ผู้เขียน หัวข้อ: Review นอกไลน์กับปู่ก็อตจิ S.H. MonsterArt Godzilla  (อ่าน 4770 ครั้ง)

ออฟไลน์ judgemaster

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
Review นอกไลน์กับปู่ก็อตจิ S.H. MonsterArt Godzilla
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:25:05 PM »
สวัสดีชาว TG ทุกคนนะครับ ผมเองก็เป็นสมาชิก TG มานานมากแล้วคนหนึ่ง พึ่งจะมีโอกาสลองรีวิวของเล่นให้เพื่อนๆดูครั้งแรกครับ กับของเล่นนอกไลน์ที่ไม่ใช่กันพลานั่นคือ S.H. MonsterArts Godzilla

นี่เป็นโมเดลนอกไลน์จากกันพลาตัวแรกของผมครับ  :iconcry: หลังจากที่ได้ดูภาพยนต์ในตอนล่าสุดแล้วทนกิเลสไม่ไหว ก็เลยพรีออเดอร์มาทั้งสองตัวเลย (ver. 2014 น่าจะมาประมาณเดือนตุลาคมครับ) สำหรับตัวแรกที่ได้มา ตัวโมเดลน่าจะอยู่ในช่วงซีรี่ย์ปี 1990 นะครับตามความรู้สึกผม แต่พอลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดู ใน amazon บอกว่าเป็น 1995 ซึ่งมันเป็นภาค vs destroyer ซึ่งมันเป็น burning นี่นา ช่างเถอะครับเรามาดูกันที่ตัวแพ็คเกจจิ้งกันก่อนเลย
(ปล. เรื่องรูปอาจจะไม่ชัดนะครับ เพราะผมลดความละเอียดลงมา เว็บที่ผมฝากประจำมันให้ไม่เกิน 2 mb ใครมีเว็บที่ให้มากกว่านั้นรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  :iconcry:)

สำหรับด้านหน้ากล่อง และด้านหลังกล่องซึ่งเผยให้เห็นถึงรายละเอียดและลูกเล่นเอฟเฟคที่แถมมาให้

แผงหลักจะเป็นตัวเจ้าก็อดจิที่เป็นมือกำมาให้ ส่วนมือแบบจะให้มาเป็นอะไหล่เอาไว้เปลี่ยน แล้วก็มีส่วนที่เป็นฐานเอฟเฟคที่เป็นลักษณะไฟที่พื้นครับ ไว้ต่อแกนเพื่อค้ำลำแสงจาก

มาเริ่มดูกันที่ภาพรวมพี่ก็อตกันนะครับ
สำหรับจุดขยับทั้งหมดของพี่ก็อตมีด้วยกันคือ หัว คอ แขน พุง ขา และหางครับ (ขออภัยกับการจัดฉากด้วยนะครับ พอดีผมกำลังอยู่ในช่วงย้ายฐานทัพใหม่)

ส่วนหัวและปาก ซึ่งหน้าตาค่อนข้างดุเอาเรื่องครับ ซึ่งเฮียแกจะก้มหัวได้แค่เท่าที่เห็นครับ และหมุนและเงยไปได้แค่นิดเดียว

ส่วนปากนั้นอ้าได้ขนาดพอดีกับเอฟเฟคลำแสงที่ให้มา

ส่วนของแขนจะยกขึ้นได้มาสุดก็แค่นี้ครับ ข้อมือสามารถถอดได้ระหว่างมือแบกับมือกำ

พุงซึ่งเป็นบอลจ้อย ผมว่ามันรับน้ำหนักไม่ค่อยอยู่ครับ จัดพี่ก็อตให้ยืนตรงๆ แต่พอจะไปจัดแขน จัดหางเท่านั้นแหละ พี่ก็อตจะหลังค่อมอีกแล้ว

ขาพี่ก็อตจะฉีกได้มากสุดแค่นี้ครับ

และยืนชิดได้แค่นี้

ซึ่งผมอยากลองให้พี่ก็อตทำท่าว่ายน้ำ ก็เลยจัดขาไปอยู่ด้านหลัง ปรากฏว่า  :icondisapp: ขาหุบไม่ได้ครับ ติดปล้องขาท่อนแรก อยากจะจัดท่าว่ายน้ำนี่ไม่ได้เลย (จะว่าไปก็อตจิของญี่ปุ่นก็ไม่ค่อยมีฉากว่ายน้ำให้เห็นนี่  :iconpale:)

หางซึ่งน่าจะขยับได้อิสระสุดแล้วครับ หางจะแบ่งออกเป็นหลายท่อนครับ ในส่วนท่อนแรกสุดจะหมุนได้ 360 องศาเลย แต่การเบนหางไปทางซ้ายและขวาแทบจะทำไม่ได้
แบบหางปกติ  :iconsmile:

หางตก  :icondizzy:

หางกระดิก  :iconhappy:

โดยรวมครับ ถ้าจะเบนหางไปด้านข้าง ต้องมาขยับที่ปล้องท้ายๆ

มาดูกันที่เอฟเฟคที่ให้มาครับ ให้มาสามส่วนคือฐาน แกนค้ำลำแสง แล้วก็ส่วนของลำแสง ตัวแกนค้ำจะเป็นน็อตยึด ส่วนตัวเอฟเฟคลำแสงส่วนปลายจะเป็นวีเชฟซึ่งพอดีกับปากพี่ก็อตครับ

แอคชั่นบีมมมมม ผิดเรื่องละ :iconpale:

ให้เพื่อนยืมไฟ

หมีก็อยากพ่นไฟ

เทียบเสกลกับ mg wing และ rg zgok ครับ พอๆกัน

เทียบกับชอฟไวนิลที่น่าจะเป็นเวอร์ 90s เหมือนกัน สัดส่วนตัวนี้สวยกว่ามาก

รวมแกงค์

ผมคงเปรียบเทียบกับ S.H.M ตัวก่อนๆไม่ได้นะครับเพราะว่าเก็บตัวนี้ตัวแรก เลยไม่รู้ข้อดีข้อเสียของตัวก่อนๆ ตอนนี้เพิ่งเรียนจบมีการมีงานทำคิดว่าจะตามเก็บตัวเก่าๆให้ได้ แต่ราคาแรงเหลือเกิน  :icondisapp: โดยรวมตัวนี้ผมคิดว่าสำหรับคนที่ชื่นชอบพี่ก็อตหรือโตมากับพี่ก็อตไม่ควรจะพลาดครับ สวยใช้ได้โดยทีเดียว  :iconlove:

ขอจบการรีวิวไว้ที่เท่านี้นะครับ รูปอาจจะน้อยไปนิด ไม่ค่อยได้เอามาจัดแอคชั่นเท่าไหร่ คิดว่าให้เป็นการกระตุ้นความอยากได้ละกันนะครับ รับรองมีไว้ถูกใจแน่นอนครับ

รบกวนขอคำแนะนำติชมด้วยนะครับจะเอาไปพัฒนา ไว้โอกาสหน้าถ้ามีโอกาสจะมารีวิวกันพลาด้วยครับ สวัสดีครับ  :iconwink:

แถมครับ กับตัว atomic roar ของ Godzilla 2014 bandai ซึ่งตัว atomic ray มันช่าง... :iconpale:

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: Review นอกไลน์กับปู่ก็อตจิ S.H. MonsterArt Godzilla
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:23:30 AM »
ตัวนี้คนละตัวกับเบิร์นนิ่งครับ ตัวนี้เป็นก็อตjr. ในภาคdestroyer อ่ะครับ ภาคนี้มีก็อตจิสองตัว
ตัวเบิร์นนิ่งคือตัวที่เราเห็นกันมาครับ ส่วนก็อตจูเนียร์คือตัวเล็ก พอเบิร์นนิ่งตายเพราะดูดนิวเคลียเยอะไปก็มีเจ้าจูเนียร์ที่โตเต็มวัยเพราะโดนรังสีตัวนี้มาแทนครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ tocodomo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
Re: Review นอกไลน์กับปู่ก็อตจิ S.H. MonsterArt Godzilla
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:32:53 AM »
หมีพ่นไฟ สุดยอด
โมก็อปมีไว้ต่อ โมแท้มีไว้ดอง

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 09:11:21 PM »
ไลน์นี้น่าสนใจมากครับ ผมเองก้เคยคิดจะเปิดไลน์นี้เหมือนกันเเต่ราคาต่อตัวสูง ได้เเต่มองอย่างเสียดาย ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ อุอุอุ :iconcry:

ออฟไลน์ judgemaster

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 10:40:39 PM »
ไลน์นี้น่าสนใจมากครับ ผมเองก้เคยคิดจะเปิดไลน์นี้เหมือนกันเเต่ราคาต่อตัวสูง ได้เเต่มองอย่างเสียดาย ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ อุอุอุ :iconcry:

ตัวเก่าๆราคาแรงมาเลยครับ
อยากจะไล่เก็บให้ครบ ไม่รู้ว่าจะทำได้เมื่อไหร่  :iconcry: