ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] RX-0 Unicon Gundam + Decal Ver.Ka [MG 1/100] / Project ทำสีแอร์บรัชตัวต่อไปครัช...  (อ่าน 8422 ครั้ง)

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
เริ่มจากหน้าตากล่อง RX-0 Unicon Gundam + Decal Ver.Ka [MG 1/100]
 :iconhappy:

ต่อด้วยเช็คของภายในกล่องดูซักนิด 22 แผงครบถ้วน / คู่มือพร้อม / Decal พร้อม

ชิ้นส่วนในการผลิตรอยต่อต่างๆไม่ค่อย OK เนื้อพลาสติกก็ไม่เป็นผิวเรียบอยู่หลายชิ้น
แต่ด้วยการออกแบบที่เปิดโชว์ได้หลายส่วน จึงทำให้พลาสติกค่อนข้างบาง และเบา จุดเชื่อมต่อไม่แข็งแรง ง่อนแง่นมากๆครับ 555
(แต่ยังมีข้อดี...ถือว่าเป็นโมตัวนึงที่ฉีดสี และแบ่งสีมาให้แล้วค่อนข้างดีเลยทีเดียว)
 :iconcryout:

คู่มือค่อนข้างดี มีการบอกแผงที่จะใช้ต่อมาให้ในแต่ละส่วน
เริ่มที่ส่วนตัวครับ (ในรูปผมลืมประกอบส่วนครอบสีขาวใต้ราวนมครับ 555)

ตามมาด้วยส่วนหัว สวยครับ ชอบๆ

ตามมาด้วยแขน และไหล่ครับ / ผมแก้ไขนิ้วเล็กน้อย...ด้วยการผ่าออกจากกันให้ขยับได้ทั้งหมดครับ
(เห็นนิ้วแล้วเพลีย...คงต้องไปซื้อชุดแต่งมาใช้แทนดีกว่า 555)
 :iconcryout:

ตามมาด้วยช่วงสะโพก เอว (ง่อนแง่นมากครับ)

ตามมาด้วยขา และเท้า (ง่อนแง่นมากครับ)

ตามมาด้วยแพ็คหลัง สวยครับ ชอบๆ

ติด Brem Zaber และโล่ ก็เท่ดีนะ 555

สรุปแล้วโดยรวมเป็นโมที่ออกแบบมาสวย และดีมากครับ
เพียงแต่จุดเชื่อมต่อหลายจุดไม่ค่อยดี ง่อนแง่นไปนิด และข้อจำกัดในเรื่องของการผลิตที่บาง และเบา ไม่ค่อยแข็งแรง
ตั้งใจว่าจะหาซื้อ Ver.Ka รุ่นแรกมาต่อ แต่หายากคิดว่าน่าจะไม่มีขายแล้ว เพราะเห็นมีแต่ตัว Full Armor ที่ค่อนข้างแพง...
(เลยซื้อ Decal Ver.Ka มาติดแทนละกัน 555)
โดยส่วนตัวไม่ชอบอะไรเยอะๆ ไม่รู้สึกว่ามันสวย (แล้วแต่คนชอบเนอะ 555)
อีกอย่างก็เสียดายเรื่องขนาดน่าจะเท่าพวก Sinanju จะสวยเลย 555

รอติดตามดูผลงานทำสีชิ้นต่อไปของผมด้วยนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 03:23:13 AM โดย peetoka1234 »

ออฟไลน์ PoohGun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Ver.KA ไม่มีคนเล่นหรอกครับ ขามันงอไม่ได้ :iconpale: :iconfreak:
ส่วนเรื่องขนาด ถ้าลองเปิดไซโครเฟรม อาจจะสูงกว่า ซินันจูอีกครับ
ยังไงก็ขอบคุณครับ ที่รีวิวให้ได้ชมกัน

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
ขอบคุณที่รีวิวให้ดูครับ

Unicorn กับ Banshee ผมก็เล็งๆ ไว้เหมือนกัน แต่เห็นหลายๆ คนบอกว่ามันดูก๊อกแก๊ก
ต้องเอามาโมใหม้ถึงจะดี เลยยังไม่ซื้่อครับ

ไม่รู้ว่า Ver. KA จะเป็นเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
Ver.KA ไม่มีคนเล่นหรอกครับ ขามันงอไม่ได้ :iconpale: :iconfreak:
ส่วนเรื่องขนาด ถ้าลองเปิดไซโครเฟรม อาจจะสูงกว่า ซินันจูอีกครับ
ยังไงก็ขอบคุณครับ ที่รีวิวให้ได้ชมกัน

Unicorn ตัวเล็กกว่า Sinjnau นะ ไม่ว่าจะร่าง Unicorn สูง 19.7m หรือ Destroy 21.7m ///Sinjnau สูง 22.6m รุ่นพี่บิ้กนี้ สูงรวมๆๆ 116m  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 12:35:29 PM โดย ap_pancake »

ขอบคุณที่เข้ามาแนะนำกันครับ...

Unicon Ver.Ka รุ่นแรก
เพื่อนผมก็เคยซื้อตัวนี้มา ปัญหาก็คล้ายๆกันไม่แตกต่างกันมากครับ
เลยงงเรื่องขางอไม่ได้เพราะ Unicon มันงออะไรได้ไม่มากอยู่แล้วครับ
Frame แบบเดียวกัน จุดขยับเหมือนกัน
ต่างกันแค่ Decal เองนะถ้าจำไม่ผิดครับ...

ส่วนเรื่องขนาดก็ตามที่คุณ ap_pancake ว่ายังงัยก็เล็กกว่าครับ
เพราะผมก็มี Sinanju อยู่เหมือนกันครับ...

Unicon ดูง่อนแง่นก็จริงแต่พอทำสีออกมาแล้วก็สวยดีครับ
โดยส่วนตัวผมว่าด้วยลูกเล่นของการเปิดโชว์ Phycho Frame แปลกตาดีครับ
เลยอยากลองเอามาทำสีดูครับ

ลองเก็บไปพิจารณาดูครับ...555
 :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 03:10:30 PM โดย peetoka1234 »

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
Unicorn ver.ka กับ ver.OVA ต่างกันหลายจุด
1.สี ver.OVA จะสดกว่า ver.ka สีดาบก็ต่างกัน ฟ้ากับชมพู
2.ต่างกันที่หัว ver.ka ไม่มี Vulcan Gun / ver.OVA มี
3.เอว ver.ka หมุนไม่ได้ / ver.OVA หมุนได้
4.ขา ver.ka ง้อได้น้อย/ ver.OVA ง้อได้มากกว่า
5.ดีคอล

ขอบคุณที่แจงรายละเอียดเพิ่มเติมให้ทราบนะครับ...
 :iconvsign: