ผู้เขียน หัวข้อ: กันพลาตัวแรก Zeta Ver. 2.0  (อ่าน 4906 ครั้ง)

ออฟไลน์ khun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
กันพลาตัวแรก Zeta Ver. 2.0
« เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:10:04 PM »
สวัสดีครับ นี่ผลงานแรกของผมครับ หลังจากอ่านตามเว็บต่างๆ รวบรวมอุปกรณ์ต่างๆ แล้วก็ซื้อโมมาดองข้ามปี   :iconpale:

ได้ฤกษ์ลงมือทำเองซะที  :iconhappy: ไม่มีรายละเอียดอะไรมากนะครับ แค่ต่อแล้วทำสีแอร์บรัช เกิดมาเพิ่งเคยจับนี่ล่ะ งานนี้ชิ้นแรกเลย  :iconwink: อุดขัดนิดหน่อย แต่ไม่เห็นเลย 555 ทำไปทำไม  :iconcry:

เชิญชมครับ ภาพอาจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ่ายจากมือถือครับ ไม่มีกล้องอ่ะ ฉากหลังก็ฝากล่องนั่นแหล่ะ  :iconnasty:

โพสต์ตามฝากล่อง 

หลุด ลืมตัดเส้น ส่วนสีเหลืองทั้งหมดเลย  :icondisapp:

v fin หักอ่ะครับ ไม่รู้แก้ยังไง? มันเป็นพลาสติกนิ่มๆ ไม่กล้าใช้cementทา

รอยขอบสติ๊กเกอร์แก้กันยังไงเหรอครับ หรือต้องใช้ดีคอลน้ำ? เห็นแล้วแอบขัดตา  :iconpunch:

งมอยู่นานว่าจะใส่ไอพ่นเข้าไปยังไง ชิ้นข้างในเล็กมาก

จบละครับ  ขี้เกียจจับโพสต์นึกท่าไม่ออก ยืนไม่ค่อยจะอยู่ ปืนก็จับไม่อยู่ ต้องหนีบจั๊กกะแร้ตลอดเวลา  :icondizzy:    ขอบคุณครับ :iconlove:

ออฟไลน์ Me_Me

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
Re: กันพลาตัวแรก Zeta Ver. 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:53:41 PM »
ตัวแรกก็ทำไดแจ่มเลยครับ มาอีกเรื่อยๆ เลย

ออฟไลน์ undertaker555

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
Re: กันพลาตัวแรก Zeta Ver. 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:22:10 PM »
เนียนสวยเลยครับ งานสะอาดดี
สติ้กเกอร์ตัดให้ชิดขอบตัวหนังสือแล้วแปะจะดูเนียนตาขึ้น

ว่าแต่ไม่มีรูปตอนแปลงเป็นยานบ้างหรอครับ ^^

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:18:02 AM »
พยายยามแปลงแล้ว หักไปสามชิ้น +สีถลอก เลยเลิกเลยครับ :iconcry:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 09:10:45 AM »
สำหรับงานชิ้นแรกขออนุญาตติเพื่อก่อนะครับ

งานขัดบริเวณที่มีรอยบุ๋มยังเห็นอยู่ค่อนข้างชัดเจน ให้ทำการขัดอีกจนไม่เห็นความมันที่ชิ้นพลาสติกเท่ากันทั้งชิ้น

งานติดสติกเกอร์ควรใช้artknifeตัดขอบออกให้ชิดตัวหนังสือที่สุดจะได้ไม่เห็นขอบสติกเกอร์ชัดครับ

อื่นๆโดยรวมดูดีแล้วครับ สู้ๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:24:02 AM »
ตัวแรกได้ขนาดนี้ก็หรูแล้วครับ
ตัวแรกของผม ห่วยกว่านี้อีก :iconfreak:
มีโอกาสพัฒนาได้อีกไกลครับ
ขอให้สนุกกับการทำโมเดลนะะครับ :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:56:02 PM »
สำหรับงานชิ้นแรกขออนุญาตติเพื่อก่อนะครับ

งานขัดบริเวณที่มีรอยบุ๋มยังเห็นอยู่ค่อนข้างชัดเจน ให้ทำการขัดอีกจนไม่เห็นความมันที่ชิ้นพลาสติกเท่ากันทั้งชิ้น

งานติดสติกเกอร์ควรใช้artknifeตัดขอบออกให้ชิดตัวหนังสือที่สุดจะได้ไม่เห็นขอบสติกเกอร์ชัดครับ

อื่นๆโดยรวมดูดีแล้วครับ สู้ๆ :iconvsign:

ขอบคุณครับ แต่ว่าหมายถึงตรงไหนเหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ หรือว่าหมายถึงสีเหรอครับ ผมพ่นหนาไม่ค่อยเท่ากันเลยครับ

บางชิ้นก็พ่นเยิ้มนิดหน่อย อย่างตรงหัว กับส่วนขาวๆตรงปีก ไฮไลท์หายหมดเลย  :icondisapp: บางชิ้นก็สากเชียว แต่กะจะพ่นเคลียด้าน

คิดว่าตอนพ่นเคลียคงช่วยได้เลยปล่อยไป  แต่ตอนถ่ายงานนี้ยังไม่ได้ปิดเคลียเลยครับ ตื่นเต้น เลยรีบจับมาถ่าย  :iconwish:

บทเรียนที่1 พ่นโครงแล้วควรขูดสีแถวข้อต่อออก  ตอนนี้แขนหักไปแล้ว 555

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 05:20:38 PM »

ขอบคุณครับ แต่ว่าหมายถึงตรงไหนเหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ หรือว่าหมายถึงสีเหรอครับ ผมพ่นหนาไม่ค่อยเท่ากันเลยครับ

บางชิ้นก็พ่นเยิ้มนิดหน่อย อย่างตรงหัว กับส่วนขาวๆตรงปีก ไฮไลท์หายหมดเลย  :icondisapp: บางชิ้นก็สากเชียว แต่กะจะพ่นเคลียด้าน

คิดว่าตอนพ่นเคลียคงช่วยได้เลยปล่อยไป  แต่ตอนถ่ายงานนี้ยังไม่ได้ปิดเคลียเลยครับ ตื่นเต้น เลยรีบจับมาถ่าย  :iconwish:

บทเรียนที่1 พ่นโครงแล้วควรขูดสีแถวข้อต่อออก  ตอนนี้แขนหักไปแล้ว 555

อย่างรูปสุดท้ายตรงชิ้นส่วนสีแดงที่ปีกครับ เวลาหล่อชิ้นส่วนพลาสติกเมื่อชิ้นส่วนเย็นตัวลง จะมีการหดหรือยุบตัวลง

ยืมรูปจากDalongมาหน่อยเห็นชัดดี จากรูปถ้ารูบุ๋มลึกมากให้ใช้พุ๊ตตี้พอกแล้วขัดออกครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 08:28:38 PM »
พ่นสีตัวแรกออกมาได้ขนาดนี้ฝีมือดีมากๆเลยครับ รวมๆก็พ่นได้เรียบสวยครับ
เรื่องดีคอลเหมือนที่หลายท่านว่าตัดให้ชิดขอบเข้าไว้ครับ แต่ผมว่าหาดีคอลนำ้มาใช้ดีกว่าครับ
จะดูดีขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 02:18:34 AM »
งานตัวแรกถือว่า OK เลยครับ / แต่ยังมีหลายจุดที่พ่นไม่เรียบเนียนนัก...สู้ๆครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 09:34:24 PM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ กลับไปพ่นเคลียกะตัดเส้นเพิ่มมาแล้ว เรื่องดีคอลนึกว่าพ่นเคลียทับแล้วจะหาย เลยแปะมันทั้งอย่างงั้นเลย  :iconfreak:

จะไปกรีดบนตัวโมเลยก็กลัวงานงอกกว่าเดิม พ่นสีก็ไม่รู้เป็นไฮไลท์หรือไฮเลอะ แต่กลับไปพ่นเคลียแล้ว รวมๆดูเข้ากันกว่าเดิม ดูไกลๆก็พอถูไถน่า เข้าข้างตัวเอง :iconlol: 

ไว้แก้ตัวงานหน้านะครับ 

เดินผ่านก็ต้องแวะมองทุกทีเลยอ่ะ ใครเป็นเหมือนกันมั้ยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:10:13 AM »
สวยกว่าตัวแรกของผมเยอะเลยครับ
สู้ๆครับ
atinatv