ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองมานาน] เพราะเมะไม่ยังจบ(จริงๆจบแล้ว) กล่องหักหลังเลยตาม - Valvrave I HIto Full Impact  (อ่าน 8013 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
- รีวิวนี้ คนรีวิวยังนูปๆ รีวิวอาจจะไม่ได้ละเอียดหรือข้อมูลดี
- ดูรีวิวของท่านอื่นและแหล่งอื่นประกอบ เพราะความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆของเจ้าของรีวิว

กล่องนี้ ซื้อมาซักพัก ดองซักพักแล้ว เห็นยังไม่มีใครรีวิว เลยจัดดู
ใจจริงอยากได้ ตัวธรรมดา แต่หาไม่ได้ซักที หลายร้านบอกว่า คงไม่มีการผลิตรีลอตแล้ว เลยจำใจเอามา (ก็ดีมั้ง)
รีวิวนี้ จะไม่รีวิวที่ตัวหุ่นมากนะครับ เพราะตามทุกอย่างที่ท่านนาโรเคยรีวิว เป๊ะ  บอกแล้วกล่องหักหลัง

Valvrave I Hito Full Impact
3800 yen  เงินไทย ก็พันต้นๆ 1300-1500 แล้วแต่ร้าน
กล่องใหญ่เท่าๆ MG ราคาก็ไล่ๆ แต่ความหนาน้อยกว่ากล่อง Hito ธรรมดา

เปิดมาแน่นเต็มกล่อง

สิ่งแรกที่เห็นแล้ว นึกถึงรีวิวของท่านนาโร
ใบต่อ ไร้สี ไร้รูปข้อมูลของหุ่นแม้กะรทั่งcolorguide ยังเป็นแค่ตัวหนังสือ  มีแค่การประกอบอย่างเดียว  ต่อเสร็จแทบไร้ประโยชน์ :iconpale:

สติกเกอร์ฟอยแบบเดิม แต่ใหญ่กว่าแบบธรรมดา แต่ไม่รู้ว่าเพิ่มตรงไหนมา ยังไม่ได้ติด กะทำสีที่เดียว

นับแผงแล้ว ทั้งหมด 19แผง รวมแผงยาง pc  กองขวาของ Full Impact
มีแผงเบิ้ลของ Full Impact เบิ้ลมาแผง

ข้ามช๊อตการประกอบ แผงชิ้นตามรูป ฝั่งขวา Full Impact
ซึ่งตั้งแต่ตอนประกอบแล้ว เอิ่บบบบ....  Full Impact  การแยกสีแทบน้ำตาไหล 
โดยเฉพาะส่วนแขนกับเท้า สีโล้นแท้  ทำสีคงเหนื่อยน่าดู (จริงๆทำมาบ้างละ) :iconfreak:

ชิ้นเหลือจากขาตั้ง ไม่ได้ใช้...

สิ่งที่แถมเพิ่มมานอกจาก ชุด Full Impact
Full Impact แถมคาตานะ ให้อีก1ชุด สะพายซ้ายขวาเลย

เท้าเปลี่ยน มีกลไกงอ ที่ข้อเท้า  ตามรูป

สองชิ้นนี้ เป็น แบบเก่า ไม่ได้ใช้ เปลี่ยนเป้นชิ้นใหม่ เพราะสำหรับใส่เข้ากับชุด Full Impact

เปลี่ยนเป็นแบบนี้ มีเดือยเพื่อยึดกับส่วนแบคแพค

นักบิน จริงๆมี2ชิ้น ดองไว้นาน เลยกระเด็นหายไปแล้วเล็กมาก  ตัวที่หายไปเป็นชุดฟอร์มนักเรียน

มาดูชิ้น Full Impact  สีโล้น แยกสีมาเฉพาะแบคแพค
**หมายเหตุ  ชิ้นส่วนของเท้า ทำสีมา เพราะเพลินดันทำสีไปก่อนรีวิว ก็เลยครึ่งๆกลางๆตามนี้นะครับ

ส่วนของมือนัคเคิ้ล เป็นแบบกงเล็บและหมัด ต้องถอดเปลี่ยน มีกลไกขยับได้เล็กน้อย

แหลมได้ใจ ทิ่มมือได้เลือดด้วยละ

ส่วนของเท้า
เดิมทีสีโล้นเทามาเลย ผมลองทำสี แต่ลืมไปยังไม่ได้รีวิว ก็เลยครึ่งๆกลาง รีวิวไปก่อนละกัน  กั้นบังพ่นและพู่กันกันสนุกเลยละ :iconfreak:

ส่วนของแบคแพค
มีชิ้นใส สีเดียวกับติดที่ตัว ออกชมพูๆไม่แดงเท่าไหร

มีกลไกขยับตามรูปเลยครับ พออิสระได้มุมกำลังดี

แผงระบายความร้อนสำรอง สำหรับติดข้างตัว
เป็นแบบสามท่อน จะถอดออกเหลือสองท่อนก็ได้ ทำสีเหนื่อย

หมุนและพับได้ มุม ตามรูป เพราะใช้บอลจ้อย

เดื่อยที่ติดกับข้างตัว ขนาดเดียวกับที่ติดดาบ เล็กมาก ขยับหน่อยหรือเสียบเปลี่ยนบ่อยๆหลวมแน่นอน

เริ่มติด Full Impact เลยดีกว่า
เริ่มที่แขนก่อน  ที่ส่วนแขนนัคเคิ้ล เป็นห่วงตัวล๊อค ถอดออก

เอาพลาสติกคล้องตัวเกือกม้า ไปลอคที่แขนก่อน ต้องขยับให้ตรงลอคเบ้าพอดี จะทำให้ลอคได้อยู่ไม่ขยับงอกแงก

ทำให้แขนดูใหญ่ขึ้นเป็นกอง

โชว์แอคชั่นแขน

โคสอัพ แขนใกล้ๆ  ดีเทลคมสวย แต่ไม่แยกสี  ดีคอลไม่มีติด ทำสีเหนื่อย...

แขนซ้าย

ติดส่วนเท้า
ก่อนจะติดส่วนของเท้า ต้องงอเท่าเล็กน้อยและถอดชิ้นใสออกก่อนจะเป็นร่องเข้าพอดี เหมือนกับตัวเอฟเฟคใส ที่ไว้ติดเท้า

เท้ามีจุดขยับลูกเล่น เล็กน้อย โดยช่วงปีกสีทองจะพับขึ้นลงได้เล็กน้อย

และส่วนปลายเท้า

ติดแพคหลัง

สามารถพับยกสูงสุด  ยกได้แค่ในรูป ติดคอแล้ว

ใส่ Full Impact ครบ
พอใส่ครบแล้ว ยืนไม่ได้ต้องใส่ขาตั้ง

แอคชั่นกันหน่อย

ท่าลูกถีบไฟ ในเมะ

จะถอดแบบเปลี่ยนมือหน่อยหลุดง่าย ไม่รู้เป้นกันทุกกล่องรึป่าว  หนักละมั้ง :iconsweat:

โชว์แขนนัคเคิ้ลแบบกงเล็บบ้าง

ดูโหดได้ใจ แต่น่าจะขยับได้มากกว่านี้หน่อยนะ  ภาวนาขอให้มี MG

เทียบขนาดกับ SF RG

ถือปืนหลักก็ได้นะ มีติดนิดหน่อย ต้องขยับเกราะนิด แต่ว่ากว่าจะถือได้ หลุดแล้วหลุดอีกหลายชิ้น

ทำท่ายิงก็ได้
อาวุธเหมือนของกล่องแรก ทุกประการ

มุมอื่น

สรุป

- กล่องนี้ ใครที่ซื้อ Hito ธรรมดาไปก็จะรู้สึกโดนไปเต็มๆ
- เพิ่มมาอีก 4-5 แผง เพิ่มราคา hg เล็กๆ ตัวนึง
- ดีเทลละเอียดและแหลมคมมาก
- การแยกสี แทบให้ 0 แถมไม่มี สติกเกอร์หรือดีคอลไว้ติดกับตัว Full Impact เลย
- ใบต่อนึกว่าจะมีสีสันแก้ตัวจากกล่องแรก เพิ่มราคาเป็นแบบพิเศษทั้งที
- จุดขยับก็ว่า ก็น้อยและติดแผงติดเกราะเพิ่มขยับตัวได้ยาก ติดมากขึ้นอีก ตัวขยับกลไกก็ได้ขยับได้พอประมาณ

- ใครรักซีรี่ย์นี้ ก็ซื้อเก็บไม่เสียหายคับ ทำสีหน่อยจะสวยมาก เห็นจากในเว็บ

ปิดการรีวิวเท่านี้ครับ  ไม่ได้ละเอียดรัยมากมาย ไม่รู้จะรีวิวรัยต่อ ข้อมูลน้อย  รีวิวตัวหุ่นไปดูที่รีวิวของท่านนาโรได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 09:02:12 AM โดย athidswu »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
จริงๆซีรี่นี่นี้ตอนแรกผมกะเก็บครับนะ ถ้ามันสนุก

ตอนSeason แรก ทำเอาใว้ค่อนข้างดี

แต่บังเอิญพอขึ้น Season 2 แล้วมันดันไม่สนุก ขนาดทำสีค้างเอาใว้ยังไม่มีไฟจะเอามาพ่นต่อ

ทุกวันนี้ยังหลอกหลอนไม่หายถึงขนาดไม่กล้าดูอนิเมหุ่นยนต์ใหม่ๆของ Sunrise อย่าง Buddy complex

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
แยกสีก็สมราคาละนะครับ ฮะๆๆๆ :iconpale:

ทุกวันนี้ยังหลอกหลอนไม่หายถึงขนาดไม่กล้าดูอนิเมหุ่นยนต์ใหม่ๆของ Sunrise อย่าง Buddy complex

พี่นาโรลองดู
ผมว่าBuddy complex ออกมาโอเคกว่าVVVมากเลยนะครับ
ถึงดีไซน์หุ่นจะไม่เท่ห์เท่าไหร่ก็เถอะ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
ตอบคำถามคนรีวิว :
1.แขนที่บอกว่าหลุดง่าย ผมก็เป็นครับ
2.ของคงไม่มีผลิตแล้วแน่นอน เพราะพวกนี้ขายตามกระแสอนิเมะ
(ก็คือขายตอนปีก่อน ถึงปลายปีก่อน และเราจะหาของได้ง่ายสุดก็ปีนี้คงเป็นปีสุดท้ายแล้วละ ปีหน้าคงยากหน่อย)

แค่นี้แหละ

จริงๆตัวนี้ผมว่าจะเก็บสีม่วงด้วย เพราะที่บ้านมี ฮิโตะ ร่างแรก ที่ขายตอนหนังฉายใหม่ๆด้วย

แต่ดูไปดูมา พวกนี้มันสเกล 1/144 สูง 15-17 ซม. ได้ มันเลยรกตู้มาก (แค่กันพลาที่สูง 17 ซม.ก็รกแล้ว ไหงจะ vvv อีก) เลยไม่ซื้อ และตัดออกจากรายการเลย

แต่พอมาเห็น VVV นี้ผมละคิดถึงสมัยปีก่อนจริงๆ เพราะมันเป้นอนิเมะที่ผมชอบมากๆ เรียกว่าเมะแห่งความทรงจำเลยละ เพราะตอนนั้นขึ้น ม.4 (ตอนนี้ ม.5) ใหม่ๆติดเรื่องนี้มาก กลับบ้านมาต้องมานั่งเปิดคอมดูผ่าน Mthai =w= แต่ผิดหวังกับ ss2 มันไม่หนุกเท่า ss1 ตอนจบก็รวบรัดยังไงชอบกล(อารมณ์เหมือนแห่กันมาตายตอนจบ) แต่ผมก็รอ DVD ของ Rose ออกขายนะ

ปล.RG SF ทำสีสวยมากครับ เป็นอีกตัวที่ทางนี้ยังค้าง รอสอยตอนโอกาสว่างอยู่ =w=
ปลล.ใครที่ทนอ่านเม็นท์ผมจนจบนี้ ต้องขอบคุณจริงๆนะ ที่มาอ่านทนความหลังอันน่าโหยหาของผม(เพราะมันทำให้ผมยิ้มได้ทุกครั้งที่นึกถึงเรื่องราวตอนปีก่อน โดยเฉพาะช่วงที่ vvv ฉาย)  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 11:47:05 PM โดย DIEND »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
แต่บังเอิญพอขึ้น Season 2 แล้วมันดันไม่สนุก ขนาดทำสีค้างเอาใว้ยังไม่มีไฟจะเอามาพ่นต่อ

ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ แต่เป็น กับ The Fool ดูเมะช่วงแรกสนุก ซื้อเก็บ ทำสีค้าง พอเมะเริ่มดราม่า หมดกะลังใจดองตามอารมณ์

แต่พอมาเห็น VVV นี้ผมละคิดถึงสมัยปีก่อนจริงๆ เพราะมันเป้นอนิเมะที่ผมชอบมากๆ เรียกว่าเมะแห่งความทรงจำเลยละ เพราะตอนนั้นขึ้น ม.4 (ตอนนี้ ม.5) ใหม่ๆติดเรื่องนี้มาก กลับบ้านมาต้องมานั่งเปิดคอมดูผ่าน Mthai =w= แต่ผิดหวังกับ ss2 มันไม่หนุกเท่า ss1 ตอนจบก็รวบรัดยังไงชอบกล(อารมณ์เหมือนแห่กันมาตายตอนจบ) แต่ผมก็รอ DVD ของ Rose ออกขายนะ

ปล.RG SF ทำสีสวยมากครับ เป็นอีกตัวที่ทางนี้ยังค้าง รอสอยตอนโอกาสว่างอยู่ =w=

ผมก็ชอบ ss แรก เป็นตอนช่วงที่เล่นกันพลาพอดี เวลาไปซื้อกันพลาทีไร เพลง op ดังขึ้นในหัวตลอดเลย (ขึ้นสมอง) :iconlol:

ขอบคุณครับสำหรับชม rg sf แต่อยากบอกว่า ผมทำสีเฉพาะสีฟ้าเอง นอกนั้นตัดเส้นพ่นเคลียร์เฉยๆ :iconnasty:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Valvrave มันยังสรุกกว่าโนบุนากะ ดิ ฟูล หลายขุมนะ.........   

Valvrave มันเสียที่ช่วงแรกทำมาดี  ช่วงหลังดรอปลงไม่พอ  ดันไปทำลายอะไรที่มันเคยปูมาดีๆช่วงแรกซะงั้นด้วยซ้ำ

อารมณ์เดียวกันกับ guilty crown เลย ถ้าอนิเมจบแค่ 13-14 ตอนแรกจะเป็นอนิเมที่น่าจดจำเรื่องนึง ช่วงแรกดีมาก ปมเยอะลึกลับซับซ้อนภาพสวยเพลงเพราะ
มาช่วงสอง ภาพดรอปไม่พอ เนื้อเรื่องทำออกมาฆ่าเนื้อเรื่องตัวเองช่วงแรกๆที่ทำมาดี(อีกละ)

เห็นว่าคนแต่งบทเป็นทีมเดียวกับ Code geass, Guilty crown ด้วยนะ Valvrave เนี่ย 

http://en.wikipedia.org/wiki/Ichir%C5%8D_%C5%8Ckouchi

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
มาปีนี้ จับตาดู A/Z ,อาเกโวแลน และ Captain Earth(โดนLCแล้ว รอสอยแผ่นสถานเดียว)

สรุป VVV มันแค่เมะทำกระแส(แถมมารองแชมป์ของไททันที่ดังสุดด้วย)แต่เมะหุ่นที่ดีสุดปีก่อน คงเป็น ginga kikoutai majestic prince นั้นแหละ เพราะเนื้อเรื่องมันดีมาก บทตัวละครพอสมดุล ปวดตับบางตอน(แต่ถ้าปวดนี้จะปวดกว่า vvv อีก เช่นตอนที่ 19 หรือช่วง 3 ตอนสุดท้ายที่ลุ้นกันมันส์ ว่าใครจะอยู่จะไป) เห็นเรื่องนี้ทีไร เข้าใจความรู้สึกของขบวนการ 5 สีเลย ว่า "เราต้องรอดไปด้วยกันนะ"  :iconcry: