ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับรองพื้นกระป๋องของ leyland ครับ  (อ่าน 3618 ครั้ง)

ออฟไลน์ apilove

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1.อยากทราบว่ารองพื้นกระป๋องของ leyland นี่กัดเนื้อพลาสติกไหมครับ เพราะว่าของ mr.hobbyนี่แพงมากเลยครับ สู้ราคาไม่ไหว แล้วถ้ากัดนี่กัดมากไหมครับ กัดขนาดไหน ขนาดเนื้อพลาสติกแตกเลยหรือเปล่า เพราะว่าเห็นเขาเขียนว่าสำหรับพ่นพลาสติก ก็เลยไม่รู้ว่าใช้กับโมเดลกันดั้มได้ไหม ผมใช้โมแท้นะครับ

2.แล้วเคลียกระป๋องของ leyland นี่ใช้ได้หรือเปล่าครับ ทั้งกรณีต่อดิบตัดเส้นและกรณีทำสีเลยครับ แล้วมันต่างกับของ mr.hobby ตรงไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: ถามเกี่ยวกับรองพื้นกระป๋องของ leyland ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 03:17:24 PM »
1. ผมก็ใช้อยู่นะ ไม่กัดพลาสติก

2. ต่างไม่ต่าง ไม่รู้ รู้แต่ว่า ถูกกว่าเยอะเลยครับ :iconwink:

ออฟไลน์ tomtomyo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
Re: ถามเกี่ยวกับรองพื้นกระป๋องของ leyland ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 06:59:08 PM »
เป็นไปได้ใช้เฉพาะทางดีกว่าน่ะครับ

แต่ท่าอยากประหยัดจิงๆ ก็สาดสีแล้วรอแห้งค่อยๆทำ

เพราะผมจอยท์PC (MGฟรีด้อมกับMG OO) ระเบิดมาแล้วเพราะเลย์แลนย์ โครงในดีเทลเลือน

น่าจะหนักมือรัวไปหน่อย ทั้งที่ก็ใช้แบบนี้มาตลอด โคตรซวย

ตอนนี้เลยเปลี่ยนกดสีผสมทินเนอร์ ไกอา แทน

ออฟไลน์ cgy

• *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 07:59:57 PM »
ผมเคยใช้ครับ ถ้าพ่นจากกระป๋องโดยตรงสีจะหนานะครับ ผมเลยพ่นใส่ขวดแล้วผสมทินเนอร์ mr.hobby ให้จางหน่อย แล้วพ่นด้วยแอร์บรัช ผมว่าดูสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:42:20 PM »
1. ใช้ได้ครับ กัดใหม ก็กัดน่ะครับ  แต่น้อย ถ้าพ่นเยิ้มยังไงก็กัดครับ ต้องค่อยๆพ่นกับมีทักษะนิดนึง ถ้าทำสีด้านก้จะง่ายหน่อย เพราะความด้านมันไปกลบรอยทินเนอร์กัดได้
ส่วนตัวแนะนำ สีรองพื่นพลาสติกเบอร์ R2000 ครับ แรงยึดเกาะจะดีกว่าสีรองพื้นสำหรับเหล็ก แต่พ่นเยิ้มเห็นว่ามันก็กัดเหมือนกัน

2. ใช้ได้ครับ  แต่พ่นเยิ้มก็กัดเหมือนกัน คือมันมันจะออกเม็ดๆ สากๆ นั่นล่ะครับกัดแล้ว
พวกสเปรย์รถยนต์มือต้องนิ่งนิดนึงน่ะครับ  เพราะกระป๋องมันใหญ่ และหัวพ่นสีก็ใหญ่  สีเลยออกมาเยอะ เพราะใช้พ่นงานสเกลใหญ่
แต่เอาเอามาพ่นงานสเกลเล็ก  ผลคือพ่นเยิ้ม พ่นเละง่าย ลองฝึกซักพักน่าจะพอจับทางได้
ส่วนสีกระป๋องเฉพาะทาง จะพ่นง่ายกว่าเยอะมากครับ เพราะแรงดัน กับสี ออกมาพอดีสำหรับงานโมเดลโดยเฉพาะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ apilove

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:25:06 PM »
ขอบคุณทุกท่านมาเลยนะครับ

ขอโทษที่มาตอบช้านะครับ ยุ่งๆเลยไม่ได้เข้ามาเลยครับ =="