ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] OZ00-MS3 TallgeeseIII 1/100 MG (MoMoGo) โมจีนแท้ๆ  (อ่าน 9554 ครั้ง)

ออฟไลน์ aiaoun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
    • Lab Gunpla
[Review] OZ00-MS3 TallgeeseIII 1/100 MG (MoMoGo) โมจีนแท้ๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:00:57 AM »
สวัสดีครับ ขอออกตัวก่อนนะครับ Review นี้ ผมเคยเขียนไว้ใน Blog ส่วนตัวผมนะครับ เลยขอเอามาลงอีกครั้งให้เพื่อนๆใน thaigundam ได้ชมกัน

http://aiaoun-gundam.blogspot.com/2014/05/review-oz00ms-tallgeeseiii-1100-mg.html

มาทำความรู้จัก Tallgeese III สักเล็กน้อย

OZ00-MS3 Tallgeese III ปรากฎตัวครั้งแรกในภาคOVA ของ กันดั้มวิงเอนด์เลสโวลล์ เมื่อกองทัพมารีเมียร์ประกาศสงครามกับโลก Tallgeese III จึงถูกนำออกมาใช้
รูปแบบของโมบิลสูทยังคงรูปแบบเดิมเหมือน  TallgeeseI และ Tallgeese II จะมีส่วนที่เพิ่มขึ้นมา ก็คืออาวุธและเกราะบางส่วนที่เพิ่มขี้น นักบินคือ เซสส์ เมอร์คิส หรือก็คือ มิลันโด้ พลีชคร๊าฟ

Tallgeese  ที่ผมจะรีวิวต่อไปนี้เป็น 1/100 MG MOMOGO หรือที่รู้จักกันในนาม"โมจีน"ครับ เป็นโมจีนอีกยี่ห้อหนึ่งที่เป็นเสมือนคู่เเข่งของDaBanครับ ประกอบกับเจ้า Tallgeese III นี้ ไม่มีเวอร์ชั่นของDabanออกมาผมจึงลองซื้อของMOMOGOมาต่อดู เป็นการต่อดิบตัดเส้นปกติ ไม่มีการทำสี ติดสติกเกอร์ ดีคอลล์ หรือพ่นเคลียร์ใดๆครับ

สำหรับเจ้า  Tallgeese III (Momogo) ตัวนี้ สารภาพตามตรงว่า ผม ไม่ค่อยประทับใจสักเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับเจ้า  Tallgeese I แล้ว นับว่าน่าผิดหวังอยู่พอสมควร

ด้านขวาของ Tallgeese III จะติดตั้ง ไฮเมก้าบีมแคนนอลขนาดใหญ่ไว้ที่ไหล่ด้านขวา ซึ่งแต่เดิมจะติดตั้ง โดเบอร์กัน เพื่อเพิ่มพลังในการทำลายล้าง

ด้านซ้ายของ Tallgeese III ติดตั้งโล่ไว้ที่ใหล่ซ้ายและติดตั้ง แซ่ความร้อนสูงแบบเดียวกับเอเปี้ยนกันดั้มอีกด้วย

ด้านหลัง Tallgeese III จะมีเเบ็คเเพคเป็นทรัสเตอร์ขนาดใหญ่  ที่มีกำลังขับสูง เพื่อเพิ่มความคล่องตัวชดเชยกับการที่มีเกราะที่หนาเป็นพิเศษจะเห็นได้ว่าชิ้นพลาสติกประกบกันไม่สนืทนะครับ นี่เป็นจุดบกพร่องหนึ่งครับ

แบ็คแพคทรัสเตอร์ที่ด้านหลังสามารถแยกออก เพื่อใช้งานบูสเตอร์ขนาดใหญ่ ซึ่งเป็นกำลังขับเคลื่อนหลักของTallgeese III ลูกเล่นเหมือนกับเจ้า Tallgeese I เรยครับ

อาวุธยิงระยะไกลของ Tallgeese III คือ ไฮเมก้าบีมแคนนอลด้านพลังทำลายล้างนั้นอยู่ในระดับเดียวกับ ทวินบีมบัสเตอร์ไรเฟิ่ล ของ Gundam Wing Zero

ตัวปืนสามารถแยกออกได้ เพื่อขยายอานุภาพการยิง

ไฮเมก้าบีมแคนนอล สามารถดึงส่วนปลายออกมาได้

พอดึงออกมาแล้วก็เลื่อนส่วนลำกล้องขึ้นและลง ตัวปืนจะแยกแบบที่เห็น

โล่ของ  Tallgeese III ด้านในติดตั้งบีมเซเบอร์ไว้2ด้ามและติดตั้งแซ่ความร้อนสูง ซึ่งในกล่องจะแถมแซ่ที่เป็นสีส้ม แต่ผม ขี้เกียจเรยไม่ได้ต่อตัวแซ่จะสามารถยือสุดและงอได้ ทุกข้อขยับได้เป็นอิสระจากกันครับ

เมื่อปลดอาวุธออกแล้วจะเห็นได้จัดแจนว่า  Tallgeese III นั้นยังคงรูปแบบเดิมของ  Tallgeese I และ  Tallgeese II ไว้แทบทั้งหมดมีเปลี่ยนแปลงเพียง สี เกราะช่วงใหล่ และ ส่วนหัวเท่านั้น

Tallgeese III เอง ก็สามารถถอดหน้ากากออกได้เหมือนทั้ง2ตัวก่อนหน้านี้
เผยให้เห้น อายคาเมร่า แบบเดียวกับของ ลีโอ

ค๊อกพิทสามารถเปิดออกได้ และตามข้อมูลที่ ผมทราบ Tallgeese III จะติดตั้งปืนวัลเเตนไว้บริเวณศรีษะ แต่ผมก็หาไม่เจอว่า มันอยู่ตรงไหนกัน

ข้อเสียของเจ้า Tallgeese III นี้ก้คือ มันไม่สามารถยืนได้อย่างมั่นคงช่วงข้อเท้าทำมาไม่ดีเท่าที่ควร ทำให้การรับน้ำหนักไม่ดี ถ้าเทียบกับ Daban ก็ต้อง
บอกตามตรงว่า Momogo ด้อยกว่าในจุดนี้ และยังมี ไฮเมก้าบีมแคนนอล ที่มีน้ำหนักมากเสียจนทำให้การยืนเสียสูญผมลองพยายามจะให้เจ้านี่ยืนถือปืนซึ่งเป้นไปได้ยากลำบากมาก

สรุปโดยรวมแล้วผมค่อนข้างไม่ค่อยประทับใจเจ้า Tallgeese III สักเท่าไร่
แม้ดูภายนอกสีพลาสติกจะดูดี แต่ระบบข้อต่อ การขยับ และ สมดุลน้ำหนัก ถือว่ายัง
ไม่เป็นที่น่าพอใจ  ถ้าหากลองเทียบกับ Tallgeese I (Daban) ต้องบอกตามตรงว่า
Tallgeese I (Daban) ดีกว่ามาก พอลองจับ2ตัวมายืนคู่กัน สังเกตุได้ว่า
ตัวTallgeese I (Daban) จะยืนได้อย่างมั่นคง
แต่เจ้า Tallgeese III (Momogo)นั้นยืนเอียงๆไม่มั่นคงเท่าที่ควร

ถ้าหากซื้อมาต่อตั้งโชว์ก็คงได้อยู่ แต่ท่าจะเอามาเฮ็กชั่นก็ขอเดือนว่าควรทำใจนะครัช
ผมซื้อเจ้า Tallgeese III (Momogo) มาจากสะพานเหล็กในราคา 600 บาท
หากใครจะลองซื้อกควรใช้วิจารณะยานไตร่ตรองให้ดีนะครัช

----------------------------------------------
OZ00MS Tallgeese 1/100 MG (DABAN) อีกตัวครับ
http://aiaoun-gundam.blogspot.com/2014/05/oz00ms-tallgeese-1100-mg-daban-by-sora.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2014, 10:03:49 AM โดย aiaoun »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: [Review] OZ00-MS3 TallgeeseIII 1/100 MG (MoMoGo) โมจีนแท้ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:49:47 AM »
เห็นด้วยครับ ดีเทลกับพลาสติก ดูดีมากๆ

แต่ตอนต่อเสด ยืนหรือจัดท่าแทบไม่ได้เลย ปวกเปียก ต้องซ่อมยัดกาว เกือบทั้งตัว
 :iconfreak:

• *
Re: [Review] OZ00-MS3 TallgeeseIII 1/100 MG (MoMoGo) โมจีนแท้ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:50:59 AM »
เห็นด้วยครับ ดีเทลกับพลาสติก ดูดีมากๆ

แต่ตอนต่อเสด ยืนหรือจัดท่าแทบไม่ได้เลย ปวกเปียก ต้องซ่อมยัดกาว เกือบทั้งตัว
 :iconfreak:

เหมือนกันครับ กว่าจะจับตั้งถ่ายได้ ตั้งนานแนะ

ออฟไลน์ kenata

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:15:00 AM »
ตัวนี้ เอามาทำสีเหมือนกัน แต่ก็ยืนไม่ค่อยอยู่

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:25:42 AM »
ตัวนี้ เอามาทำสีเหมือนกัน แต่ก็ยืนไม่ค่อยอยู่

นึกว่าไอร่อนแมน

ออฟไลน์ zorzudteen

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 01:12:43 PM »
รบกวนถามนิดนึงครับ
ทำไมเท้ากับบอลตรงหัวไหล่เป็นสีขาวอ่ะคับ
ของผมซื้อมามันเป็นสีเทาเข้มอ่ะคับ
หรือว่าลอตหลังเค้าฉีดสีใหมครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 01:16:59 PM »
ทำไมเท้ากับบอลตรงหัวไหล่เป็นสีขาวอ่ะคับ
ของผมซื้อมามันเป็นสีเทาเข้มอ่ะคับ
หรือว่าลอตหลังเค้าฉีดสีใหมครับ

อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ของผมเปิดกล่องมา ก็เป็นแบบนี้อ่าครับ  ^^

ออฟไลน์ zorzudteen

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 01:25:13 PM »

อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ของผมเปิดกล่องมา ก็เป็นแบบนี้อ่าครับ  ^^

ขอบคุณครับ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นลอตผลิตใหม่แหละครับ
เพราะดูจากที่คุณนาโรรีวิวไว้ก่อนหน้านี้ก็ไม่ใช่สีแบบนี้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=30514.0 (รีวิวคุณนาโรครับ (ขออนุญาตเอามาแปะนะครับ))
แหม่.....ขาวล้วนนี่มันสวยกว่าจิงๆ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 01:26:32 PM »

ขอบคุณครับ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นลอตผลิตใหม่แหละครับ
เพราะดูจากที่คุณนาโรรีวิวไว้ก่อนหน้านี้ก็ไม่ใช่สีแบบนี้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=30514.0 (รีวิวคุณนาโรครับ (ขออนุญาตเอามาแปะนะครับ))
แหม่.....ขาวล้วนนี่มันสวยกว่าจิงๆ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:59:06 AM »
ผมก็ล๊อต ไม่ขาวครับ เสียดายเหมือนกัน ว่าจะขายให้เพื่อนถูก ๆ แล้วไปซื้อใหม่ คิดไปคิดมาก เอาแบบนี้ก็ได้วุ้ย  :iconlol: