ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปั้มลม PUMA หน่อยครับ  (อ่าน 13218 ครั้ง)

ออฟไลน์ undertaker555

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
สอบถามเรื่องปั้มลม PUMA หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:07:43 PM »
ถ้าจะใช้ปั้มลมแบบ mini-pancake air compressor ของ PUMA รุ่น OL-1204

กระแสไฟ : 220v / 1.4A / 50Hz

ปริมาณลม : 3.8Cfm / 40 psi , 2.4Cfm / 90psi

แรงดัน : 115 psi

ขนาดท่อ : 1/4NPT

ความจุถังพัก : 4L.

ความยาวสายไฟ : 1.5 m

น้ำหนักบรรจุ : 8.5 kg.

จะเหมาะกับการใช้ในการทำสี แอร์บรัชรึปล่าวครับ
พอดีกำลังมองหาปั้มลมสักตัวอ่าครับ

รบกวนผู้่รู้ช่วยตอบที่ค๊าบ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามเรื่องปั้มลม PUMA หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:47:45 PM »
เรื่องประสิทธิภาพ ใช้ได้สบายๆครับ
เเต่เรื่องเสียง ดังไปนิดครับ รุ่นนี้

• *
Re: สอบถามเรื่องปั้มลม PUMA หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 03:16:51 PM »
เรื่องประสิทธิภาพ ใช้ได้สบายๆครับ
เเต่เรื่องเสียง ดังไปนิดครับ รุ่นนี้

ถ้าเปรียบเทียบด้านประสิทธิภาพ กับ เสียง ระหว่าง
Pumaตัวนี้ กับ work as18 ตัวไหน ดี ด้อย ต่างกันแค่ไหนคับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 03:27:54 PM »
พอดีใช้ PUMA เหมือนกันแต่เป็นรุ่นที่เป็นสายพาน เรื่องประสิทธิภาพนี่หายห่วงลมแรงกระฉูด แต่ยุ่งยากตรงพวกข้อต่อแล้วถ้าไม่มีตัวปรับแรงดันก็ต้องหามาติดเพิ่มด้วย ส่วนเสียงเนื่องจากผมไม่เคยใช้ PUMA ตัวในภาพเลยบอกไม่ได้ ที่ผมใช้เองตัวสายพานเสียงดังใช้ได้เลย  :iconcry:

ถ้าไม่ติดว่ากลัวเสียงดังของ PUMA นี่น่าจะดีทุกรุ่นเพราะผลิตปั๊มลมอุตสาหกรรมโดยตรง อ้อได้ลองมองรุ่น OS-25 ไว้ด้วยป่ะครับของ PUMA ถังขาวเขาว่าเสียงเงียบใช้ได้เลย  :iconsmile:

ออฟไลน์ sammabenz

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 08:13:46 PM »
ผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ ใช้ดี แรงลมสม่ำเสมอ มีถังพักลมด้วย ติดอย่างเดียวดังบรรลัย :iconpale:
แต่ใช้ไปนานๆก็ชินคับ ทุกวันนี้ผมชินแล้วคับ :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 08:49:37 PM »
ขอบคุนมากๆสำหรับทุกความเห็นคับ
ตัวนี้ผมเห็นราคามันไม่แรงมาก เมื่อเทียบกับของ Work แล้วต่างกันเป็นสองเท่า
และที่ลองหาข้อมูลในบอร์ด มักแนะนำให้ใช้ ปั้มที่มีถังพักลม จะทนทาน และ แรงลมสม่ำเสมอ
ลองค้นดูทุกร้าน ปั้มแบบมีถังพักตัวนี้ราคาเบาสุดละ แต่กังวลเรื่องประสิทธิภาพ
พอได้ข้อมูลจากทุกท่านผมก็ตัดสินใจได้ละคับ

รบกวนถามอีกนิดคับ ถ้าผมจะจัด Puma ตัวนี้แล้ว ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกบ้างคับ
เท่าที่ ทราบ ก่อมี เรกกุเลเตอร์ , สายลม , แอร์บรัช แค่นี้ใช่ไหมคับ

ตามที่คุน กิต แนะนำมาคือตัวนี้ใช่ไหมคับ
ปั๊มลมโรตารี่ 0.75Hp. 25L. PUMA Silent OilFree compressor OS25

ปั๊มลมไม่ใช้น้ำมัน เสียงเงียบ 60dB

Model OS-25
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 09:23:23 PM โดย undertaker555 »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 08:08:05 AM »
รุ่นนี้ใช้ได้นะ พอลมเต็มถังพัก เครื่องมันก็พักการทำงาน เสียงก็จะเงียบ
เห็นว่ามีต่ออุปกรณ์ทำให้เสียงเบากว่าเดิมได้ด้วยครับ รวมมาเเล้วในชุ
ร้าน ฮ ชุนฮง ที่ย้ายมาอยู่เมก้าพลาซ่าสะพานเหล็กขายประมาณ 4,xxx นะ
เสาร์นี้ว่าจะไปสอยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Papawee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:42:39 AM »
ถๅมทุกท่ๅน ตัวปรับแรงดันมีไว้ทำมัยหลอคับ พอดีผมใช้ปั๊มใหญ่ ถ้ๅไม่มีตัวปรับแรงดันเป็นไรมัยคับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:24:05 PM »
ไม่มีตัวปรับเเรงดัน  ลมมันก็จะเเรงเกินไปครับ   พ่นไม่ได้อีกเช่นกัน

งานเเต่ละอย่างใช้ลมไม่เท่ากัน  ต้องปรับลมให้เหมาะกับงานที่ใช้  เช่นใช้สูบลมยาง  ก็ใช้เเรงดันลมเเรงขนาดนึงซึ่งเเรงกว่าพ่นสี

เเรงดันลมสำหรับที่ให้เเอร์บรัชใช้พ่น ใช้ลมเบาครับ  ไม่งั้นพ่นไม่ได้ 

ไม่งั๊นลมจะเเรงมาก เป่าชิ้นส่วนโมกระเด็นกระดอน  เเละจะเปลืองสีมากมาย

ออฟไลน์ Papawee

• *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:24:20 PM »
ไม่มีตัวปรับเเรงดัน  ลมมันก็จะเเรงเกินไปครับ   พ่นไม่ได้อีกเช่นกัน

งานเเต่ละอย่างใช้ลมไม่เท่ากัน  ต้องปรับลมให้เหมาะกับงานที่ใช้  เช่นใช้สูบลมยาง  ก็ใช้เเรงดันลมเเรงขนาดนึงซึ่งเเรงกว่าพ่นสี

เเรงดันลมสำหรับที่ให้เเอร์บรัชใช้พ่น ใช้ลมเบาครับ  ไม่งั้นพ่นไม่ได้ 

ไม่งั๊นลมจะเเรงมาก เป่าชิ้นส่วนโมกระเด็นกระดอน  เเละจะเปลืองสีมากมาย

แล้วตัวปรับนี้ถ้ๅเรๅใส่เข้ๅไป มันปรับอัตโนมัติมัยคับ หรือเรๅต้องตั้งต่ๅมันก่อน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 07:37:16 AM »
ต้องตั้งค่าครับ แต่ไม่ยากหรอก เอาประมาณเรงลมที่เราชอบนะครับ ไม่มีสูตรตายตัว
 เพราะบางคนชอบลมเรง บางคนชอบเบาๆ ต้องลองพ่นจากเเอร์บรัชดูเเล้วจะรู้เองครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:53:14 AM »
ขอบคุนมากๆสำหรับทุกความเห็นคับ
ตัวนี้ผมเห็นราคามันไม่แรงมาก เมื่อเทียบกับของ Work แล้วต่างกันเป็นสองเท่า
และที่ลองหาข้อมูลในบอร์ด มักแนะนำให้ใช้ ปั้มที่มีถังพักลม จะทนทาน และ แรงลมสม่ำเสมอ
ลองค้นดูทุกร้าน ปั้มแบบมีถังพักตัวนี้ราคาเบาสุดละ แต่กังวลเรื่องประสิทธิภาพ
พอได้ข้อมูลจากทุกท่านผมก็ตัดสินใจได้ละคับ

รบกวนถามอีกนิดคับ ถ้าผมจะจัด Puma ตัวนี้แล้ว ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกบ้างคับ
เท่าที่ ทราบ ก่อมี เรกกุเลเตอร์ , สายลม , แอร์บรัช แค่นี้ใช่ไหมคับ

ตามที่คุน กิต แนะนำมาคือตัวนี้ใช่ไหมคับ
ปั๊มลมโรตารี่ 0.75Hp. 25L. PUMA Silent OilFree compressor OS25

ปั๊มลมไม่ใช้น้ำมัน เสียงเงียบ 60dB

Model OS-25

ผมใช้ตัวนี้อยู่ลมแรงสะใจพ่นแป๊ปๆเสร็จ แรกๆก้ไม่ชินสีเยิ้มบ่อยๆ พอชินแล้วพ่นเสร็จเร็วมาก

ใช้มาเป็นปีพึ่งรู้ว่าไอ้ลูกดำๆ ที่ติดด้านบนขวาของรูปคือตัวกรอง พอดีมันแยกใส่ถุงมาต่างหากเลยไม่รู้ติดตรงไหน พอติดปุ๊ปลดเสียงได้อักโข แถมถ้าเสียบท่อยางในช่องจะช่วยลดเสียงไปได้เยอะมากเลยครับ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:24:37 AM »
ถามอีกนิดครับ
ไม่ทราบปั้มลม U Star u-601g
ตัวนี้มีใครเคยใช้บ้างไหมครับ ถ้าเทียบกับ Puma ขาว แล้วตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

SPECIFICATION:

Oil Less
Type: Piston Compressor
Power: 1/8 HP(92W)
Voltage: 220-240V / 50HZ
Maximum pressure: 60PSI
Air displacement: 28lpm

Rotational speed: 1430rpm
Connections: with connection 1/8'' BSP

Air tank: 6000ml
Net Weight: 8KG
Dimension(cm): 25X15X24

เข้าไปดูในคลิบ เสียงเงียบกว่า พูม่า ขาว อีกอ่ะคับ แต่ไม่รู้ว่าจะทนทานไหม
เลยแอบลังเลนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 01:26:47 AM โดย undertaker555 »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:09:49 AM »
พูม่าขาว ใส่ลูกยางเเล้วเสียงเงียบขึ้นเยอะนะคับ ผมลองฟังดูเเล้ว เงียบพอๆกับปั๊มคอมเพรสเซอร์เลย
สเปคทั้ง 2 ตัวไม่ต่างกันมากหรอกครับ ใช้พ่นสีได้เหลือๆเลย
พูม่าซื้อได้ในไทย ราคาไม่แพง มีประกันยาว สบายใจ
ส่วนของ u-star เสียค่าหิ้ว ค่าส่งอีกอักโขเลย ปั๊มใหญ่+หนักขนาดนี้

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:44:08 PM »
พูม่าขาว ใส่ลูกยางเเล้วเสียงเงียบขึ้นเยอะนะคับ ผมลองฟังดูเเล้ว เงียบพอๆกับปั๊มคอมเพรสเซอร์เลย
สเปคทั้ง 2 ตัวไม่ต่างกันมากหรอกครับ ใช้พ่นสีได้เหลือๆเลย
พูม่าซื้อได้ในไทย ราคาไม่แพง มีประกันยาว สบายใจ
ส่วนของ u-star เสียค่าหิ้ว ค่าส่งอีกอักโขเลย ปั๊มใหญ่+หนักขนาดนี้

ขอบคุนมากครับ สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ butter45

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:01:49 AM »
พูม่าถังขาวสั่งจากเวปไหนๆด้มั่งครับืพิดีผมอยู่ต่างจังหวัด

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 03:43:34 PM »
พูม่าถังขาวสั่งจากเวปไหนๆด้มั่งครับืพิดีผมอยู่ต่างจังหวัด

ขอเวบ สั่งซื้อ Air Brush Iwata HP C+ ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 05:11:04 PM »
ลองดูครับ ร้านนี้ผมไม่รู้ว่า จัดส่ง ต จ ว หรือเปล่า เเต่ราคาโอเค  ทั้งปั๊มลม ทั้งเเอร์บรัช

ห้างหุ้นส่วนจำกัด อ. ชุนฮง    ตอนนี้ย้ายมาอยู่ เมก้าพลาซ่า  สะพานเหล็กเเล้วครับ

โทรศัพท์   022225348,022235801,026224981

โทรสาร   026224982

เวลาทำการ   จันทร์-ศุกร์ เวลา 08:00-17:00,เสาร์ เวลา 08:00-17:00