ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ หากต้องการทำตามในรูปนี้ ต้องมีอุปกรณ์อะไรมั่ง และใช้เทคนิคอะไรบ้าง  (อ่าน 2939 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามครับ หากต้องการทำตามในรูปนี้ ต้องมีอุปกรณ์อะไรมั่ง และใช้เทคนิคอะไรบ้าง
เช่นพวกสีนี่ใช้ยี่ห้ออะไร ลองพื้นด้วยอะไร การตัดเส้นใช้เทคนิคอะไร มีข้อควรระวัง หรือ ต้องติด skill อะไรเพิ่มให้ตัวเองบ้าง

ส่วนตัวเป็นมือใหม่ แต่ก็อยากทำให้สวยๆมั่ง ที่ผ่านมาใช้ทาสี กับตัดเส้น ติดสติ๊กเกอร์แค่นั้น คิดว่าน่าจะไปอีก step ได้แล้ว

อุปกรณ์ปัจจุบันนะครับ
สี ของ mr.color
ปากกาสี และ ปากกาตัดเส้น Gundam marker
ทินเนอร์ ของ winner hobby
ภู่กัน
airbrush 0.2 mm (ยังไม่เคยลองใช้เลย)
clear ของ topcoat

ขอบคุณครับ
ของพวกนี้พอไหมครับ ปล. เน้นประหยัดด้วยก็ดีฮะ 555

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เท่าที่ว่ามาก็พอเพียงเเล้วละคับ

เเต่ เเอร์บรัช 0.2 นี่พ่นกันเหนื่อยหน่อยนะ ทางที่ดีเปลี่ยนเป็น 0.3 -05 จะพ่นสบายกว่าครับ

สุดท้าย งานจะเหมือนเเบบในรูปรึเปล่าก็คือ ฝีมือครับ ต้องฝึกฝนครับ ทำสีครั้งเเรก ครั้งเดียวมันยังไม่ดีหรอกครับ สู้ๆ

ปล. ผมเองก็ฝึกทำโมจาก โมจีน สีกระป๋องนะครับ

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เท่าที่ว่ามาก็พอเพียงเเล้วละคับ

เเต่ เเอร์บรัช 0.2 นี่พ่นกันเหนื่อยหน่อยนะ ทางที่ดีเปลี่ยนเป็น 0.3 -05 จะพ่นสบายกว่าครับ

สุดท้าย งานจะเหมือนเเบบในรูปรึเปล่าก็คือ ฝีมือครับ ต้องฝึกฝนครับ ทำสีครั้งเเรก ครั้งเดียวมันยังไม่ดีหรอกครับ สู้ๆ

ปล. ผมเองก็ฝึกทำโมจาก โมจีน สีกระป๋องนะครับ

ผมทำตามนี้ได้ไหมครับ

1. รองพื้นด้วย สีกระป๋อง layland
2. ลงสีด้วย airbrush สีของ mr. color
3. เก็บสีบางจุดด้วย gundam marker
4. พ่นเคลียร์ด้าน layland
5. ตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น gundam
6. ติด decal
7. พ่นเคลียร์เงาด้วย layland

ทั้งหมดนี้ถูกต้องไหมครับ แล้วสีมันจะกัดกันไหมครับ ผมเคยเอาเคลีย tamiya พ่นแล้วทำให้สี mr.color + ตัดเส้น ผมละลาย และแตกครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8

ผมทำตามนี้ได้ไหมครับ

1. รองพื้นด้วย สีกระป๋อง layland
2. ลงสีด้วย airbrush สีของ mr. color
3. เก็บสีบางจุดด้วย gundam marker
4. พ่นเคลียร์ด้าน layland
5. ตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น gundam
6. ติด decal
7. พ่นเคลียร์เงาด้วย layland

ทั้งหมดนี้ถูกต้องไหมครับ แล้วสีมันจะกัดกันไหมครับ ผมเคยเอาเคลีย tamiya พ่นแล้วทำให้สี mr.color + ตัดเส้น ผมละลาย และแตกครับ

ผมว่าไหนๆก็รองพื้นแล้ว ไม่ลองใช้พ่น airbrush แทนล่ะครับ เพราะบางครั้งกะกดไม่ถูกรองพื้นมันจะหนาอ่ะครับ