ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] MG 1/100 WING EW  (อ่าน 10639 ครั้ง)

ออฟไลน์ itsara2529

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก
[REVIEW] MG 1/100 WING EW
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 03:55:32 PM »
สวัดดีครับ

วันนี้กลับมากับการรีวิว โมรุ่นเก่าหน่อย  (อีกแล้ว)
กับ MG Gundam Wing ver.EW 

เป็น MG ตัวแรกในชีวิตที่ได้ต่อครับปกติ 1/100 เคยต่อแต่ HG

มาเริ่มกันเลยครับ

ออภาพยังถ่ายด้วย iPadmini ตัวแรกอยู่นะครับอาจมีไม่ชัดบ้าง

ก่อนซื้อผมก็คิดอยู่ว่า ver.ka กับ ver.EW  มันต่างกันยังไงบ้างแต่ด้วยความที่กะว่าจะเก็น ตัวอื่นในใน Ver.EW ด้วยเลยจัดตัวนี้มา
พอประกอบปุบเข้าใจความต่างเลยครับ
แผงทุกแผงยกเว้น PC ก็ใช้อันเดียวกับ Ver.ka ครับต่างแค่ ดีคอที่แถมมาเลย

มาเริ่มที่ช่วงตัวครับ มีผู้คุมมาดูงานด้วย

อันนี้ของชุดอาวุธครับ

มาดูแบบเป็นตัวกันเลยครับ

มุมข้างๆบ้าง

มุมจากด้านหลัง กางปีกเยอะๆแล้วโมจะเอนหลังอย่างเดียวเลยเอาขวดกาวมาช่วยหน่อย

ติดโล่และปืนพร้อม
ขอละบายหน่อนว่าปืนยาวมากน่าจะให้มือแบบฟิกกับด้ามปื่นมาด้วย มือแบบขยับนิ้วที่มีมาแบบเดียวก็กำด้ามปืนไม่แน่นครับ ต้องตั้งท่าเอาปลายปืนลงพื้นเพราะยกแล้วปืนจะห้อยเลยนิ้วมือรับน้ำหนักปืนไม่ไหว

ซุ่มยิงซะหน่อย

ใส่ฐานแอคชั่นกันนิดนึงครับ
ปัยหายกปืนไม่ขึ้นผมแก้โดยขัดด้ามปืนให้มีขนาดเล็กลงเพื่อที่มือจะได้กำได้เต็มมือและรับน้ำหนักดีขึ้นครับ

ขอแจมมั่ง

Buster Rifle  ยิงได้สามนัดแล้วต้องบรรจุกระสุ่นสำรองที่พกไว้ตรงต้นขแนด้วยนะครับ

Beam Saber เกบที่โล่ได้

เตรีบมแปลงเป็น Bird mode

กลไกลที่ขาง

หมุนแขนมาตามรูปให้ชุดถังพลังงานตั้งตรง เลื่อนหัวไหล้พับลู่ลงได้

ไม่รู้ทำไมผมรู้สึกว่า Bird mode มันสวยกว่าตอนเป็น MS

ขอจบกันด้วยรูปนี้นะครับ

สรุปข้อดีข้อเสีย
ข้อดี
-สวยมากครับเป็น Gumdam ที่ผมรู้สึกว่าดีไซมันลงตัวมากสวยอลังการแต่ไม่เยอะเกินไป
-และราคาไม่โหดครับไม่ถึง 1400 ดีในกระแสที่ลุงบันทำ MG มาแต่ละตัวราคาเฉียด2000ได้เกือบทุกตัวและ

ข้อเสีย
-ถ้าเจอวางคู่กับVer.Ka เลือกVer.Kaคุ้มกว่าครับราคาชนกัยแต่ดีคอเยอะสะใจกว่า
-มือจับปืนไม่อยู่ต้องผ่านการขัดด้ามปืนโมถึงจะจับไหว

ก็จบเพียงเท่านี้ครับ

โมตัวนี้ก็คงตามเดิมคือผมจะเอาไปทำสีด้วย พูกัน แต่ด้วยไม่เคยทำสีโม 1/100 ก็จาจจะทำนานหน่อยครับระหว่างนั้นจะไปลงที่ห้อง WIP
ทำไปขอคำแนะนำท่านอื่นๆไปด้วยครับ  ใครสนใจตามไปดูต่อที่ห้องนั้นกันได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูกันร่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: [REVIEW] MG 1/100 WING EW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 05:32:44 PM »
ปีกสวยดีครับ แต่สายพู่กันนี่ทำสี MG ต้องใช้ความอดทนสูงนะ รายละเอียดเยอะกว่า HG เยอะเลย

ผมแอบลักไก่ตรงไหนต้องทาเยอะจับพ่นสีป๋องเลย ลงดีเทลคงมาพู่กัน อิอิ :iconfreak:

ปล.เห็นราคาหน้ากล่องซื้อที่ห้างหรอคับ ร้านข้างนอกถูกกว่าเยอะเลย :iconpanic:

ออฟไลน์ Fubuki

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 09:01:16 PM »
วิงตัวนี้โครตคุ้มคับ ข้อเสียสำหรับผมเรื่องมือจับปืนอย่างเดียวเลย มะยอมทำที่ล็อคปืนมา ถือและล่วงตลอดเสียดายตรงนี้ มากๆ

ออฟไลน์ itsara2529

• *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 09:20:59 PM »
ก็ว่าจะลักไก้พ่นสีกระปอง ชิ้นขาวที่ปีกครับมันใหญ่เกินไม่มั่นใจว่าจะทาแล้วสีเรียบ

ตัวนี้ซื้อมา 1400  มีทอนครับ แต่เหมือนเป็นตังที่โลเทดออกมาจากห้างเลยมีใบราคาเก่าแปะมาด้วย
ทางร้านไม่ลอกออกเพราะกลัวกล่องเป็นรอย

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:02:43 PM »
ตัวนี้ออกหลังเพื่อน ก็คิดเหมือนกันว่าอย่างน้อยน่าจะเปลี่ยนพวกข้อมือให้เหมือนพวกเพื่อนๆซะหน่อย ดันไม่ทำซะงั้น  เพราะข้อเสียหนักสุดของตัวนี้คือข้อมือนี่แหล่ะ

หรือลุงแกกะเผื่อเอามาออก Ver. 2.0 กว่า โครงวิงเซโร่ใหม่ก็มีแล้ว  เปลี่ยนเกราะนิดหน่อย ครบสูตร  :iconfreak:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/