ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องนอกไลน์ by JinBikeR] บุรุษผู้ยืนหยัดต่อสู้มากว่า 100 ปี Hot Toys - Captain Harlock with Throne of Arcadia [โหลดโหดนรกแตก]  (อ่าน 11084 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<

[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] เทคนิคการถ่ายภาพแบบง่ายๆ ถ่ายอย่างไรให้ภาพออกมาดูดี คุณเองก็ทำได้ง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<

[พาเที่ยว] เก็บภาพมาฝาก Thailand Toy Expo 2014 >>>CLICK<<<

[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Repsol Honda NSR500'98 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MS-18E Kampfer >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai PG RX-78 GP01 Gundam GP01/Fb >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG Aile Strike Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-78-2 Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSN-001A1 Delta Plus >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X207 Blitz Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X102 Duel Gundam Assault Shroud >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X103 Buster Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSN-04 Sazabi "Ver.Ka" >>>CLICK<<<

[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Isaac Clarke (Dead Space 3) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Chogokin - Saber (Fate/Zero) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] S.H.Figuarts - War Machine >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] S.H.Figuarts - Iron Man Mark VI >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Batman DC Comics Variants >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Green Lantern DC Comics Variants >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Vincent Valentine [FFVII:AC] >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - G.E.M. Kakashi 2.0 & Naruto >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Real Action Heroes - Kamen Rider Blade >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Hot Toys - Iron Man Mark XXI Midas >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Figuarts Zero Hanma Family >>>CLICK<<<

ไม่ได้ทำ Full Review มานานมากๆ เวลาไม่ค่อยเอื้ออำนวยครับ ยิ่งกันพลาไม่ต้องพูดถึง ตั้งแต่ทำรีวิว Sazabi Ver.Ka เมื่อเดือน 1 ที่ผ่านมา
ก็ไม่ได้แตะตัวไหนอีกเลย แถมขายไปจนเกือบหมดบ้านแล้วด้วย ตอนแรกกะว่าปีนี้จะซื้อ Hi Nu Ver.Ka อีกซักตัว คงไม่ได้ซื้อแล้ว  :iconcry:

สำหรับวันนี้เลือกหยิบโมเดลชุดผ้ายี่ห้อกระฉ่อนโลก Hot Toys หรือหอยทอดมารีวิวให้ดูกันครับ โดยโมเดลตัวนี้มาจากภาพยนต์ Animation CG เรื่อง
"Space Pirate Captain Harlock" ที่ทาง Toei Animation Japan ได้ปลุกผีกัปตันฮาร์ล็อคขึ้นมาทำใหม่เมื่อปี 2013 นี่เอง โดยการ์ตูนชุด
Captain Harlock นั้นเป็นการ์ตูนสมัยรุ่นพ่อ 197x หากใครเกิดไม่ทันลองไปถามคุณพ่อดู น่าจะรู้จักการ์ตูนเรื่องนี้ดี เช่นเดียวกับคุณพ่อผม
ที่สมัยนั้นท่านก็เคยดูการ์ตูนเรื่องนี้เหมือนกัน แต่พอเอาเวอร์ชั่น 2013 ไปให้ดู ท่านกลับบอกไม่ค่อยสนุก สู้ตอนที่เคยดูเป็นการ์ตูนไม่ได้
แต่สำหรับคนรุ่นใหม่แล้วก็ถือว่าสนุกพอตัวเลย ภาพสวยมากๆ ที่สำคัญคือกัปตันฮาร์ล็อคสุด เท่จริงๆ เท่จนต้องเสียเงินซื้อกล่องนี้เลยครับ ฮ่าๆ

ขอเกริ่นถึงเนื้อเรื่องใน Space Pirate Captain Harlock 2013 สักนิดแล้วกันครับ เนื้อเรื่องเล่าถึงการอพยพไปอยู่ตามดาวต่างๆในกาแลคซี่ของมนุษย์โลก
จนวันหนึ่งทรัพยากรก็เริ่มหมดไปทำให้ทุกคนอยากกลับคืนสู่โลก แต่การขยายเผ่าพันธุ์ของมนุษย์ในขณะที่อยู่ดาวดวงอื่นนั้นรวดเร็วชนิดที่ว่ากลางคืน
ไม่ทำอะไร ทำลูกอย่างเดียว ไม่ใช่!! คือด้วยอัตราการเกิดของมนุษย์เพิ่มมากขึ้น โลกที่เป็นดาวดวงนิดเดียวจึงไม่สามารถรองรับจำนวนประชากรที่จะกลับมาได้ทั้งหมด
จึงทำให้มนุษย์ที่หวังจะกลับสู่โลกต่อสู้ห่ำหั่นกันจนเกิดเป็นสงครามขึ้น เรียกว่า "สงครามคืนถิ่น" จากนั้นรัฐบาลไกอาจึงได้เคลื่อนไหวโดยการแต่งตั้งให้โลกเป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์
ห้ามใครเข้าใกล้ ยกเว้นผู้ที่มีอำนาจระดับบิ๊กๆเท่านั้น "Harlock" นายทหารที่เคยรับใช้รัฐบาลไกอาและเป็นผู้นำกองเรือในภารกิจหยุดยั้งสงครามคืนถิ่น ไม่เห็นด้วยกับนโยบายของรัฐบาล
จึงเริ่มลุกขึ้นต่อต้านรัฐบาลเสียเอง แต่ลำพังแค่ Harlock กับพวกไม่กี่คนก็ไม่สามารถต้านทานรัฐบาลได้ ด้วยความโกรธแค้นของ Harlock ทำให้เขาพลาดทำสิ่ง
ที่เลวร้ายที่สุดต่อโลกไป และในเหตุการณ์ครั้งนี้ก็ได้สาปให้เขากลายเป็น "อมตะ" อยู่บนเรือ Arcadia เรือผีสิงที่มีจิตวิญญาณของเพื่อนรักของกัปตันสิงสถิตย์อยู่
และตลอดเวลากว่า 100 ปีที่ผ่านมา Captain Harlock ก็ได้ต่อสู้กับรัฐบาลไกอามาโดยตลอดจนกลายเป็นอาชญากรตัวฉกาจรหัส S-00999 ที่รัฐบาลต้องการตัวมากที่สุด

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง ต้องบอกว่าประทับใจสุดๆครับ ความละเอียดความสวยงามของตัวนี้ ผมถือว่าอยู่ในระดับ First Class ของ Hot Toys เลยทีเดียว
ปั้นหน้าได้เหมือนในภาพยนต์สุดๆ ตัวบัลลังก์ก็ทำได้สวยและอลังการมากๆ แม้ว้ามันจะแพงไปหน่อยก็เถอะ แต่ก็ไม่ผิดหวังครับ ตัวบัลลังก์ตอนแรกผมเห็นราคา
แล้วนึกว่าเป็นเหล็ก แต่ไม่ใช่ครับ เป็นพลาสติกนี่แหละ แต่ก็ไม่ใช่พลาสติกกากๆนะครับ เป็นพลาสติกตันๆที่หนักมาก ตัวเบาะสีแดงก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน
แต่ทำออกมาได้เหมือนเบาะจริงๆเลย จุดขยับของตัวโมเดลก็ถือว่าทำได้ดีตามมาตรฐาน ขยับง่าย โพสต์สนุก ตัวนี้ผมขัดใจอยู่ที่เดียว คือผ้าคลุมมันไม่ยอมยัด
โครงลวดมาให้ ทำให้ดัดผ้าคลุมไม่ได้ดั่งใจ กับวัสดุที่ใช้ทำผ้าคลุมด้านใน ผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลย เป็นผ้าเรียบๆที่ไม่มีความพริ้วเลย เวลาจับตัวโมเดล
ลงไปนั่งบนบัลลังก์ผ้าคลุมมันจะกระดกๆดูแล้วไม่สวย ต้องคอยมาจับดีๆอีก ส่วนตัวคิดว่าของราคาระดับนี้แล้วน่าจะใช้วัสดุที่ดีกว่านี้หน่อย แต่ถึงยังไงโดยรวมก็ประทับใจมากครับ

สำหรับพี่น้องชาว thaigundam ก็ถือซะว่าดูเล่นๆแก้เลี่ยนกันดั้มแล้วกันเนอะ เผื่อจะมีใครแตกไลน์บ้าง  :iconnasty:

ข้อมูลจำเพาะ
Manufacturer: Hot Toys
Scale: 1/6 (สูงประมาณ 33cm)
Series: Collectible Figure MMS
Original: Space Pirate Captain Harlock
Price: ราคาพรีฯ 10,900 บาท  ราคาหน้าร้าน 12,000 บาท
อีกเวอร์ชั่นที่ไม่มีบัลลังก์มาให้ ราคาพรีฯ 6,900 บาท  ราคาหน้าร้าน 7,600 บาท
ต่างกันแค่มีบัลลังก์กับไม่มีบัลลังก์อย่างเดียว สรุปแค่บัลลังก์ตัวเดียวราคา 4,000 กับ 4,400 บาท แพงแท้

เริ่มจากกล่องก่อนเลยครับ กล่องไซส์ใหญ่มากจริงๆ Art Work ถือว่าสวยเลยทีเดียว อ้อ เวอร์ชั่น With Throne of Arcadia มีกล่องน้ำตาลให้ด้วยนะครับ

เปิดฝากล่องออกมาจะเจอกับใบปิดอีกชั้น

มีทั้งหมดสองถาด

อุปกรณ์ที่ให้มามี Mr. Bird, Holding Gun, Holding Rapier, เข็มขัดพร้อมปลอกดาบ, ปลอกปืน
มือเปลี่ยน 3 คู่ (ติดอยู่ที่ตัว 1 คู่), กระดุม 3 เม็ด (ไว้ใช้ตอนถอดผ้าคลุมออกแล้วค่อยเอากระดุมนี้มาติดแทน)
จ๊อยท์มือสำรอง 1 คู่ พร้อมหมุดกางเกงสำรอง, สแตนด์พร้อมป้ายชื่อ, พวกชิ้นใสเอาไว้ตั้ง Mr. Bird บนไหล่กัปตัน, คู่มือ, และที่ขาดไม่ได้ก็คือบัลลังก์

Throne of Arcadia ขนาดใหญ่มากครับ สำหรับคนที่ใช้ตู้ของ Ikea จะไม่สามารถใส่บัลลังก์ไว้ชั้นบนได้ครับ แต่ใส่ชั้นอื่นได้พอดี

มาดู Overall ตัวกัปตันบ้าง

ตอนถอดผ้าคลุมครับ ในหนังไม่ได้เห็น(หรือเปล่า?) แต่พี่หอยจัดให้  :iconhappy:

มาดูจุดขยับกันครับ เริ่มจากหัวก่อน เงยหน้า-ก้มหน้า

หันหน้า

แอ่นตัว-ก้มตัว

บิดลำตัว จริงๆจะบิดกว่านี้ก็ได้ แต่ระวังๆกันหน่อย

พับข้อศอก พับข้อมือ

กางแขนขึ้นมา ถ้าจะยกให้สูงกว่านี้ต้องหมุนแขนเอา

ยกแขนขึ้นมา

จุดขยับช่วงล่าง

เทียบขนาดให้ดูครับ พยายามเทียบให้ดูหลายๆไลน์ คนไม่เคยเล่นจะได้เห็นภาพชัดๆครับ

เทียบกับ MG 1/100 Sazabi Ver.Ka

เทียบกับ RG 1/144 RX-78-2 Gundam

เทียบกับ Metal Build Destiny Gundam

เทียบกับ Metal Composite Psycho Gundam Mk-II (Neo Zeon)

เทียบกับ Figuarts Zero

เทียบกับไลน์ Play Arts Kai

เทียบกับ figma 1/12

ลองเทียบกับ Hot Toys ด้วยกันเองบ้าง กัปตันฮาร์ล็อคเราสูงพอสมควรเลย

สูงกว่าพวก Iron Man นิดหน่อย

เทียบกับพวก 18" นิ้วบ้าง ถ้าเป็นไซส์คนก็คือสเกล 1/4 ครับ หรือสูงประมาณ 45cm

เทียบกับ threezero x Bandai 'B/3' - Full Metal Ghost

มาแอคชั่นกันแบบยาวๆเลยครับ จัดเต็มที่สุดเท่าที่เคยทำมาเลย  :iconpunch:

แถมท้ายด้วยช่วงพิเศษ "The Game of Arcadia's Throne" บัลลังก์นี้ ใครๆก็อยากนั่ง  :iconnasty:

Mandarin: "หลังจากนั่งเก้าอี้ไม้กากๆมานาน วันนี้ขอลุงซักหน่อยเถอะ"  :iconnosebleed:

โทนี่กระต๊าก: "บัลลังก์นี้มันช่างเหมาะแก่การนั่งซ่อมชุดเกราะจริงๆเลย แหม่"  :iconmeow:

แม้แต่ Kamen Rider ผู้คอยปกป้องโลกยังต้องมาแย่งชิงบัลลังก์กับเค้า  :iconwink:

ดาวหางแดงทั้งสองก็ไม่น้อยหน้า บัลลังก์แดงแรง 3 เท่า  :iconnasty:

แต่ท้ายที่สุด ร้อยพันบุรุษหรือจะสู้เพียงหนึ่งสตรี  :iconcry:

จุดดี
- โมเดลสวย ปั้นหน้าเหมือน รายละเอียดดี บัลลังก์อลังการมาก
- บัลลังก์เอาไปเล่นกับตัวอื่นสบายๆเลย
- โพสต์ท่าง่าย ไม่ติดขัด

จุดด้อย
- บัลลังก์สวยจริง แต่แพงไปหน่อย
- ผ้าคลุมไม่ใส่โครงลวดมาให้ ดัดไม่ได้
- ผ้าคลุมด้านในที่เป็นสีแดงใช้วัสดุกากไปหน่อย ถ้าเปลี่ยนเป็นผ้าพริ้วๆจะสวยกว่านี้
- งกมือมาก มือที่ถืออาวุธได้มีแค่มือขวาอย่างเดียว น่าจะให้มือซ้ายมาด้วย ไหนๆก็แพงขนาดนี้แล้ว

จบแล้วครับสำหรับรีวิว Captain Harlock with Throne of Arcadia ถึงแม้ว่าค่าตัวจะสูงไปหน่อย แต่ถือว่าประทับใจ ไม่ผิดหวังครับ
ตัวนี้นอกกระแสด้วย ดูท่าทางของจะเข้ามาบ้านเราน้อย อนาคตมีแนวโน้มจะหายากและราคาแรงขึ้นครับ

พบกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 09:53:12 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ชอบThrone of Arcadia มากเลย เอาไปเล่นได้เยอะดีฮะ   :iconsmile:

พี่Jin ฝีมือถ่ายรูปสุดยอดเลย ยิ่งกว่ามืออาชีพซะอีก  :iconwish:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ chuzero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 09:34:19 PM โดย chuzero »

• กัน-โอตะ
ชอบThrone of Arcadia มากเลย เอาไปเล่นได้เยอะดีฮะ   :iconsmile:

พี่Jin ฝีมือถ่ายรูปสุดยอดเลย ยิ่งกว่ามืออาชีพซะอีก  :iconwish:
ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่ผมยังมือสมัครเล่นอยู่เลยครับ ยังต้องเรียนรู้ฝึกฝนอีกเยอะ  :icongift:

อย่างหล่อ
ขอบคุณครับ แต่เห็นตอนแรกบอกว่ารูปไม่ขึ้นใช่มั๊ยครับ ตอนนี้ผมแก้แล้ว ยังไงถ้ามีปัญหาอีกรบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ RX-K

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
...ขอบคุณสำหรับโอกาศ ที่พี่ให้ผมได้เห็นครับ
เพราะในฐานะคนที่ได้แต่มอง แบบผม
หลายๆดัวที่พี่เอามาลง ผมยังไม่เคยเห็นเลย
ขอบคุณครับ :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
   หน้าสวยมาก  ตัวก็สูงด้วย   

ปล.   บัลลังก์นี่ใช้เล่นได้คุ้มมาก  :iconlol:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
งานสวยมาก แต่สูงจริงๆแฮะ ชอบบัลลังค์อะ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• กัน-โอตะ
...ขอบคุณสำหรับโอกาศ ที่พี่ให้ผมได้เห็นครับ
เพราะในฐานะคนที่ได้แต่มอง แบบผม
หลายๆดัวที่พี่เอามาลง ผมยังไม่เคยเห็นเลย
ขอบคุณครับ :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:
โอ้ว ขอบคุณมากครับ ดีใจที่ชอบครับ  :iconcryjoy:

หน้าสวยมาก  ตัวก็สูงด้วย   

ปล.   บัลลังก์นี่ใช้เล่นได้คุ้มมาก  :iconlol:
บัลลังก์เล่นสนุกมากครับ เข้ากันได้กับหลายไลน์เลย ถ้าเป็นคนชอบจับฟิกมาเล่น หรือมาจัดท่าถ่ายรูปนี่คุ้มมากๆ ถึงแม้จะแพงไปหน่อยก็เถอะ  :iconvsign:

งานสวยมาก แต่สูงจริงๆแฮะ ชอบบัลลังค์อะ
ตัวนี้สูงจริงๆครับ บอดี้เป็นแบบสลิม สูงชะลูดเลย  :iconhappy:

ออฟไลน์ bee482

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ถ่ายภาพระดับโปรเลยครับ รีวิวยอดมากมีตัวเทพๆให้ดูด้วยชอบกัปตันโรเจอร์ เจอ กัปตันฮาร็อค

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ทุ่มทุนสร้างมากเลยครับ
ทั้งตัวประกอบเทียบเคียงและตัวหลักแต่ละตัวนี่ราคาใช้ได้เลยหละ... :iconlike:
ปล.สิ้นปีมี Guyver 1 ตัวสำเร็จออกผมก็ว่าจะลองแตะๆเข้าไปไลน์ Figure สำเร็จบ้างละ....ตอน Cobra ออกดันไม่ได้ซื้อ   :iconshy2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 07:23:12 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
งามมากครับ   :iconwinks: ถ่ายสวยจริงๆ

• กัน-โอตะ
โอ๊ะ เพิ่งเห็นว่ามีคอมเม้นท์เพิ่มด้วย ผมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเท่าไหร่ ไม่ค่อยได้เปิดดู
ถ้ากระทู้ไม่ได้เด้งอยู่หน้าแรกผมก็คงไม่เห็น หากไม่ได้ตอบทันทีต้องขอภัยด้วยครับ  :icongift:

ถ่ายภาพระดับโปรเลยครับ รีวิวยอดมากมีตัวเทพๆให้ดูด้วยชอบกัปตันโรเจอร์ เจอ กัปตันฮาร็อค
ขอบคุณมากครับ ฝรั่งมีกัปตันอเมริกา ส่วนญี่ปุ่นนั้นหนามีกัปตันฮาร์ล็อค  :iconlol:

ทุ่มทุนสร้างมากเลยครับ
ทั้งตัวประกอบเทียบเคียงและตัวหลักแต่ละตัวนี่ราคาใช้ได้เลยหละ... :iconlike:
เจ็บมาเยอะฮะ ฮ่าๆ  :iconcry:

สุดยอดเห็นแล้วเคลิ้ม
เคลิ้มแล้วต้องลองด้วยนะครับ  :iconvsign:

งามมากครับ   :iconwinks: ถ่ายสวยจริงๆ
ขอบคุณมากเลยครับ  :icongift: