ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการดูดสีจากขวดสี/ทินเนอร์  (อ่าน 2463 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ไม่ทราบว่ามีเทคนิคอะไรใช้ดูดสีขึ้นมาง่ายๆมั้ยครับ
ตอนนี้ผมใช้วิธีเอาช้อนชาตักมาใส่ขวด มันออกจะเลอะๆกรังๆ
ตรงปากขวดทำให้เปิดฝายากเวลสีแห้งครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ถามเรื่องการดูดสีจากขวดสี/ทินเนอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 04:31:28 PM »
ส่วนตัวผมใช้วิธีผสมทินเนอร์ลงในขวดสีให้เหลวหน่อย(เวลาเก็บไว้นานๆสีจะได้ไม่แห้งคาขวดด้วย)  แล้วเทเอาเลยครับไม่ต้องตวงกะๆเอาลูกเดียวครับ อย่างเช่นใบต่อบอกว่า สีขาว 70% สีแดง 20% เหลือง 10% ก็เทสีขาวลงไปก่อนแล้วค่อยๆเดิม สีแดง กับเหลืองลงไปทีละหน่อยจนสีที่ได้ใกล้เคียงกับที่เราต้องการ เวลาจะเพิ่มสีอีกนิดๆหน่อยๆก็ใช้ปลายไม้เสียบลูกชิ้นเหยาะๆสีลงไปครับ ซึ่งการใช้ช้องตวงหรือหลอดดูดถึงจะกำหนดปริมาณสีได้ง่ายแต่สีแต่ละขวดที่เราเก็บไว้ก็มีความข้นเหลวไม่เท่ากันต่อให้ตวงปริมาณแบบเปะๆสีที่ออกมาก็ไม่เหมือนเปะครับต้องอาศัยการปรับเพิ่มแนื้อสีเอาอยู่ดี

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: ถามเรื่องการดูดสีจากขวดสี/ทินเนอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 01:16:35 AM »
ขอบคุณมากครับ