ผู้เขียน หัวข้อ: [RG 1/144] คมดาบสีคราม ตกสู่นภาสีเลือด Real Grade: GN-001 Gundam Exia  (อ่าน 9465 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
รูปหน้ากล่อง

ก่อนจะรีวิว ผมขอพูดอะไรนิดนึง
เจ้า RG Exia เนี้ย บ่องตงว่าปีนี้ กระแสของ
พ่อหุ่นสีฟ้า ของเซ็ตจิ้นคลั่งกันดั้ม มันมาแรงมากๆเลยละ
ปัจจัยหลัก คือ ออกของ พรีบันไดมาเยอะแยะเลยน่ะสิ
ไหนจะพาร์ทของร่าง Repair ,GN Arms type-E  และล่าสุด
ก็ออกอัสเทรีย พาร์ท(พาร์ทสำหรับตัวขาว) และอัสเทรีย ไทป์ เอฟ (แดง) มาอีก แบบพรีบันได
ทำเอาแฟนๆเอ็กเซ้ยต้องรีบไปหาสอย เอ็กเซียมาไว้อีกเป็นหลายกล่องเลยละ
แต่สำหรับผม ผมขอแค่ตัวเดียวก้พอ เพราะที่บ้านมีอัสเทรียแล้ว + รอออก RG OO Gundam แทน

พูดมานาน มาดูแผงกัน

แผงไม่มากไม่มายครับ

ตัวนี้มีอะไรน่าสนใจมากมาย และเด่นสุดคงไม่พ้นดาบ ที่ชุบโคเมี่ยมมาซะวาวเลย

มาดูดีเทลของชิ้นอื่นๆมั้ง

สติกเกอร์ และ ออโรร่า (จากนี้จะเรียกตัวด้านขวา ว่า ออโรร่า แทน)
//แอบมีชิ้นหลุดจากแผงมาก่อน 2 ชิ้น แตไ่ม่เป้นไร อย่างน้อยก็ได้ชิ้นส่วนครบ

มาดูโครงขาแบบใหม่กันครับ พร้อมกับจุดขยับของมัน ตอนก่อน และหลังติดเกราะแล้ว

โครงแขน และจุดขยับหลังติดเกราะครับ

[บ่น] ชิ้นนี้ผมแหละลำบากใจ มันยัดลงไปลำบากมาก เลยกดลงสุดแรง จนฝ่าขึ้นเลย  :iconcry:

2 วัน ในการประกอบ เพราะมาต่อทุก 5 ทุ่ม กว่าจะเสร็จและไปนอน
ก็ ตี 1 แหนะ รวมๆเวลาทั้งหมดในแต่ละวัน ก็ 4 ชม. ได้มั้ง

หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ของที่ให้มา
---โล่
---ลำแสงบีมเซเบอร์ แบบยาว x2
---ลำแสงบีมเซเบอร์ แบบสั้น x2
---ด้ามจับบีม แบบไม่มีสลัก x4
---ด้ามจับบีม แบบมีสลัก x2
---มือแบบขยับได้ x2
---มือแบบจับอาวุธถาวร x2
---มือแบถาวร x2
---มือกำสนิท x2
---GN Drive
---GN Blade x2
---GN Sword

ลองซูมดาบ GN ให้ดู แค่เอามือแตะก็ เกิดตราประทับละ =w=

ติดอาวุธมั้ง

[บ่น 2]
เจ้า GN Blade ที่เอวเนี้ย ผมว่ามันเกะกะมากๆสำหรับผมเลยละ
ในคู่มือบอกให้ดึงชิ้นขาวออกมา แล้วติดดาบลงไป
แต่เหมือนชิ้นขาวจะไม่ยึดให้เท่าไร
คือ ต่อให้ติดดาบลงไป ยังไงๆชิ้นขาวมันก็ต้องลงไปอยู่ดีอ่ะ ต้องงัดอีกที
ฉะนั้น จากนี้จะไม่ได้เห็นดาบติดที่ข้างเอว เพราะผมแกะออกนะคัรบ  :iconsoul:

คล็อกพิทเปิดได้

พ่อหนุ่มกันดั้มตัวน้อย =[]=

[ช่วง "เคดขอรีวิว" ]
ดีเคด : เจ้า GN Drive เนี้ย สามารถถอดออกได้ด้วยนะครัช เอ่อ....

ดีเคด : แล้วก็นะ ถ้าเราหมุนตัวกรวยด้านบนออกมานิดนึง จะสามารถเห็นชิ้นใสสีเขียว
ที่อยู่ด้านในได้

เอ็กเซีย : แล้วก็ขอจบรายการแต่เพียงเท่านี้และไป Action กันเลยครับพี่น้อง!!!!

Actionnnnn!!!!!!!!!

สามารถพับดาบเก็บ และเปลี่ยนเป็นโหมดปืนได้

ลอกเลียนท่าของ Repair II ตอนตีกับ O Gundam

[บ่น 3]
ระหว่างถ่ายทำ ก็เจอปัญหา
เมื่อหัวหลุด และชิ้นออโรร่าหาย(แต่หาเจอละ)
ก็เลยฝากให้ระวังๆหน่อย ถ้าหายนี้หรรษาเลยละ  :iconpanic:

จับ GN Blade มั้ง

สามารถโพสท่าตอนหยิบบีมเซเบอร์จากก้น(ฮา)ได้

บีมที่ก้น สามารถงอได้ด้วยนะ

รวมทีมตระกุล Exia

สายดาบออกลุย!!!!!

สรุป

---มันมีข้อดีมากกว่าข้อเสีย ข้อเสียหลักๆคือ ดาบที่เอวเกะกะ ต้องถอดออก
---เท้า รู้สึกจะเล็กแปลกๆ น่าจะใหญ่กว่านี้นิดนึง แต่ก็พอรับได้
---พอใจที่ตัวดาบ ที่ชุบมาให้ เลยดูดีขึ้นมาหน่อย
---ระหว่าง HG กับ RG อันไหนดีกว่า ผมขอเชียร์ RG ครับ มันแน่นดี
---ใครที่บ่นๆว่า HG อก ซ้ายและขวาไม่แน่น ชอบหลุด RG ไม่หลุดครับ แต่อย่าทำแรงก้พอ
---ออโรร่าถ้าหายแล้วหาไม่เจอก็ทำใจ
---โดย รวม ผมว่ามันสวยมากๆและชิ้นแน่นดี ดีกว่าพวกฟรีด้อม หรือเดสทินี้เยอะเลย

ให้คะแนน 9.5 : 10 มีข้อเสียไม่มากนัก แต่ก็หนักพอดู เพราะดาบข้างเอวถ้าไม่ถอดออก ก็ขยับลำบากครับ
แถมถ้าติดแล้ว บางครั้งก็ชอบหลุดอีกด้วย  :icondisapp:

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 02:56:52 PM โดย DIEND »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [RG 1/144] คมดาบสีคราม ตกสู่นภาสีเลือด Real Grade: GN-001 Gundam Exia
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 07:08:17 PM »
รีวิวได้ละเอียดีครับ
โมเท่มากๆ จุดขยับสุดยอดสมเป็นrg