ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำต้นไม้จำลองใช้เองกันเถอะครับ  (อ่าน 80088 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
มาทำต้นไม้จำลองใช้เองกันเถอะครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:03:32 PM »
มาทำต้นไม้จำลองในงานฉากจำลองใช้เองกันเถอะครับ

พอดีมีคนถามผมถึงเรื่องการทำทำต้นไม้จำลองและผงหญ้าเทียมจากงาน OYW ของผม

ก็เลยถือโอกาสนี้ตั้งกระทู้เรื่องนี้ซะเลย น่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านครับ

สำหรับคนที่ชอบทำฉากจำลองสำหรับงานโมเดลนั้น มีของประกอบฉากอยู่อย่างหนึ่งที่มักจะต้องใช้อยู่บ่อยๆนั่นก็คือ ต้นไม้จำลองขนาดต่างๆ

ซึ่งต้นไม้จำลองเหล่านี้มักจะมีจำหน่ายอยู่ทั่วไปตามแผนกเครื่องเขียนตามห้างสรพพสิ้นค้าทั่วไป

แต่

ปัญหาที่เราพบบ่อยๆก็คือต้นไม้จำลองที่ขายเหล่านั้น บางทีมันก็ไม่ได้เป็นไปอย่างที่เราอยากได้ ทั้ง ขนาด รูปทรง ผิวสัมพัส สี และบางครั้งราคาก็ค่อนข้างแพง T_T

และเป็นที่แน่นอนว่าในยุคที่ข้าวของเครื่องใช้อะไรก็แพงขึ้นนั้น การทำของพวกนี้ขึ้นมาเองได้ ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีอย่างหนึ่ง เพราะถือว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่นิยมเล่นโมเดลและทำฉากจำลองเป็นงานอดิเรก

มาดูกันถึงเรื่องวัสดุอุปกรณ์กันก่อนเลยครับ

ในเรื่องของวัสดุนั้นผมจะเลือกใช้ของที่มีขายทั่วไปในท้องตลาดเมืองไทยบ้านเรา เพราะหาง่ายและราคาไม่แพงครับ เริ่มกันเลยครับ

1 เศษฟองน้ำอัด จากร้านทำเบาะ
ผมจะใช้เศษฟองน้ำอัดจากร้านทำเบาะเพราะว่าราคา สุด.ะถูกมากๆๆๆๆๆ ซื้อมา20ได้มา1ถุงพลาสติกเท่ากับลูกบาส

2 แม่สีพ่นอุตสาหกรรมแบบกระป๋อง

ผมซื้อที่เชียงใหม่ในราคากระป๋อง 5x บาท คาดว่าราคาสีพวกนี้ไม่น่าจะเกิน60บาท สีที่ใช้เป็นแม่สี สีเขียวครับ แต่ถ้าใครอยากได้ต้นไม้ที่มีทรงพุ่มสีอื่นก็ต้องซื้อสีอื่นๆมาผสมกันเอาเองครับ เพราะสีพวกนี้จะมีแค่แม่สีหลักๆ คือ แดง น้ำเงิน เหลือง เขียว ม่วง น้ำตาล ส้ม ฟ้า ขาว ดำ ประมาณนี้ครับ ไม่มี เขียวเข้ม เขียวอ่อน ให้เลือกครับ

3 สายไฟ

อันนี้เอาไว้ทำส่วนของลำต้นครับ

4 ปูนพลาสเตอร์

อันนี้ก็เอาไว้ทำส่วนของลำต้นเหมือนกันครับ

5 สีโปสเตอร์

อันนี้เอาไว้ทาสีลำต้นครับ

6 กาว
เอาไว้ติดพุ่มไม้กับลำต้นครับ ไม่แนะนำให้ใช้กาวช้างนะครับ UHU ปืนกาว หรือกาวยาง น่าจะเหมาะกว่า

มาดูในเรื่องของอุปกรณ์กันครับ

1 เครื่องผสมอาหารแบบโถปั่นแห้ง(เราจะไม่ใช้แบบที่ปั่นน้ำผลไม้นะครับ)

อันที่ผมใช้นี่ จริงๆก็ไม่ใช่ของผมหรอกครับ น้องสาวจับฉลากได้ในงานเลี้ยงปีใหม่ของที่ทำงาน ถ้าซื้อรุ่นนี้ตามท้องตลาดราคาน่าจะอยู่ที่ไม่น่าเกิน 299 บาททำนองนี้ครับ

*มีคนตั้งคำถามว่า ใช้เครื่องผสมอาหาร1เครื่องมาทำเรื่องแบบนี้ไม่ถือว่าเป็นการสิ้นเปลืองไปหน่อยเรอะ ขอตอบตรงๆว่า"ไม่" ครับ

เพราะอะไร มาดูกันข้อเปรียบเทียบและความคุ้มค่ากัน

-1 ถ้าคุณเป็นคนที่เล่นโมเดล ขอถามว่าคุณซื้อโมเดล1ครั้งเป็นเงินกี่บาท มันน่าจะ300-500บาทต่อครั้งขึ้นไป เครื่องปั่น ตาม บ้านหม้อ หรือ อมร ราคาถูกกว่าโมเดลนะเออ

-2 ต้นไม้เทียมที่ขายตามห้างหรือตามอีเบย์ราคาเทาไหร่ แพงกว่าทำเองแน่นอน

-3 ราคาจำนวนต่อหน่วยที่ทำใช้เองเมื่อเทียบกับของที่ต้องซื้อแล้วถือว่าถูกกว่ากันมาก ยิ่งทำมากยิ่งถูกมาก ยิ่งฉากจำลองมีขนาดใหญ่ก็ยิ่งใช้หลายต้น

-4 คุณสามารถควบคุมคุณ฿าพของงานได้เอง ทั้ง สี ขนาด และรูปทรง

-5 ถ้าว่างๆไม่รู้จะทำอะไร สามารถทำขายได้ด้วยนะครับ จริงๆนา

* แต่ก็มีคนถามว่า ผมยังเป็นเด็กแต่อยากทำต้นไม้จำลอง จะไปใช้เครื่องปั่นอาหารของคุณแม่คงไม่ไหว เดี่ยวงานเข้าแน่ๆ

เรื่องนี้ไม่อยากครับ ลองต่อรองกับคุณแม่ดูว่า ขอยืมเฉพาะตัวมอเตอร์ได้ไหม ส่วนโถปั่น ขอซื้อเองแยกต่างหากเอามาทำงานพวกนี้โดยเฉพาะ น่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ

2 คีม

3 มีดคัตเตอร์

เอาล่ะคับเกริ่นมายาวมากแล้ว มาเริ่มทำกันเลยดีกว่าครับ

1 ตัดฟองน้ำเป็นชิ้นๆตามรูป จากนั้นเอาไปใส่ใน เครื่องปั่น แล้วก็ใสสีลงไป จากนั่นก็กดปั่น พรืดๆๆๆ

สีกระป๋องหน้าตาแบบนี้ครับ

2 แล้วก็จะได้ฟองนำที่ปั่นกับสี ออกมาหน้าตาแบบนี้ครับ

3 จากนั้นก็นำไปตากแดดให้แห้งครับ

* ตอนตากแดดนี่ต้องตากให้นานซัก2-3แดดนะครับ เพราะกลิ่นของฟองน้ำที่ปั่นกับสีนั้นจะมีกลิ่นของสีที่ค่อนข้างแรง เพราะตัวฟองน้ำจะอุ้มเนื้อสีเอาไว้ค่อนข้างมาก

4 จากนั้นมาทำส่วนของลำต้นกันครับ ตัดสายไฟตามรูปนะครับ จากนั้นก็ปอกเปลือกออกครึ่งหนึ่ง บิดสายไฟให้เป็นเกลียวตามรูปครับ จากนั้นก็ดึงออกมา คลี่ส่วนของสายไฟอีกด้านหนึ่งที่ไม่เป็นเกลียวออก จากนั้นก็แบ่งเป็นส่วนๆ แล้วก็บิดเกลียวส่วนที่แบ่งเอาไว้ ตรงนี้จะแทนกิ่งก้านของต้นไม้ครับ

5 จากนั้นผสมปูนพลาเสตอร์ครับให้ข้นๆหน่อย แล้วเอาตัวสายไฟที่ทำลำต้นไว้เอามาชุปกับปูนครับ จากนั้นก็รอให้แห้ง ในช่วงที่รอให้แห้งนั้นถ้าใครอยากทำ texture ก้ทำตอนนี้เลยครับ ตอนที่ปูนยังหมาดๆอยู่

6 พอปูนแห้ง ก็เอาสีโปสเตอร์ทาในส่วนของลำต้นครับ อยากได้สีอะไรก็ตามใจชอบครับ

7 จากนั้น ก็เอาในส่วนของฟองน้ำปั่นกับสีมาติดกับส่วนของลำต้นครับ ขนาดและทรงพุ่มแล้วแต่เราจะพอใจครับ

8 ในส่วนการใช้งานนั้นก็แล้วแต่scaleครับ ไปเทียบกันเอาเองว่าต้นเล็กต้นใหญ่ขนาดไหนถึงจะเหมาะสมกับงาน

9 ในส่วนของฟองน้ำปั่นนั้น หลังจากตากแดดให้แห้งสนิทแล้ว ย้ำว่าต้องแห้งสนิทจริงๆนะครับ สามารถเอามาปั่นได้อีกรอบหนึ่ง จะได้ผงพุ่มไม้หยาบๆเอาไว้โรยในฉากจำลองได้ครับ

แต่ถ้ายากได้ละเอียดกว่านี้ ก็ให้เอาผงฟองน้ำที่เราปั่นเอาไว้แล้ว ไปผสมกับสีอีกรอบ จากนั้นก็ปั่นฟองน้ำกับสีอีกทีหนึ่ง แล้วเอาไปตากให้แห้ง ตรงจุดนี้ถ้าแห้งแล้วตัวฟองน้ำจะค่อนข้างแข็ง แล้วเอาฟองน้ำกับสีที่คอนข้างแข็งๆไปปั่นกับเครื่องปั่นอีกรอบ ก้จะได้ผงที่ละเอียดกว่าเดิมครับ

*แต่จากที่ลองทำดู จะได้อยูที่2รอบนี่ล่ะครับ เกินกว่านั้นไปก็ไม่ได้อะไรแล้วครับ*

ในส่วนของผงหญ้าเทียมนั้นรอแป็บครับ เพราะตอนที่ทำเอาไว้ไม่ได้ถ่ายรูปมาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:17:27 PM โดย K »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
Re: มาทำต้นไม้จำลองใช้เองกันเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:09:23 PM »
เยี่ยมไปเลยครับ.......ตอนแรกผมนึกว่าเอา โอเอซิส มาทำซะเอง  :iconsmile:

สาระแบบนี้ จับปักหมุดขึ้นหิ้งเลยดีกว่าครับ !
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
Re: มาทำต้นไม้จำลองใช้เองกันเถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:11:48 PM »
ดีมากๆเลยครับ งานคราวหน้า จะลองทำแบบฉากจำลองส่งดูบ้าง ไม่เคยทำเลยในชีวิตนี้ ต้องลองสักครั้งแล้ว  :iconwish:

ออฟไลน์ shoompon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:57:44 PM »
เทคนิคเยี่ยมมากครับ  นึกไม่ถึงเลยว่าเอาฟองน้ำมาปั่น  :iconlol:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:03:33 PM »
ได้ความรู้แบบประหยัด ๆ มากเลยครับ เยี่ยมจริง ๆ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:05:58 PM »
จับรวมไว้ในสารบัญให้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=264

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:15:17 PM »
แหล่ม จริงๆ เลยครับ
ปล. เดี๋ยวไปหาเครื่องปั่นถูกๆ มาดีกว่า  :iconvsign:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:16:01 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคนะครับ  :iconwink:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:59:55 PM »
เยี่ยมไปเลย ไว้จะไปหัดปลูกหญ้าบ้าง  :iconlol:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:09:18 AM »
งามมากๆเลยละครับ
สวยจริง ทำไม่ยากด้วยขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shadowxp

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:15:31 PM »
น่าสนใจมากเลยครับ  แต่ผมไม่มีที่ให้ทำ  +  โมผมมันไม่เหมาะกับฉากแบบนี้  :iconfreak:

ออฟไลน์ Amuro_b

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:55:25 PM »
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ drink

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:23:31 PM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nutevilza

• **
  • Like: -182
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:30:42 PM »
สุดยอดมากๆ เลย ครับ

ออฟไลน์ aire

• *
  • Like: 2
    • DVDezy2U
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:21:18 PM »
 แม่สีพ่นอุตสาหกรรมแบบกระป๋อง

กับ โถปั่น พอจะมีรูปไหมครับ

ขอบคุณครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:19:24 PM »
ขอบคุณครับ
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ exgave

• *
  • Lock target and fire!!~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:08:55 PM »
ขอบคุณมากๆเลยครับ  ประหยัดเงินค่าฉากได้อีกเยอะเลย :iconhappy:

แล้วก็idea แจ๋มจริงๆครับ :iconlove: