ผู้เขียน หัวข้อ: One Piece - Going Merry [3800 YEN]  (อ่าน 8130 ครั้ง)

ออฟไลน์ bever1982

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
One Piece - Going Merry [3800 YEN]
« เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 02:27:24 AM »
ส่วนตัวแล้วไม่ได้ต่อโมเดลมานานมากแล้วครับ เคยฮิตๆสมัย G-Gundam โมเดลเก่าค้างสต็อคลดราคาเยอะๆมี 1/144 ครบเซตเลยครับ แล้วก็เลิกเล่นไป โมเดลกล่องนี้ซื้อมาเมื่อปีที่แล้วจากทริปไปญี่ปุ่นครับ แต่ไม่ได้มีเวลาลองต่อจริงจังสักที ช่วงนี้รู้สึกฮิตดู One Piece กะ ผ.บ. เลยเอามาลองต่อกัน ตั้งใจว่าจะไม่ทำสีครับ ตัดเส้นนิดหน่อยตามมีตามเกิดไป เพราะร้างรามานานกลัวมันพังน่ะครับ กว่าจะเอามาถ่ายรูปก็ตอนมันเสร็จแล้ว จะเอามารีวิวให้ดูต่อไปนี้นะครับ

รูปที่ 1 กล่อง One Piece - Going Merry [3800 YEN] ราคาที่ซื้ออมาจาก YODOBASHI แค่ 1980 เยนเองครับ ตีเป็นเงินไทยก็ประมาณ 700 บาท

รูปที่ 2 ชิ้นส่วนมีสีมาให้พอสมควรครับ A-K รวมแล้ว 11 แผง

รูปที่ 3 มีคู่มือภาษาญี่ปุ่นมาให้ ตอนติดดีคอลนี่เป็นปัญหาเลยครับต้องหาคู่มือแปล และส่วน DECAL ที่แถมมาประกอบไปด้วย FOIL DECAL x 2 (ใช้หมดแผง) และให้เลือกใช้ระหว่าง WATER DECAL และ CLEAR DECAL ครับ (ผมเลือกใช้ WATER DECAL)

รูปที่ 4 ด้านหลังคู่มือมี Color Guide ให้ครับ แต่คงไม่ได้ทำสี อุปกรณ์ไม่พร้อมจริง เลยแค่ตัดเส้นไปตามมีตามเกิดครับ หลังจากนี้จะขอขอตัดไปรูปที่ต่อเสร็จแล้วเลยนะครับ เพราะไม่ได้ถ่ายระหว่างต่อมา

รูปที่ 5 ด้านหน้า ตัดเส้นแค่หน้าตา Merry เท่านั้นครับ ส่วนสติกเกอร์ใบเรือเป็น Water Decal ผ.บ. ขอติดเองครับ แอบทำให้เรียบยากครับเพราะแผ่นค่อนข้างใหญ่

รูปที่ 6 ด้านขวา มีสติกเกอร์มาให้พอควรครับ กราบเรือ ท้องเรือ ใบเรือ หน้าต่าง และธง ตัดเส้นนิดหน่อยแต่ต้องสังเกตนะครับ

รูปที่ 7 ด้านซ้าย ไม่ต่างจากด้านขวาครับ เชือกสมอเรือเป็นเชือกจริงครับต้องร้อยออกมาจากเดือยในเรือ โดยมุมนี้จะเห็น ซันจิที่สวนส้ม และ อุซปที่ยอดเสากระโดงเรือ

รูปที่ 8 ด้านหลัง โซโลเฝ้าท้ายเรือข้างๆปืนใหญ่อยู่ครับ

รูปที่ 9 มุมเฉียงหน้า 45 องศา ทำให้เห็นทั้งเรือครับ

รูปที่ 10 มุมเฉียงหลัง 45 องศาอีกมุม จะได้ชัดเจนขึ้นครับ

รูปที่ 11-13 ผมจะเริ่มใช้แสง เผื่อมันจะดูดีขึ้นนะครับ โดยส่วนตัวชอบพลาสติกที่เป็นเชือกเรือครับให้มาค่อนข้างพอดี กับการประกอบซึ่งจะต่างกับ GRAND SHIP COLLECTION ที่ให้มาเป็นพลาสติกทั้งแผ่นทำให้ไม่เห็นมิติของเรือครับ

รูปที่ 14 กล่องนี้แถมโมเดล CHARACTER มาให้ 6 คนนะครับและ ACCESSORIES 4 อย่าง ถังไม้ ลังไม้ หับสมบัติ ปืนใหญ่ เริ่มจากคนแรก กัปตันเรือลูฟี่กับตำแหน่งที่ตำแหน่งประจำบนหัวเรือ

รูปที่ 15 ลูกเรือคนที่ 1 โซโล ต้องมาติดฐานกาวเองครับ ประจำอยู่ท้ายเรือ

รูปที่ 16 ลูกเรือคนที่ 2 นามิ ต้นหนเรือมาอยู่ใกล้สมอเรือครับ

รูปที่ 17 ลูกเรือคนที่ 3 อุซป มาอยู่บนเสากระโดง ธงเรือเป็นสติกเกอร์นะครับ ส่วนขอบๆธงใช้สีดำแต่งเอา

รูปที่ 18 ลูกเรือคนที่ 4 ซันจิ แอบมาสูบบุหรี่อยู่ตรงสวนส้มของคุณเบลเมล ไว้ว่างๆจะหาสีมาระบายผลส้ม

รูปที่ 19 ลูกเรือคนที่ 5 ? ชอปเปอร์ เป็นตัวเดียวที่ให้ฐานมาเลยครับไม่ต้องติดกาว

รูปที่ 20 ผมชอบตรงส่วนนี้ของเรือที่สุกเลยครับ มันทำให้เรือดูเป็น One Piece จริงๆ

โดยรวมแล้วโมเดลกล่องนี้ประกอบง่ายครับ แต่ถ้าจะให้สวย ต้องลงสี ประตู หน้าต้าง เสากระโดง ตัวละคร และ ตัดเส้นครับ ถึงจะครบจริงๆ ส่วนคืนนี้ฝันดีราตรีสวัสดิ์นะครับ คราวหน้าจะเอาอีกกล่อง Thousand Sunny ที่ยังไม่ได้ต่อมารีวิวกันให้ดูอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 02:31:23 AM โดย bever1982 »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: One Piece - Going Merry [3800 YEN]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:21:59 AM »
ถ่ายรูปรีวิวได้ดีครับ ชอบภาพสุดท้ายคับ ได้ฟิลลิ่งมัก

เคยคิดจะซื้อเหมือนกันเรือของเเก๊งหมวกฟางนี่ เเต่ ต่อเสร็จไม่รู้จะไปตั้งที่ไหน

ทำสีเสร็จไม่วายต้องเเยกชิ้นลงกล่องกระมัง....

รอดู Thousand Sunny ต่อโลด  :iconsmile:

ออฟไลน์ Nashse7en

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ฝากตัวด้วยนะครับ มือใหม่ กริ้งๆ
Re: One Piece - Going Merry [3800 YEN]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:25:46 PM »
ดูดีมากเลยคับ  รอชมลำต่อไปครับ เพื่อกระตุ้นกิเลส  :iconfreak:
ฝากตัวด้วยนะครับ มือใหม่ กริ้งๆ