ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหายิบย่อยระหว่างการพ่นสีครับ  (อ่าน 2286 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
คือหลังจากที่หายไปพักนึงเพราะ นมหนูมีปัญหา ตอนนนี้กลับมาทำต่อครับ

คราวนี้ผมเปลี่ยนสไตการพ่นใหม่คือ เน้นทินเนอมากกว่าเดิมครับ เพราะสีมันไม่ค่อยออก
พบปัญหาดังนี้ครับ

1.เวลาพ่นสีเงิน ตอนพ่นก็เงาสวยดีครับ แต่พอสีแห้ง มันเป็นด่างๆวงๆเต็มเลยครับ
พ่นแก้โดยการใช้ทินเนอน้อยลงในรอบต่อๆไปก็ไม่หาย แถมไม่เงาอีก

2.บางครั้งเวลาพ่นมีใย ออกมาครับ อยู่บนตัวโมเดล ที่เป็นร่องกว้างๆ
ประมาณว่าสีแห้งก่อนหรือเปล่า ผสมทินเนอก็เยอะอยู่นะ
ลักษณะการพ่นของผมคือ สบัดมือเร็วๆเกือนๆเปผ้นวงกลม
อีกมือนึง ก็หมุนชิ้นงาน คล้ายๆย่างไก่

ขอบคุณครับ
จะได้ตัวแรกละ
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: สอบถามปัญหายิบย่อยระหว่างการพ่นสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 09:20:20 AM »
1.เวลาพ่นสีเงิน ตอนพ่นก็เงาสวยดีครับ แต่พอสีแห้ง มันเป็นด่างๆวงๆเต็มเลยครับ
พ่นแก้โดยการใช้ทินเนอน้อยลงในรอบต่อๆไปก็ไม่หาย แถมไม่เงาอีก

ตอบ ด่างขาวเพราะอากาศชื้นครับ รอวันอากาศแห้งๆค่อยพ่นใหม่ครับ ถ้าเกรงสีจะหนาเกินไปให้ขัดชั้นเก่าออกไปก่อนนะครับ

2.บางครั้งเวลาพ่นมีใย ออกมาครับ
ตอบ ผสมทินเนอร์น้อยเกินไปครับ

อันนี้ใช้ปั้มลมเต่าตัวเล็กๆลมอ่อนๆใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ CyberMage

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
Re: สอบถามปัญหายิบย่อยระหว่างการพ่นสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:12:08 AM »
ด่างเหมือนวงน้ำอะครับ ไม่ขาวนะ ออกดำๆ เพราะก่อนชั้นสีเงินคือดำ

ใช้ปั้มลมตัวเล็กๆครับ
แก้นิดนึง ไม่ใช่เปผ้นใยออกมาจากแอบรัช แต่พ่นไปแล้วเป็นใยที่ชิ้นงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 11:13:08 AM โดย CyberMage »
G Wars มันมาก