ผู้เขียน หัวข้อ: SD BB Legend Knight Gundam หัดทำสีเมทัลลิค ไฮไลท์และอุดขัดครั้งแรกครับ  (อ่าน 3644 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigEvangel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผมจะเอาผลงานหัดทำสีมาให้ติชมครับ
สีที่ใช้เป็นสีของ Mr.Color ทั้งหมด
ส่วนเกราะใช้สี Chrome Silver SM06 (พ่นสีดำไปก่อนเพื่อช่วยเพิ่มความเงา)
ส่วนสีน้ำเงินใช้ Cobalt Blue+White ทำไฮไลท์ด้วย Blue+Black
สีแดงใช้ Red Madder + White ทำไฮไลท์ด้วย Smoke Grey
สีเหลืองใช้ Yellow+White+Orange
ตัดเว้นด้วยเอนาเมลสีดำ วอชติดบ้างไม่ติดบ้าง ส่วนใหญ่จะตรงจุดกระดุมบนตัวเกราะ :iconcry:
พ่นเคลียร์ด้านแค่ส่วนผ้าคลุม ส่วนอื่นไม่พ่นเคลียร์เลย กลัวสีเงินมันหมองลง
มาดูตัวงานเลยดีกว่าครับ

ส่วนหน้ากากตอนแรกมาเป็นชุบ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบสีชุบเลย จึงเอาไปลอกออกด้วยไฮเตอร์ แล้วพ่นสีเงินเองไป จะได้ดูเป็นเกราะวัสดุเดียวกันทั้งตัวด้วย
มีรอยหักนิดนึงด้วยเศร้ามาก ตอนต่อดิบยัดไปแล้วพอจะเอามาล้างดันแกะไม่ดั หักเลย :iconcry:

ตรงไหล่นี่ผมอุดขัดไป ตอนแรกก่อนทำสีรู้สึกมันเละมากกลังจะไม่เวิคเหมือนกัน พอพ่นสีเสดก็โอเค  :iconcry:

ตรงเท้าวอชไม่หมด เอิ่มเพิ่งเห็น  :iconfreak:

มีบังพ่นนิดหน่อยตรงส่วนสีเงินที่มือและเท้าร่างเซนทอร์

จับยัดตู้อยู่กับรุ่นพี่ซะ
  :iconlol:

จบละครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาติชมนะครับ  :iconshy2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 08:17:27 AM โดย BigEvangel »

ออฟไลน์ oil_rockman

• *
  • Like: 10
งานเรียบร้อยดีครับ เรื่องสีเข้าใจว่าเป็นความชอบส่วนตัวซึ่งก็สวยครับ เอาเป็นว่างาม ^^

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
จากรูป อุดขัดยังมีจุดติอยู่บ้างนะ เเต่ก็ให้อภัยได้เพราะทำสี สวยใช้ได้ครับ เเละก็ มันตัวเเรกๆด้วย  :iconsmile:

• *
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็หาอ่านเทคนิคการอุดขัดเพิ่มอยู่ อยากทำได้ดีๆ เพราะสงสัยอนาคตจะได้ใช้เยอะ
ตัวนี้ผมใช้ Putty หลอดยาสีฟันของ Tamiya ฝาส้มครับ บีบออกมาป้าย รอแห้งสักพักก็ขัดเลย ไม่รู้ว่าทำำอะไรผิดไปรึป่าว

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
งานสวยดีครับ...

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
ผมชอบนะ  :iconlike:
สีมันนัวทั้งตัวดี    พ่นเคลียด้านที่ผ้าคลุมด้วยทำให้ดูดีขึ้นเยอะ
ผมว่าของเดิม กระจังหน้าอันเดิมมันเด่นไป    (มีตัวพิเศษที่ออกไททาเนี่ยมฟินิชด้วยแต่ผมว่ามันเงาเกินไป  )
ส่วนพุตตี้ทามิยา มันชอบยุบผมเลิกใช้ไปนานละ
ส่วนที่วอชไม่ติด ให้สลักร่องเน้นซักนิด จะช่วยตอนวอชได้เยอะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
งานทำสีสวยดีครับ เห็นแล้วนึกถึงเกมนี้เลย

ใครเคยเล่นมั่งยกมือขึ้น  :iconlol:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
งานทำสีสวยดีครับ เห็นแล้วนึกถึงเกมนี้เลย

ใครเคยเล่นมั่งยกมือขึ้น  :iconlol:

เคยเล่นแต่ Action-RPG ที่ลง GB อ่ะครับ แล้วก็ภาคหลังๆที่ลง SFC  เก่ากว่านี้เกิดไม่ทัน  :iconfreak:

สีสวยดีนะครับ  ตัวงานผมว่าโอเคแล้วแหล่ะ  :iconvsign:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ มีกำลังใจทำตัวต่อไปเลย  :iconwish:
แอบเล็ง Musha Gundam อยู่เลย โดนสกิลเรียกเพื่อนซะแล้ว  :iconcry: