ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาปั๊มลม แรงดันลมเพิ่ม เมื่อลมเหลือลดลง  (อ่าน 1946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Felasia

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 27
ผมประสบปัญหาการใช้งานปั๊มลม ไม่ทราบใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ปั๊มลมผมเมื่อทำงานลมเต็มที่ 7 bar และทำการตั้ง regulator ที่ 10psi เมื่อพ่นไปสักพัก ปริมาณลมในถังพักลดลงที่ราวๆ 4bar ก็จะมีอาการ regulator เพิ่มแรงขึ้นเองจามจำนวนลมที่เหลือน้อยลง ปั๊มผมจะทำงานอีกครั้งที่ 2.5 bar regulator จะอยู่ที่ 15psi เมื่อลมเต็มถัง จะกลับไปที่ 10 psi ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร T___T

ปั๊มลม Puma pancake ต่อคอมเพรสเซอร์ตู้เย็น
Regulator: SMC (ก่อนหน้าใช้อีกยี่ห้อที่ซื้อได้ตามเซ็นทรัล ก็เป็นเลยเปลี่ยนมาใช้ SMC คิดว่าจะหาย แต่ไม่เลย)

ใครพอทราบสาเหตุ หรือวิธีแก้ไขบ้างครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ปัญหาปั๊มลม แรงดันลมเพิ่ม เมื่อลมเหลือลดลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:37:32 PM »
พอดีไม่เชี่ยวพอครับ
ถามผู้รู้จริงดีกว่านะ
www.bbboyair.com
เข้าไปตั้งกระทู้ถามในเวปบอร์ด
 หรือเมล์ไปถามก็ได้น้อ

ออฟไลน์ Felasia

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 27
Re: ปัญหาปั๊มลม แรงดันลมเพิ่ม เมื่อลมเหลือลดลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:45:16 PM »
ลองถามมาดูละครับ เพราะว่า regulator ก็ซื้อจากที่นั้นละครับ ซึ่งทางนู้นก็งงกลับอาการนี้อยู่ ว่าแรงลมทำไมถึงเพิ่มขึ้น มันมีแต่ลดลง ซึ่งเค้าแนะนำให้ยกปั๊มไปให้ดู แต่บ้านผมอยู่ไกล เลยยังไม่สะดวกยกไป