ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำตู้โชว์กันเถอะ+วิธีทำ  (อ่าน 139377 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
มาทำตู้โชว์กันเถอะ+วิธีทำ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:48:36 PM »
เพื่อนๆที่กำลังประสบปัญหา ไม่มีตู้โชว์ ตู้เต็มไม่มีที่วางโม จะซื้อตู้ก็แพ้งแพง ซื้อมาก็ไม่รู้จะวางตรงไหน(อันนี้ไม่เกี่ยวเรื่องของคุณ  :iconlol:)

เนื่องจากบ้านผมฝุ่นก็เย้อะเยอะ จะซื้อตู้โชว์ก็ต้องขอแบบมีกระจกปิด ดูที่ขายร้านfurก็มีตู้ไม้กระจกสวยๆอยู่หลายแบบ แต่มันใหญ่อะไม่มีที่วาง
และคิดว่ามาลองทำมาโมตู้ที่มีอยู่กันดูมั้ย :iconvsign:
ตู้ใบนี้ซื้อมาจากร้านขายอุปกรณ์ตกแต่งบ้านทั้วไป ก็คุณตู้กล่อง 3 ชั้นธรรมดาๆนี่แหละ ใบละ 250-290บาทแล้วแต่ศิลปในการต่อรอง :iconhappy:
ขนาดมันก็คร่าวๆนะลืม สูง 1.00ม. กว้าง 0.40ม. ลึก 0.30ม.

ตู้3ชั้นที่อยู่มุมทางขวานั่นแหละครับ พอดีลืมถ่ายรูปก่อนทำ มี3ชั้นไม่มีอะไรปิด ฝุ่นเข้าแน่นอน ที่เห็นกล่องๆอยู่ข้างในอันนั้นไปสั่งทำมา เดี๋ยวเอามาให้ดูทีหลัง
ไม่ต้องไปสน Prop ในตู้นะครับ ไม่เกี่ยว :iconfreak:

ทีนี้เราก็ไปสั่งตัดกระจก หรือแผ่นอะคลิลิคก็ได้ ขนาด 26x38 cm. ถ้าซื้อตู้แบบนี้นะ
ถ้ากระจกหนา 5mm. ก็ประมาณ 60บาท สั่งเจียขอบให้มนด้วยนะ เดี๋ยวจะบาด ผมใช้แบบนี้
ถ้าอะคลิลิคหนา 3mm.ก็ประมาณ 80บาท หนา5mm.ก็ 100บาทมั้ง  สั่งร้านพลาสติกตัดตามขนาดได้เลยครับ

แล้วลองถามที่ร้านดูว่ามีขายตัวที่จับบานเปิดปิดรึเปล่า ของผมซื้อมาเป็นชุด ขาย 75บาท ไม่ได้เช็คราคาร้านอื่นเพราะเอาสะดวก
ชุดนึงมี 3 ตัว คือตัวจับกระจก บน ล่าง และตัวยึดแม่เหล็กครับ

ไปดูที่homepro ก็มีของ hafele ฮาฟเล่ห์นั่นแหละ เขียนถูกรึเปล่าจำไม่ได้ จะแยกขาย
เป็น ที่จับกระจกบนล่าง 28บาทต่อชุด ที่ยึดแม่เหล็ก 70-90บาท เป็นแบบกดแล้วเด้งเข้าออก ดีแต่แพงอะ

1 ไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการทำครับลืม แต่ก็ง่ายๆ บ้านมีสว่านก็ วัดตำแหน่งรูบนล่าง แล้วเจาะ ฝังพุกพลาสติกที่ยึดแกนบนล่าง
แล้วเอากระจกมาเสียบเข้าไป กะระยะให้ตรงแล้วก็ขันน๊อต
2 ติดที่ยึดแม่เหล็กเข้ากับตู้ แล้วขันน๊อตซะ
3 สุดท้ายก็เอาที่จับมาเสียบกับกระจกก็เสร็จเรียบร้อย
ทำแค่ ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ

มาดรูปตอนเสร็จครับ

ดูดีขึ้นมาทีเดียว

ทางซ้ายคือแกนที่ให้มาติดบนล่าง และทางขวาคือที่จับและยึดกับแม่เหล็ก ลองเปิดดู

ใส่โมได้เยอะมั้ย ก็พอดูนะ

ดูเรียบร้อยสะอาดตาดี

ทำเสร็จรวมราคา 650 บาท เทียบกับตู้ข้างๆ 5500 บาท โอ้ววววว ทำ2ตู้ซ้อนกันก็ 1300เอง
เสียดายน่าจะทำไฟติด

หรือว่างๆตัดกระจกมาติดด้านหลังเพิ่มก็ได้ครับ เพราะของผมตู้เป็นสีโอ๊คเข้ม ถ้าใครซื้อสีอ่อนตู้จะสว่างกว่านี้นะ
ใครอยากได้ชั้นขั้นเป็นกระจกก็ ไขเอาชั้นเก่าออก ตัดกระจก ซื้อแป้นรองกระจกมาติดก็เสร็จครับ สวยเลย

เทียบดูกับตู้อะคลิลิคอันนี้สั่งทำมา เปิดปิดได้อันละ 430บาท

เปิดได้

โหอย่างนี้ ทำตู้เองดีกว่า 555 

พอดีวันนี้ผ่านร้านเจ้าเดิม จริงๆมันอยู่ปากซอยบ้าน ยังไงก็ผ่าน ลงไป แล้วก็ขนขึ้นรถ เลิกงานเย็นก็มานั่งทำอีกอัน เอ้กๆ :iconhappy:

มาดูวิธีทำแบบง่ายๆนะครับ

โชคดีทุกท่าน ข้าพเจ้าลอยตัวมีตู้เพิ่มแล้ว :iconlol:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:21:22 PM โดย K »

ออฟไลน์ Noah

• *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
Re: มาทำตู้โชว์กันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:57:30 PM »
ได้ตู้โชว์ราคาประหยัดแล้ว
ต่อไปขอเป็นวิธีการสร้างบ้านไว้วางตู้โชว์ราคาประหยัดบ้างน่ะครับ  :iconlol:

tack77

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:14:19 PM »
เหมาะกับคนที่มีสมาธิและมีฝีมือด้วยครับ ผมเองสมาธิสั้น หยิบจับอะไรมือก็สั่นแล้ว+กับฝีมือทางศิลปะผมห่วยเป็นทุมเดิม
ก็ต้องหาเงินซื้อตู้โชว์กันต่อไปครับ :iconcry:

ออฟไลน์ RUKI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:30:18 PM »
มีฝีมือดีจริงๆครับ ของผมคงไม่มีเวลาทำเอง คงหาซื้อสำเร็จเอา
ตอนนี้ผ่านร้านเฟอร์ก็พยายามเหล่มองว่ามีตู้ใสมั้ยตลอดเลย
(อยากได้มากๆ)

ออฟไลน์ nootor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:58:39 PM »
มีอยู่ 3 ใบ ไปโมดีก่า ขอบตุณครับ

ออฟไลน์ furlong

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:20:53 AM »
น่าสนครับ ไอเดียแจ๋ว

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:57:47 AM »
ไอเดียบรรเจิด ขอบคุณครับ~~

กำลังกลุ้มไม่มีที่ใส่โมพอดี :iconlike:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:12:25 AM »
สุดยอดที่สุดครับ สำคัญมากคือถูกคอดๆ  :iconfreak:
น่าปักหมุดนะครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:09:21 AM »
ไอเดียดีครับ ประหยัดตังค่าตู้โชว์เอาไว้ซื้อโมดีกว่า :iconlol: อ้อบานพับนั้นน่าจะยี่ห้อ Hafele(เฮเฟเล่)ครับ

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:27:09 AM »
เห็นด้วยครับ  อยากให้ปักหมุดไว้เป็นไอเดียต่อยอดให้คนอื่น นำไปปรับทำกับตู้โชว์ของตัวเองครับ

ออฟไลน์ freedom19

• **
  • Like: -15
  • SD Never Die
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:43:15 AM »
ถ้าเป็นอะคลิลิคใช้อะไรตัดได้มั่งอะครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:46:14 AM »
ย้ายมาห้องเทคนิค + ติดหมุดให้นะครับ

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:22:38 AM »
ถ้าเป็นอะคลิลิคใช้อะไรตัดได้มั่งอะครับ

ใช้พวกเลื่อยฉลุแบบมือ หรือเอาเร็วหน่อยก็แบบไฟฟ้า ก็ได้ครับ แล้วแต่กำลังซื้อ

แต่ตัดพวกนี้ต้องระวังตอนเวลาตัดนะครับ ต้องค่อยๆตัดไปเรื่อยๆ ไม่งั้นตอนตัดมันจะร้าวได้ง่ายโดยเฉพาะแผ่นบางๆ

ออฟไลน์ aeksang

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:25:52 AM »
ไอเดีย กับฝีมือสุดยอดไปเลยครับ ผมเคยลองเอาตู้เสื้อผ้าเก่ามาทำยังไม่สวยเท่านี้เลยคับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:05:11 PM »
อะคลิลิค ตอนไปซื้อที่ร้านก็บอกความหนา บอกขนาดที่ต้องการไปเลยครับ เดี๋ยวเค้าตัดให้

เสาร์อาทิตย์นี้จะทำอีกใบเดี่ยวมาupวิธีทำให้ดู ง่ายๆครับ มีอะไรใช้อันนั้น

ได้ตู้โชว์ราคาประหยัดแล้ว
ต่อไปขอเป็นวิธีการสร้างบ้านไว้วางตู้โชว์ราคาประหยัดบ้างน่ะครับ  :iconlol:

วิธีสร้างบ้าน ถ้าเอาจริงนี่ออกแบบให้ได้แต่ขอเป็นหลังไมค์ละกัน :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2009, 12:11:01 PM โดย ong »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 05:23:36 PM »
   :iconvsign:  ฝีมือดีมากเลยครับ  :iconnasty: เสียดายที่บ้านผมเเทบจะไม่มีที่วางตู้เเล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ adc

• *
Re: มาทำตู้โชว์กันเถอะ+วิธีทำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:50:15 AM »
มีอีกวิธีง่ายกว่านี้ เนื่องด้วยตู้นี้เป็นตู้โชว์ไม่ใช่ของเล่นที่เอาออกมาบ่อยๆ แบบนี้ยังไงก็ยังมีฝุ่นครับ ที่บ้านก็มี ตั้งไว้ยังไงก็ฝุ่น

ถ้าลองแบบนี้นะครับ แทนที่จะทำเป็นบานพับ เปลี่ยนเป็นแผ่นพลาสติกใส ตัดให้ใหญ่กว่าช่องนะครับเจาะรู 4 มุม หาน๊อตสวยๆ มีติดลงไป ถ้าขยันใช้เทปกำมะหยี่ติดขอบแผ่นพลาสติกส่วนที่มันติดกับตัวตู้ คราวนี้กันฝุ่นได้ค่อนข้างดีกว่าแบบบานพับ

แต่จะยุ่งยากตอนเปิดออกมาต้องไขน๊อต 3 ตัว เหลือตัวนึงไว้ยึดแผ่นไม่ให้หล่อน แต่ทั้งนี้ต้องดูพื้นที่ก่อนว่าเจาะได้หรือไม่ เคยคิดจะทำแต่หาที่วางไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้วาด

ออฟไลน์ Gladius

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 04:35:01 AM »
มีอีกวิธีง่ายกว่านี้ เนื่องด้วยตู้นี้เป็นตู้โชว์ไม่ใช่ของเล่นที่เอาออกมาบ่อยๆ แบบนี้ยังไงก็ยังมีฝุ่นครับ ที่บ้านก็มี ตั้งไว้ยังไงก็ฝุ่น

ถ้าลองแบบนี้นะครับ แทนที่จะทำเป็นบานพับ เปลี่ยนเป็นแผ่นพลาสติกใส ตัดให้ใหญ่กว่าช่องนะครับเจาะรู 4 มุม หาน๊อตสวยๆ มีติดลงไป ถ้าขยันใช้เทปกำมะหยี่ติดขอบแผ่นพลาสติกส่วนที่มันติดกับตัวตู้ คราวนี้กันฝุ่นได้ค่อนข้างดีกว่าแบบบานพับ

แต่จะยุ่งยากตอนเปิดออกมาต้องไขน๊อต 3 ตัว เหลือตัวนึงไว้ยึดแผ่นไม่ให้หล่อน แต่ทั้งนี้ต้องดูพื้นที่ก่อนว่าเจาะได้หรือไม่ เคยคิดจะทำแต่หาที่วางไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้วาด

ออฟไลน์ bANG

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 07:36:42 AM »
^^ถ้าไม่เปนการลบก่วน อยาก เห็น ตู้ ข้างๆ จั่ง เลย  :iconwish:

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:01:36 AM »
งบแค่650ได้ตู้งามหยดย้อย :iconhappy: