ผู้เขียน หัวข้อ: ผลงานลำดับที่7 INFINITE JUSTICE GUNDAM  (อ่าน 10457 ครั้ง)

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
ผลงานลำดับที่7 INFINITE JUSTICE GUNDAM
« เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 04:24:05 PM »
สวัสดีครับ พบกันอีกครั้งต่อจากเมื่อโพสที่แล้ว http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=30060.0 วันนี้ขอนำเสนอ INFINITE JUSTICE GUNDAM อย่างที่เกริ่นไว้ในคราวก่อนว่าตัวนี้ทำสีเสร็จก่อน SD Banshee และ MG zeta เพียงแต่รอดีคอลมาลง ส่วนตัวความรู้สึกผมตัวนี้งานสีจะด้อยกว่าบ้าง ตัวนี้ผมได้รื้อออกมาอีกครั้งนึงเพื่อติดระบบไฟเข้าไปด้วย   :icondizzy: อาจจะมีรอยถลอกอยู่บ้างเล็กๆน้อยๆถ้าสังเกตเห็นนะครับ

BANDAI Master Grade 1/100 INFINITE JUSTICE GUNDAM

INFINITE JUSTICE GUNDAM ตัวนี้ผมซื้อมือสองมา(และทะลึ่งดันไม่เอากล่อง ตอนนั้นไม่อยากเก็บกล่องเพราะคิดว่ากินพื้นที่) ขาดชิ้นส่วนบ้างตอนแรกก็ตามของมาได้และคิดว่าครบแล้ว จนมาเจอว่ายังขาดชิ้นส่วนเล็กๆสำหรับติดลวดทำท่ายังจากโล่ห์ แต่ไม่เป็นไรชิ้นส่วนเล็กๆไม่สำคัญเท่าไหร่

กระบวนการแรกเลยแยกชิ้นส่วนตรวจเช็คความเรียบร้อย

อันนี้ไม่แน่ใจคนที่มีตัวนี้จะเจอปัญหาเดียวกันไหม ข้อต่อสะโพกกับขาแน่นมาก บิดไปบิดมาหักซะงั้น

ทดลองแก้ด้วยการเจาะยัดลวดอัดกาวพอกอีพ็อกซี่ แต่สุดท้ายเอาไม่อยู่เลยเปลี่ยนเอาอะไหล่ StrikeFreedom โมจีน ข้างนึงมาใส่แทนกันได้พอดิบพอดี แล้วเกลาในช่องเสียบออกบ้างจบปัญหาไป

พูดถึงตัวงาน สีที่ใช้
Mr.Surface - รองพื้น
Gaia - Clear Red
Gaia - Star Bright Gold
Gaia - Black
Gaia - Metalic Black
  - Clear Blue
Gunze - Super Silver
TOA สีกระป๋องเจาะ - White (น่าจะหมดอายุด้วย ทิ้งไว้นานเหนียวข้นคลั่ก แยกชั้น ต้องใส่ทินเนอร์ผสมเข้าไปใหม่)
ปิดงานด้วย Mr.Clear Semi-Gloss

ภาพถ่ายตรงตัวสีแดงสีผิดไปจากตัวจริงเล็กน้อยครับบอกเลย  :icondizzy:  ด้วยเพราะการจัดแสงกับสปีดชัตเตอร์ที่ใช้ต่ำ
สีจริงจะแดงเข้มประมาณนี้

พอพ่นเคลียร์กึ่งเงากึ่งด้านจะเหมือนเหล็กสีแดง
ส่วนขั้นตอนงานใน Photoshop ทำแค่เพิ่ม sharpen ใส่ Text และทำภาพ 3D ครับ

มาดูตัวงานกันเลยครับ

INFINITE JUSTICE GUNDAM

ด้านหน้า

ด้านหลัง

แอร๋ย.....ดีคอลถลอก  :icondisapp:

ปืนตรงหน้าอกผมทำหักไป จะซ่อมเอาก็ได้ แต่ผมไปเห็นชุดแต่งโลหะเห็นสวยดีเลยเอามาใส่ด้วย ของเหลือก็เอาไปใส่ที่หัว

ขาขวา

ขาซ้าย

BackPack [Zgmf-x19a-fatum-01-flight unit]
อันนี้ถูกรื้อมาเกือบหมดเพื่อจับยัดไฟ ฝั่งของปีกซ้ายเจอปัญหาที่มันหลวมและหลุดง่ายมากครับแต่อีกฝั่งแน่นดี เลยเอากาวพอกไปเล็กน้อยให้ความรู้สึกแน่นขึ้น

ไฟถูกจัดไว้ที่ไอพ่นท้ายเครื่อง เหมือนจะมองไม่ค่อยเห็น :ec82975c:

ตรงปีกขวามีรอยถลอกตรงสีเงิน มองไม่ค่อยเห็นเพราะแสงมันสะท้อน

รวมร่าง!!

ด้านหน้า

ด้านหลัง
พอรวมร่างแล้วแน่นอนว่าจัดท่าแอคชั่นอะไรไม่ค่อยได้ เพราะน้ำหนักของแบ็คแพ็ก จัดขึ้นฐานซะ

MA-M1911 high-energy beam rifle

MX2002 Beam Carry Shield

Action ยาวละครับ

ฉากเปิดตัวในซีรี่ย์

MR-Q15A "Griffon" beam blade โพสต์ท่าหน้ากล่อง

อีกมุม

บีมชิลด์

MA-M02G "Super Lacerta" beam saber

ปิดท้ายด้วยภาพนี้

ต่อไปขอเชิญรับชมในระบบ
3D version
ดูกันยาวๆเลยครับ
และอย่างเคย อย่าดูขณะขับรถหรือกำลังทำงานกับเครื่องจักร
และอย่าดูนานเกินไป อาจจะทำให้ตาบอดสีได้

จบแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่รับชม พบกันใหม่งานหน้า(ซึ่งน่าจะอีกหลายเดือน)
ขอบคุณครับ
 :iconhappy:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• Like: 10
Re: ผลงานลำดับที่7 INFINITE JUSTICE GUNDAM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 06:24:16 PM »
หูยยยยยยยยยยย
แดงเปร๊ดแทงใจเหลือเกินครับ สวยมากๆ
ถ่ายรูปก็สวยครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
Re: ผลงานลำดับที่7 INFINITE JUSTICE GUNDAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 06:25:22 PM »
สวยดีคับ แต่น่าจะตัดเส้นสักนิดนึง :iconwish:

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 06:44:59 PM »
ทำสีสวยมากมีไฟด้วยแหล่มเลยเมื่อก่อนไม่ชอบเลย justiceพอมาเห็นแบบนี้ชักชอบเเล้วซิ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 07:05:52 PM »
ขอบคุณครับ
แต่เอ๋ ผมว่าตัดเส้นหมดแล้วนะ ลืมตรงไหนหว่า

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:22:10 PM »
ทำสวยมากๆ เลยครับ
สุดยอดเลยใส่ไฟเข้าไปยิ่งเจิดสุดๆ

ตัวนี้น่าจะเป็นพระเอกนะ
ดีไซน์สวยกว่า ตะไคร้ฟรีดอมเยอะเลย

ออฟไลน์ ilolamai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:22:15 PM »
ชอบสีแบบนี้จัง  :iconlove:

ออฟไลน์ NhEuOi

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:51:43 PM »
สวยดีครับ แต่แว่น 3 มิติของ Major ใช้ไม่ได้แฮะ 555  :iconlol:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:04:44 PM »
สวยดีครับ  สีออกเมตัลลิก ดูแล้วนึกถึง Metal Build มาก  :iconsmile:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ firestorm

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:39:48 AM »
สวยมากครับ เหมาะเป็นแนวทางในการประกอบและทำสีจริง ๆ ครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ itsara2529

• *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 11:47:04 AM »
INFINITE JUSTICE เป็น รุ่นที่ผมชอบมากๆอยู่แล้วพอมาเห็นทำสีสวยๆแบบนี้ บอกได้คำเดียวฟินมากครับ ขอบคุณที่ทำผลงานดีๆมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ lighting

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 03:44:18 PM »
สุดยอดมากๆๆๆๆๆ เห็นแล้วรักเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ KRGP

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:16:22 PM »
ไม่นะ กิเลสพุ่ง!!!  :iconlike: อยากได้แต่ไม่มีตังค์  :iconcry:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:59:27 PM »
สวยเว่ิอร์เลยครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:31:34 PM »
สวยละเอียดมากครับ เก็บรายละเอียดดีจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:44:06 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

แว่นที่ใช้ดู 3 มิติเป็นแว่น แดง-น้ำเงินหนะครับ

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:30:00 AM »
สวยมากๆเลยครับ เท่ไปเลย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:29:47 PM »
รูปไม่ขึ้นครับ :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 10:22:23 PM »
ล้นแบนวิธครับ  :iconpale: ต้องรอระบบ photobucket เคลียร์แบนวิธ

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:49:30 PM »
บอกได้เลยครับ สวยและสีแจ่ม กว่า Infinity Justice สี original มาก

+A เลยครับ