ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองรีวิว] หุ่นเขี้ยวสุริยัน Dougram 1/72 by MaxFactory แก้ลิงค์ภาพเรียบร้อย  (อ่าน 7709 ครั้ง)

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
การ์ตูนเรื่องนี้ผมก็ไม่เคยดูหรอกนะครับ แต่ตอนเด็กๆพี่ชายเคยให้หุ่นจากเรื่องนี้มาสองสามตัว เป็นยี่ห้อ Takara ครับ เสกล 1/144  ตัวเล็กนิดเดียวประมาณ 7-8 เซนต์เอง ซึ่งตอนนี้คิดว่าเป็นปุ๋ยไปแล้วเรียบร้อย สำหรับสมัยนั้นผมว่ามันเป็นพลาโมที่เจ๋งมากตัวนึงเลยนะ มีห้องคนขับแล้วก็ชิ้นใสด้วย

พอ MaxFactory ทำตัวนี้มาขาย ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่าจะเอาดีรึเปล่า เพราะราคามันค่อนข้างสูง แถมยังเป็นพลาสติกคิตตัวแรกของค่ายนี้ด้วย ลังเลอยู่เป็นเดือนสุดท้ายก็สอยกล่องสุดท้ายมาจากร้าน ผมคิดว่าตัวนี้น่าจะขายดีพอสมควร เพราะมีการประกาศรีโปรดักต์เรียบร้อยแล้ว รอบเดือนมิถุนายน พร้อมกับหุ่นตัวใหม่จากเรื่องเดียวกัน

มาเข้าเรื่องโมกันบ้าง
อนิเม: Fang of the Sun Dougram
ชื่อหุ่น: Dougram
เสกล: 1/72
ผู้ผลิต: MaxFactory
ราคา: 3619 เยน ไม่รวมภาษี

ขนาดกล่องกว้างยาวเท่ากับ RG ครับ แต่บางกว่าหน่อย ลืมถ่ายภาพมาให้ดู ภาพวาดหน้ากล่องสวยงามมาก วาดโดย Tenjin Hidetaka

แผงค่อนข้างเต็มกล่อง มี16 แผงรวม PC พร้อม Decal น้ำ 1 แผ่น

คู่มือเป็นภาพเดียวกับหน้ากล่อง ข้างในมีภาพของโมเดลที่ทำสีแล้วแบบธรรมดา แบบเวทเธอร์ริ่งให้เก่า ส่วนหน้าหลังสุดจะโชว์ตัวโมเดลแบบไม่ทำสีที่ติด decal ครบเรียบร้อย

มาส่องแผงกันบ้าง ชิ้นส่วนไม่มาก แต่ชิ้นใหญ่ แขนขาเป็นแผงซ้ำครับ รายละเอียดมีเท่าภาพลายเส้นครับ ไม่ได้อัพดีเทลเพิ่ม ชิ้นงานไม่ได้คมมาก ร่องลึกดีครับ แต่รายละเอียดด้านข้างชิ้นงานจะจางและตื้นครับ ผิวพลาสติกก็เรียบอยู่ แต่มันไม่เรียบร้อยเหมือนแบนไดอ่ะ ถ้าเทียบก็เหมือนพวกโมจีนที่ทำมาดีๆหน่อย  แผง PC ไม่ค่อยเรียบร้อย แต่ไม่ใช้เรื่องใหญ่อะไรเพราะมองไม่เห็น
กดที่ภาพเพื่อดูภาพใหญ่

ชิ้นใสไม่ใสมาก ตัวนี้มีฝาครอบมาให้สามแบบ
1. แบบเปิด-ปิดได้ ทำสีกรอบมาให้เสร็จ แต่งานลงสีไม่ค่อยเรียบร้อยครับ มีลงเกินบ้าง ฝาเล็กด้านบนเลือกทำเปิด หรือปิดได้ตามหน้ากล่อง (ต้องติดกาวนะครับสำหรับฝาเล็ก)
2. แบบบังคับปิดอย่างเดียว ฝาเล็กเลือกทำได้
3. แบบบังคับเปิดอย่างเดียว ฝาเล็กปิดตาย
ตอนประกอบส่วนหัวต้องเลือกใช้ชิ้นส่วนให้เหมาะสมกับฝาครอบนะครับ

ผมขอข้ามภาพช่วงการประกอบไปนะครับ เพราะชิ้นส่วนไม่มาก ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่ที่ลำบากหน่อยคือมันเหมือนประกอบโมจีนเลยอ่ะครับ แสนปฟิตไม่ค่อยดีเท่าไหร่ บางจุดต้องคว้านต้องเฉือนกันนิดหน่อย ไม่ได้ประกอบง่ายเหมือนของลุงบัน ใครเคยต่อโมจีนมาก่อนน่าจะประกอบได้ง่ายๆครับ

ส่วนเป้ามีลูกเล่นคือแกนมันจะขยับหน้าหลังได้ แต่เอาจริงๆพอใส่ขาเข้าไปไม่มีประโยชน์เลย

สำหรับคนที่ต้องการขัดรอยต่อทำสีตรงช่วงต้นขานะครับ ต้องตัดเอาส่วนแรเงาสีแดงออก เพื่อที่จะไสลด์ข้อต่อหัวเข่าเข้าไปได้หลังจากอุดขัดส่วนต้นขาแล้ว

ส่วนปลายของเกราะแขนซ้ายครับ หล่อไม่เต็มตรงมุม ข้างขวาปกติ ไม่รู้ว่าผมแจ็กพอตรึเปล่า เซ็งนะ นี่โมแท้นะเฟ้ย

ส่วนปลายของปืนยิงระเบิดควันหล่อแหว่งนิดนึง มันเป็นแผงซ้ำก็แหว่งทั้งสองแผงเลย คงเป็นที่แม่พิมพ์แล้วมั้ง

อันนี้ประกอบให้ดูเฉยๆว่าถ้าเลือกใช้ฝาครอบแบบที่สองแล้วเป็นไง สำหรับคนที่ไม่สนใจลูกเล่นเปิดปิดฝาครอบ ใช้แบบนี้สวยที่สุดเพราะมันจะมีส่วนปิดด้านล่างมาให้ด้วย

อันนี้ฝาครอบแบบที่สาม

โชว์จุดขยับขา ไม่มีอะไรหวือหวา บอลจ๊อยท์ตรงข้อเท้าหลวมมากนะ

จุดขยับแขน ถ้าไม่หมุนข้อศอกจะงอได้นิดเดียว พอหมุนศอกจะขยับได้ 90 องศา ธรรมดามากๆ

พร้อมประกอบเป็นตัว

เป็นตัวแล้ว ในกล่องมีมือกำ แบซ้ายขวา แล้วก็มือซ้ายแบบกำหลวมๆไว้จับปืนใหญ่โดยเฉพาะ จากด้านหน้าถ้าไม่ทำสีจะเห็นรอยผ่ากลางตรงต้นขา

ปืนใหญ่ผ่ากลางทั้งกระบอก มีรอยผ่ากลางตรงน่อง

เสาอากาศบางมาก ระวังหัก

ปืนใหญ่ผ่ากลางมาเลย ไม่แยกสีมาให้ด้วย

Turbo Sack อุปกรณ์เสริม

ไหล่โยกมาข้างหน้าได้เหมือนพวก HG หัวผ่ากลางด้านหลัง

แขนหมุนได้สองจุด ตรงต้นแขนต่อหัวไหล่ กับตรงศอก ต้นแขนหลุดง่ายมากเพราะแกนสั้น น่ารำคาญเวลาจัดท่า

ยกแขนได้เท่านี้ ติดเกราะหัวไหล่

หัวหมุนได้รอบ เวลาเล่นระวังนะครับ หัวสามารถหลุดออกจากตัวได้ทั้งยวงเลย เพราะไม่มีอะไรล็อคจ๊อยท์มันข้างล่าง ผมก็ลืมถ่ายภาพมาด้วย

ผมเลือกใช้ฝาครอบแบบทำสี เปิดปิดได้ด้วยจ๊อยท์ เครื่องยิงระเบิดควันหมุนขึ้นลงได้ ห้องนักบินไม่ค่อยมีอะไรครับ เก้าอี้กับแผงคอนโซลหน้า จบ

กางขาได้เท่านี้

อย่างที่บอก ลูกเล่นโยกขาไปหน้า-หลังไม่มีประโยชน์ เพราะต้นขาอวบใหญ่มาก

จุดขยับไม่ใช่จุดขายเลยจริงๆ ส่วนหนึ่งติดดีไซน์ ทาง Maxfactory ยึดดีไซน์เดิมไว้เหนียวแน่นมาก เพียงแต่ทำให้มันหล่อขึ้นเท่านั้นเอง

ปืนใหญ่ยกขึ้น-ลงได้ (แหงสิ)

หัวก็ยังหมุนได้อยู่นะครับถึงจะเอาปืนใหญ่ลงมาแล้ว

โน้มตัวได้เท่านี้ จากภาพจะเห็นว่าชิ้นสีเทาอ่อนตรงเอวส่วนล่างมันหลุดจากแสนปฟิตแล้ว ก็มันไม่ค่อยแน่นน่ะ ต้องเฉือนนิดนึงด้วย ไม่งั้นประกอบแล้วเด้งหลุด รอยต่อด้านข้างเห็นชัดมาก ส่วนนี้ต้องทากาวมันถึงจะประกอบสนิท เพราะเดือยหลวมมาก

แอ่นตัวได้เท่านี้

หมุนตัว เต็มที่แล้วล่ะ ได้แค่นี้ ไอ่อ้วนเอ๊ย

แอ็คชั่นนิดนึง จุดขยับไม่ค่อยดี ออฟชั่นก็ไม่มี ไม่ค่อยมีมุกจัดท่าเลย ขออภัย

ข้อเท้าหลวมมากๆ จัดท่าลำบากหน่อย เพราะข้อเท้ามันดิ้นได้เลยล่ะ แต่ยืนง่ายครับ เท้าใหญ่มาก

เทียบไซส์กับ RG RX-78 ตัวนิดเดียวเอง แต่ราคาไม่นิดตามแฮะ ถ้าพูดตรงๆก็คือไม่คุ้มเลย เทคโนโลยีต่ำมาก HG ของลุงบันยังดีกว่าเยอะ แต่จุดขายจริงๆคือรูปร่างครับ สวยมาก อีกอย่างคือความคลาสสิกนั่นเอง สมัยนี้จะไปหาโมจากเรื่องนี้ที่ไหนมาเล่นล่ะคร้าบบบ

ลากันไปด้วยภาพนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 09:35:50 PM โดย polonium »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ราคานี่แรงน่าดู ราคาMG แต่ตัวเท่า 1/144 :iconfreak:

ขอบคุณสำหรับรีวิว

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ขอบคุณที่รีวิวให้ชม  นึกว่าจะไม่มีคนสอยเจ้านี่มาต่อซะเเล้ว  มันดักเเก่จริงๆนะละ เหอๆ

ปล. ดูรีวิวเเล้ว คงไม่รอด...... :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Classic มากครับ

ตอนออกแรกๆก็ซ่อกแซ่กดูเวบนอกรีวิว ขนาดเวบนอกยังหาคนรีวิวยากเลยครับ  :iconfreak:

ว่าแต่ดูจุดขยับแล้วไม่น่าจะโพสท่าตอนจบได้เฮะ  อุตส่าทำใหม่อย่างน้อยก้น่าจะมีลูกเล่นให้โพสท่าจบนี่ได้หน่อยนะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
  ดักได้ใจ  ตอนนั้น... :iconlike:
โมเดลฯเซ็ทนั้น มีทั้งเจ้าสี่ขา ราคา 180 บ.แล้วก็รถบรรทุก Dougram จำราคาไม่ได้ ผมไปเฝ้าดูอยู่ที่ เดอะมอลล์รามฯ กว่าจะสะสมตังค์ได้แต่ละตัว จำได้ว่าได้สอยแค่เจ้าตัวอ้วน Iron Foot กะตัว SOltic น่าจะสีน้ำเงิน ยังไม่ได้สอยตัว Dougram เลย เพราะมี Macross มาดึงความสนใจไปได้มากกว่า
นอกจาก Gundam แล้ว Macross, Orguss, Dougram, Vifam, Dunbine และ L-Gaim มีให้จับจ่ายกันไม่ไหวจะซื้อเลย
แต่ละตัวแต่ละเรื่องนี่ ได้ความประทับใจมาก  :iconcry:
แต่อย่าพูดถึง Technology การผลิตเลย ต้องกาวต้องถึกมาก
ตัวโมทำออกมาสัดส่วนสวยดีครับ แต่เหมือนน่าจะทำได้มากกว่านั้นอีกซักหน่อยก็ดี :iconshy2:
ไม่ค่อยพบเห็นว่าใครรีวิวเจ้าตัวนี้เท่าไหร่เลย  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 12:44:49 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ polonium

• Like: 3
ผมลืมบอกไปอีกอย่าง คือเกตของตัวนี้บัดซบมากๆครับ มีแบบผสมทั้งเล็กและใหญ่ แบบใหญ่นี่หนามาก ตัดทีแผลเต็ม  :iconpanic:

ออฟไลน์ freeze13

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
ถ้าวางคู่กับgun tank คงเข้ากันดีนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ดักแก่โคตรๆ เรื่องนี้การเมืองหนักมาก ไม่เน้นหุ่นเลย ดูไป5ตอนเลิก (ฮา)

เพื่อดักแก่ ดีไซน์การขยับก็ดักแก่ตาม ถ้าพี่บันทำนี่คงได้แบบโวทอมแล้วมั้ง นั่นก็ตุ่มวิ่งได้เหมือนกัน แต่บันไดไม่ทำหรอกเจ็บมาเยอะ ไหนจะโวทอม ไหนจะA3 (ก็ใครใช้ให้ออกวอล์กเกอร์แคเรียฟระ ออกดราโกน่าก็ซื้อแล้ว)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ท่านั่งตอนจบนี่ MG ที่ทำได้ยังมีไม่กี่ตัวเลยมั้ง
ถ้าจะให้ลุงแม๊กทำ คงต้องใช้วิธีแบบ Figma ให้เอว+ต้นขาท่านั่งมาเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 12:38:57 PM โดย War-taker »

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
สมัยเด็ก เหมือนเคยซื้อกับขนมไรสักอย่าง ได้ตั้วนี้มาตัว อ้วน ๆ ทั้งตัว แต่ถอดหัว ดันแอบมีเก้าอี้เล็ก ๆ ให้ด้วย ดักแก่ จริงๆ