ผู้เขียน หัวข้อ: [diorama] Double-o riser ending op เสร็จจนได้ค้าบ  (อ่าน 6663 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybear05

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
[diorama] Double-o riser ending op เสร็จจนได้ค้าบ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:43:14 PM »
สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องชาวไทยกันดั้ม ไม่ได้โพสมาหลายปีแล้ว ได้แต่ต่อดิบดับเส้นอยู่อย่างเดียว ตั้งแต่เริ่มเก็บไลน์ 1/100 มาถึงตอนนี้ก็เกือบ 7 ปีเต็มแล้ว ถึงเวลาที่จะขยับไม้ขยับมือ ฝึกปรึอฝีมือกันซะหน่อยแล้ว ตัวแรกที่ซื้อมาคือ double o 1/100 HG ตามมาด้วย o riser แต่ดัน เป็นแกะดำซิครับ เนื่องจากหลังจากตัวนี้ผมก็เก็บแต่ MG1/100 ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไงกับเจ้าตัวนี้ดี ประกอบกับกลับไปดู เจ้า series oo อีกรอบ ดันไปประทับใจตอนจบที่บักเซตน้อยถือปืน เจอสองเตา อยู่กลางน้ำ ตะใคร่ขึ้นเต็มตัวซะ ช่างเป็นอะไรที่ประทับใจจริงๆครับ ก็เลย เอาหวะ ไหนๆก็ไหนๆ ลองดูซะหน่อย แต่ปัญหามีอยู่ว่า จังหวัดที่ผมอยู่ดันไม่มีสีทำกันพลาขายซะด้วย ก็เลยแอบเนียนใช้สี อคลิลิกเอา หวังว่าจะโอเคนะครับ เอาหละ มาเริ่มกันเลย

จับ oo สวยๆงามๆมายำ จ้ำไฟจี้ไฟ กันเยินพอสมควร

จากนั้นก็เอามา weathering โดยสี อคลิลิก เสียดายจริงๆที่ไม่ได้ซื้ออีนาเมลไว้ตอนที่ไปเที่ยวสะพานเหล็ก

เพิ่มความสมจริงมากขึ้น จัดสีเงินมาบัดรอบ beam saber กับรอยกระสุนนิดๆหน่อย

กับการ weathering ครั้งแรกในชีวิต ถือว่าสนุกใช้ได้เลย แอบติดใจซะแล้วสิครับ
ต่อด้วยเริ่มทำฐานกันเลยนะครับ

วันนี้ขอฝากไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ซาโยนาระ
ขอบคุณที่รับชมครับบบบบบ

มาต่อกันเลยนะครับ หลังจากหายไปหลายวัน

เริ่มแรกครับ ละเลงสีลงในแผ่นโฟม เอาตามชอบเลยครับ ธีมที่ผมคิดคือทะเลฟ้าสดใสครับ

แต่นแต้นน พระเอกในวันนี้ครับ ซีลิโคนที่ใช้ทาร่องกระจกครับ เอาแบบชนิดใส
มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไปครับ
ส่วนราคานี่ อืมมมมมมม พอดีอันนี้ผมไปจิ๊กในโรงรถคุณพ่อมา ฮ่าๆๆๆ

จากนั้นก็บีบซิลิโคนทั่วๆโฟมเลยครับ ปาดให้บางๆหน่อยครับ จากนั้นเอาไม้บรรทัดตีๆตบๆซิลิโคนให้เป็นคลื่นๆครับ
รอให้แห้งหน้าตาก็จะออกมาประมาณนี้
แนะนำให้ทำในห้องที่อากาศถ่ายเทสะดวกนะครับ เพราะว่าเหม็นเปรี้ยวมาก ฮ่าๆๆ

ละเลงทำชั้นต่อๆไปครับ ต้องรอชั้นก่อนหน้านั้นแห้งสนิทก่อนนะ ต้องใจเย็นๆคับ
เอาสุดหล่อลงไปจัดท่า

เอาซิลิโคนพอกที่รอบๆส่วนที่อยู่ใกล้น้ำ จะให้ความรู้สึกเหมือนคลื่นกระทบมากขึ้นครับ

แอบไปตัดสายเมาส์เก่าๆมา

งบประมาณในการยำเล่นครั้งนี้ไม่รวมราคา OO riser

สีอคลิลิก 5 โทน = 120 บาท
พู่กัน หัวแบน และหัวกลม = 30 บาท
ซิลิโคน  = ฟรี
สายไฟ = ฟรี
ฐานโฟม = ฟรี

รวมทั้งสิ้น ไม่เกิน 150 บาท
หากท่านใดสนใจก็สามารถนำไปทำเล่นๆ DIY ในวันว่างๆได้นะครับ ส่วนน้องๆหนูๆที่อยากจะเอาไปทำเล่นดู
ต้องระวังเรื่องไฟ ความร้อนด้วยนะครับ ควรมีผู้ปกครองอยู่ด้วยใกล้ๆเพราะว่าอันตรายอยู่พอสมควร

พบกันใหม่ในวันสบายๆ สวัสดีครับ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 06:19:44 PM โดย babybear05 »

MaChanin

• บุคคลทั่วไป
Re: [diorama]Double-o riser ending op
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 01:53:27 AM »
รอยกระสุน รอยฟัน ทำยังไงคับ เจ๋งมากอ่ะ

ออฟไลน์ babybear05

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
Re: [diorama]Double-o riser ending op
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 06:00:10 PM »
รอยกระสุน รอยฟัน ทำยังไงคับ เจ๋งมากอ่ะ

รอยบีมเซเบอร์ผมใช้คัตเตอร์ลนไฟค่อยๆปาดครับ ส่วนรอยกระสุน ใช้ลวดเบอร์ใหญ่ๆครับลนไฟเช่นกัน คว้านขนาดตามชอบเลยครับ ตามด้วยใช้สีอคลิลิกสีดำweathering นำไปก่อน แล้วเอาสีเงินมาปัดๆทีหลังครับ

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
Re: [diorama] Double-o riser ending op เสร็จจนได้ค้าบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 06:37:20 PM »
ตัวหุ่นก็ดูสมจริง ตัวฉากก็สีสวยมากเลยครับ ได้อารมณ์ ทะเลดีจัง :iconcry:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: [diorama] Double-o riser ending op เสร็จจนได้ค้าบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:34:52 AM »
แอบดูอยู่ครับ
ชอบๆ
atinatv

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 12:48:56 PM »
สวยมากครับ โดนมาหนักเลยแบบนี้ หาเรือมาวางในน้ำด้วยคงจะสวย
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....