verified User
  • *
  • Like: 5
Re: [แกะกล่อง โมจีน] TT 1/100 MG Strike freedom full burst mode & Effect part wing of light
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:10:05 PM »
มันพ่นเงินละพ่นทองทับครับแต่ไม่ทั่ว มันเลยเป็นทองไม่เสมอกัน ครับ :iconcry:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:41:46 PM »
 :icongift: :icongift: :icongift:1/60 ligting edition
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ ballster

• Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 01:18:11 PM »
ชอบตรงรวมแกงค์นี่หละครับ  :iconwish: