ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ต่อเลย] คุณตำรวจ Patlabor AV-98 Ingram 1 Bandai MG1/35 "อัลฟอนลูกร๊ากกกก"  (อ่าน 11112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hacks

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
*** รีวิวนี้เพื่อประกอบการตัดสินใจเท่านั้น เพราะเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผู้ทำการรีวิว (อย่าไปเชื่อมากจนกว่าจะได้สัมผัส ^^)***
***รูปใช้กล้องมือถือถ่ายนะครับ มันง่ายดี (สำหรับอัพลงเฟซ)***

สวัสดีครับ ผมแอบส่องมาก็น๊านนาน แต่ก็ไม่เคยจะทำรีวิวจริงๆจังๆสักที (ส่วนใหญ่ทำลงเฟซตัวเองเพราะง่ายดี) ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ติได้นะครับ
เพราะนี่เป็นรีวิวแรกเลยครับ

PATLABOR AV-98 Ingram 1 (Alphonse)
ตัวนี้กว่าจะหามาได้ยากเย็นแสนเข็ญ คือตามส่องมาหลายปีมากเพราะเป็นหุ่นที่จำได้ติดใจมากที่สุด(มากกว่ากันดั้มเสียอีกและชอบมากกว่าด้วย) เคยไปเดินสะพานเหล็กกับแฟน เจอแบบประกอบแล้วตั้งโชว์อยู่ในตู้ถามราคา พี่แกบอก 5,000บาทไทย แม่เจ้า!!! เลยทำใจมาตลอดว่าคงไม่มีดวงได้ แต่อยู่ๆบทจะได้ก็ได้มาเฉยเลย (แบบว่าฝันถึงการ์ตูนแล้วอยู่ๆก็เช้าเปิดเวปร้านที่เคยดูบ่อยๆ แล้วลองโทรหาดูกลับมีอย่างไม่น่าเชื่อ เลยไปเอาวันนั้นเลย กล่องสุดท้าย) แต่วันนี้ได้มาแล้ว อัลฟอน ลูกรักของ โนอา อิซึมิ นางเอกในเรื่อง >_<
**ตัวหุ่นออกแบบปี 1988 และเพื่อจะรับกับอนาคตอีก10ปีของเนื้อเรื่องในการ์ตูน เลยชื่อ AV-98 (1998) รูปทรงเลยดูมีส่วนโค้งมากหน่อย ประมาณว่าให้ดูทันสมัย**

เล่ากันนิดนึง
Patlabor เนี่ยเป็นการ์ตูนที่ผมจำได้ติดตาตรึงใจมากที่สุดเรื่องนึง เคยดูตั้งกะตอนเด็กๆ น่าจะสัก ประถมปลายๆจากม้วน VDO แถวบ้าน (เนื้อเรื่องจำได้เลือนลาง แต่ตัวละครนี่ติดใจมาจนถึงวันนี้)

Patlabor เป็นการ์ตูนเกี่ยวกับ ญี่ปุ่นในปี 1998 ได้มีการสร้างหุ่นเพื่อมาใช้ในงานก่อสร้าง หุ่นพวกนี้เรียกว่า Labor และก็แน่ล่ะ มีหุ่นขับเป็นปกติเหมือนมีรถยกรถเครน ก็ย่อมจะมีปัญหาตามมา  ทางกรมตำรวจญี่ปุ่นก็เลยมีการก่อตั้ง หน่วยงานที่จะมารับมือ/แก้ปัญหาในกรณีที่มีอาชญกรรมโดยใช้ Labor ขึ้นมา คือแผนกยานพาหนะพิเศษ 2 กองกำกับการที่ 2[Special Vehicle Section 2, Division 2] (คือลืมไปแล้วว่าในการ์ตูนเรียกเป็นไทยยังไง)
โดยมีการสร้างหุ่นตำรวจ PATrol + LABOR เพื่อเตรียมรับกับอาชญากรรมที่เกี่ยวกับหุ่นขึ้นมา และได้มีการพัฒนามาจนเป็น Ingram ทั้ง 3 เครื่อง (เครื่องที่3 นี่ไม่ค่อยใช้บ่อย)  1ใน3 นั้นก็คือ เลขทะเบียน 02-21 AV-98 Ingram 1 (Alphonse) นายตำรวจประจำเครื่อง 2นาย คนขับ ก็คือ "โนอา อิซึมิ" ตำรวจหญิงนางเอกของเรื่องเป็นตัวละครหลักของเรื่อง ที่สำคัญเธอเป็นโอตาคุหุ่นยนต์! ถึงกับเรียกหุ่นของเธอว่า "อัลฟอน Alphonse" เลยทีเดียว และคู่บัดดี้สนับสนุน "อาซึมะ ชิโนฮาระ" (จะมีรถ Commandไว้ขับ/ติดต่อ/สนับสนุนการทำงานของคนขับ แต่ในกล่องไม่มีมาให้เสียดาย อิอิ)
จริงๆพล๊อตเรื่องดูเหมือนจะมีเรื่องให้บู๊สะบั้นยิงแหลกนะ แต่ความเป็นจริงการ์ตูนจะไปเน้นในเรื่องงาน Routine ของเหล่าตำรวจซะมากกว่า เพราะงั้น Labor ตำรวจจึงมีอาวุธรุนแรงสุดก็แค่ ปืนลูกโม่ (ติดให้กับ รุ่นอินแกรม)กับ กระบองไฟฟ้าเท่านั้น  แต่ถ้ามีเรื่องที่ต้องใช้กำลังมากกว่าก็มีปืนลูกซองพับฐานให้เบิกใช้ได้ด้วยแน่ะ สมจริงสมจัง อ่ะ พูด(พิมพ์)มายาวยืด ไปดูรูปกันเถอะ เถอะ เถอะ....

ขนาดกล่องเท่ากับกับ MG F91 เป๊ะๆเลย (ราคาถูกกว่า 200เยน)

คู่มือเทียบขนาดกับ MG/HG Gunpla

แผงทั้งหมด 15 แผง มีซองในน๊อตสองขนาดและสายไฟมาให้ด้วย

สติ๊กเกอร์ฟรอย+lสติ๊กเกอร์ใส+ Dry Decal

ชิ้นใสให้มาใสจริงๆ  เห้ยมันต้อง เขียวใส กับฟ้าใสสิเห้ย

ฟิกเกอร์ โนอา กับ อาซึมะ

ดีเทลต่างๆ

ตามข้อพับให้มาเป็นพลาสติกยางนุ่มนิ่มหยุ่นตามเมะ

แผง PE ให้มาเยอะมากกก แต่ใช้นิดเดียวไม่เกินครึ่ง

ฟิกฯคนต้องมาเพ้นท์พู่กันเอง ได้แค่นี้แหล่ะครับ (คนมีแอร์บรัชสบายเลยออกมาสวยแน่)

ตามแขนขาตรงใกล้จุดหมุน จะให้ใส่น๊อตยึดไว้ (จะไม่ใส่ก็ได้มันมีเดือยเสียบกันอยู่แล้ว แต่ใส่ๆไปเถอะมั่นใจว่าแน่นตลอดเวลาดี)

มือให้มาแบบตายตัวกับขยับได้  แบบขยับได้เหมือนพวก ซีรีย์ Seed/Wing เลย (เทียบกับมือแบบใหม่กันดั้ม)

แขน-ขา ยาวกว่ากันดั้มไซส์มาตรฐาน (ตัวใกล้ๆกับ Nu Gundam )

กลไก อาวุธซ่อนที่น่องขวา

ยืดมือไปหยิบปืน

Cockpit แบบเปิดสวยมาก

ของแถม ทั้งหมด (กระบองไฟฟ้ามีแบบเก็บใต้โล่ กับแบบใช้งาน Fix มาเลยจะใช้ต้องเปลี่ยนเอา เหมือนหน้ากาก Protetive Visor ใช้ถอดหน้าเดิมใส่เอา)

เทียบไซส์ กับ กันดั้ม HG/MG

เทียบกับ พวกเดียวกัน จากซ้าย: Benprasto น่าจะ1/100มั้ง , Bandai 1/35 , Katobukiya Non Scale

Action!!!!

ท่ายิงตามยุค (ยุค 80-90 ท่ายิงปืนจะเป็นแบบนี้ครับ) กระบองซ่อนไว้ใต้โล่

ค๊อกพิทเปิด-เปิดค๊อกพิท

ต่อไฟใส่ซะเลย (ขอบพระคุณที่ยังมีใจทำครอบไซเรนสีแดงมาให้ ถ้าให้ใสๆมานี่โกรธ) :iconangry:

ข้อดี
- ตัวใหญ่ดี เท่ย้อนยุค
- จุดขยับแน่นดีมาก
- สวยถูกใจ

ข้อเสีย
- ด้วยความที่เป็นโมเก่า สติ๊กเกอร์แบบขูดแย่ไปแล้ว ต้องขูดแรงๆถึงติด แถมมีกาวเลอะเกินออกมา เลยต้องใช้แบบใสธรรมดา ไม่รู้ผมเจอคนเดียวหรือเปล่า
- มือแบบ Seed/Wing จับอาวุธไม่ค่อยอยู่ (เดี๋ยวจะไปหามือใหม่มาแทน ฮึ่มๆ)  :iconpunch:
- พลาสติกนิ่มจัง ปาดเกินไปด้วย  :iconcryjoy:
- ไม่แถมวงจรไฟ ทั้งๆที่เอ็งเป็นหุ่นตำรวจ นี่มันกิมมิคหลักหนาเว้ย  (แต่ไปแถมกับ Ingram2   ตัวพิเศษแทน และมีขายแยก  :icondisapp: )

อีกสองหน่วยตามมาแน่  :iconwink: :iconwink:

**((หมายเหตุ))**  - ผมติดดีคอลน้ำกะขูดของ MG Gundam เหลือๆเพิ่มนะครับ รู้สึกมันโล่งไป

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมกันนะครับ เห็นเเล้วอยากกลับไปดูการตูนอีกรอบจัง ส่วนตัวผมชอบการตูนเรื่องนี้มากเลยครับ เพราะเนื้อเรื่องมันเเสดงให้เห็นถึงความเป็นไปในอนาคตอันไกล้นี้หากว่าเรามีการสร้างหุ่นยนต์มาใช้งานจริงๆในชีวิตประจำวัน โดยเฉพาะดีไซด์ของหุ่นหลายๆตัวที่ปรากฏในเรื่องที่ผมว่าสมจริงเลยล่ะ โดยเฉพาะหุ่นก่อสร้างกับหุ่นหลายขาที่ปรากฏในเรื่อง เเต่ที่ชอบที่สุดในเรื่องคงจะเป็นเรื่องราวการใช้ชีวิตของพวกคนในหน่วย2 เเล้วก็พวกหน่วยช่างที่ดูท่าจะหนุกหนานเฮฮากันทุกวันเลย ทั้งจับโจรเอยทั้งจับจรเข้เอยลามไปถึงจับสัตว์ประหลาดใต้ทะเลอีก :iconnasty:
ส่วนเรื่องอาวุธในเรื่องเห็นว่ามีอาวุธเป็นเเค่ปืนลูกโม่กับช้อตกันเเต่ขนาดลำกล้องขนาดนั้น บางคนอาจจะเห็นว่ากระจอก เเต่เอาเข้าจริงพลังทำลายนี่น้องๆปืนใหญ่เลยนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าที่จ่าโอตะมันยิงเล่นในเมืองนี่ถ้ายิงพลาดมันจะเสียหายขนาดไหนกันอ่านะ อุอุอุ :iconpale:

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ไฟสีฟ้าในคอกพิตสวยมากๆครับ อย่าลืมเก็บกริฟฟอนนะครับ สวยมาก

ออฟไลน์ Hackz

• *
  • Like: 1
ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมกันนะครับ เห็นเเล้วอยากกลับไปดูการตูนอีกรอบจัง ส่วนตัวผมชอบการตูนเรื่องนี้มากเลยครับ เพราะเนื้อเรื่องมันเเสดงให้เห็นถึงความเป็นไปในอนาคตอันไกล้นี้หากว่าเรามีการสร้างหุ่นยนต์มาใช้งานจริงๆในชีวิตประจำวัน โดยเฉพาะดีไซด์ของหุ่นหลายๆตัวที่ปรากฏในเรื่องที่ผมว่าสมจริงเลยล่ะ โดยเฉพาะหุ่นก่อสร้างกับหุ่นหลายขาที่ปรากฏในเรื่อง เเต่ที่ชอบที่สุดในเรื่องคงจะเป็นเรื่องราวการใช้ชีวิตของพวกคนในหน่วย2 เเล้วก็พวกหน่วยช่างที่ดูท่าจะหนุกหนานเฮฮากันทุกวันเลย ทั้งจับโจรเอยทั้งจับจรเข้เอยลามไปถึงจับสัตว์ประหลาดใต้ทะเลอีก :iconnasty:
ส่วนเรื่องอาวุธในเรื่องเห็นว่ามีอาวุธเป็นเเค่ปืนลูกโม่กับช้อตกันเเต่ขนาดลำกล้องขนาดนั้น บางคนอาจจะเห็นว่ากระจอก เเต่เอาเข้าจริงพลังทำลายนี่น้องๆปืนใหญ่เลยนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าที่จ่าโอตะมันยิงเล่นในเมืองนี่ถ้ายิงพลาดมันจะเสียหายขนาดไหนกันอ่านะ อุอุอุ :iconpale:

ขอบคุณครับ    นั่นสิครับ มันดูใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากที่สุด  อีตาโอตะนี่ตลกดีครับติ๊งต๊องดี ยิงแหลก  ที่มีแค่ปืนลูกโม่น่าจะเป็นเพราะด้วยความที่เป็นยุค ปลาย80เข้า 90 ช่วงนั้นปืนลูกโม่นิยมมาก  แถมก็ก๊อปมาจาก โค้ลท์ไพธ่อน อีกต่างหาก ที่สำคัญ รับอิทธิพลมาจากCity Hunter เต็มๆ

ไฟสีฟ้าในคอกพิตสวยมากๆครับ อย่าลืมเก็บกริฟฟอนนะครับ สวยมาก

ขอบคุณครับ   จริงๆไฟสีขาวแต่น่าจะเพราะสะท้อนกับสีกางเกงของคนขับจนฟ้าไปเลย(ดีเลย อิอิ)   กริฟฟอน ขอปิดท้ายแล้วกันครับ ตอนนี้ขอเก็บ2-3ซะก่อน หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 02:29:00 PM โดย Hackz »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
รีวิวได้ละเอียดมากครับ  มีมุกตบท้ายด้วย

เป้นโมเก่าที่น่าเก็บอีกตัว เคยดูเมะสมัยยังหนุ่มๆ

ออฟไลน์ tocodomo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
หายากเกินครับ ขนาด votoms บันได reproduct ผมยังหาซือ Brutishdog กะ Scopedogไหล่แดง ไม่ได้เลย (เคยเห็นในjupeter แต่ไม่มีตังซือ พอมีตังของหมด :iconangry:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 04:03:50 AM โดย tocodomo »
โมก็อปมีไว้ต่อ โมแท้มีไว้ดอง

ออฟไลน์ Voice

• *
สวยมากมายครับ  :iconlike:
เหมือนผมแอบเห็นที่สะพานเหล็กบ่อยอยู่พอสมควรนะ
=======================
และสอบถามนอกรีวิวหน่อยครับ
อยากทราบรายละเอียดตัวของ Benprasto ที่น่าจะสเกล 1/100 อ่ะครับ

อยากเห็นหน้ากล่อง และกวนแจ้งพิกัดหน่อย
ขอบคุณครับ  :iconlove:

• *
รีวิวได้ละเอียดมากครับ  มีมุกตบท้ายด้วย

เป้นโมเก่าที่น่าเก็บอีกตัว เคยดูเมะสมัยยังหนุ่มๆ

ขอบคุณครับ ส่วนผมดูตอนประถมเสียดายจังที่ตอนนั้นผมไม่สามารถหาเก็บได้กระทั่งการ์ตูน  :iconcry:

หายากเกินครับ ขนาด votoms บันได reproduct ผมยังหาซือ Brutishdog กะ Scopedogไหล่แดง ไม่ได้เลย (เคยเห็นในjupeter แต่ไม่มีตังซือ พอมีตังของหมด :iconangry:)

นั่นสิครับ ผมดีใจมากตอนเจอ

เหมือนผมแอบเห็นที่สะพานเหล็กบ่อยอยู่พอสมควรนะ
อยากทราบรายละเอียดตัวของ Benprasto ที่น่าจะสเกล 1/100 อ่ะครับ

อยากเห็นหน้ากล่อง และกวนแจ้งพิกัดหน่อย

เจ้าตัวที่สะพานเหล็ก 5,000บาทไทย ผมเคยหน้ามืดจะซื้อแล้วล่ะแต่แฟนห้ามไว้ว่าสักวันต้องเจอสิน่า เลยรอด หลังจากนั้นหายไปแล้วครับ คงมีคนเอาไปจริงๆ

ส่วนเจ้า Banprasto นี่ที่ผมบอกว่าน่าจะ1/100 เพราะวัดสเกลแล้วมันพอดีเลยครับ 8เซนนิดๆ (สเปกจริง อินแกรมคือ 8.02เมตร)
ในรูปเทียบกับ MG1/100 RX-78-2 ver.3.0

เจ้าตัวนี้มันเป็นแบบซองๆมาครับ แต่ซองพลาสติกหายไปแล้วเหลือแต่แผ่นกระดาษ ผมไปเจอที่กองๆของเล่นที่คลองถมกลางคืน ได้มาในราคา 30บาทครับ โชคดีมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 03:45:46 PM โดย Hackz »

ออฟไลน์ Voice

• *

อ้างถึง
เจ้าตัวที่สะพานเหล็ก 5,000บาทไทย ผมเคยหน้ามืดจะซื้อแล้วล่ะแต่แฟนห้ามไว้ว่าสักวันต้องเจอสิน่า เลยรอด หลังจากนั้นหายไปแล้วครับ คงมีคนเอาไปจริงๆ

ส่วนเจ้า Banprasto นี่ที่ผมบอกว่าน่าจะ1/100 เพราะวัดสเกลแล้วมันพอดีเลยครับ 8เซนนิดๆ (สเปกจริง อินแกรมคือ 8.02เมตร)
ในรูปเทียบกับ MG1/100 RX-78-2 ver.3.0

เจ้าตัวนี้มันเป็นแบบซองๆมาครับ แต่ซองพลาสติกหายไปแล้วเหลือแต่แผ่นกระดาษ ผมไปเจอที่กองๆของเล่นที่คลองถมกลางคืน ได้มาในราคา 30บาทครับ โชคดีมากๆ

ขอบคุณมากคร้าบ :iconlike:
ผมก็ว่าท่านโชคดีมากๆเลย ดีเทลงาม สเกลได้ แถมได้มาในราคาแค่ 30 บาท
ผมต้องไปควานหาดูมั่งละ  :iconcryjoy:   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 10:53:19 AM โดย Voice »

• *
ใช่เลยครับ ผมไปกับแฟนทีไร ไม่เคยได้ไปดูส่วนอื่นเลย อยู่แต่โซนของเล่นจนเที่ยงคืนทุกทีเลย รู้ตัวอีกทีก็ต้องกลับแล้ว ฮ่าๆ วันเดอร์แลนด์
ตัวนี้ผมเติมสีไปนิดนึงบ้างด้วยครับ(สีเหลือง) กับตัดเส้น  คุ้มมากๆเลยครับ มือถืออาวุธให้มา สามอย่างเลย รีวอลเว่อร์,กระบองไฟฟ้า,ช๊อตกัน