ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำให้สวยแบบง่ายๆ แบบมือใหม่ทำได้ทำยังไงหรอครับ  (อ่าน 2517 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokemontor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1. ที่ผมเจอในการต่อคือชิ้นส่วนบางอันพอประกบแล้วมีรอยกว้างมาก
2.บางชิ้นส่วนจะมีลายเส้นเหมือนพลาสติกงอ  อต่อันนี้เจอตั้งแต่ในแผงเลย
3. พอเฉือนเศษพลาสติกเล็กๆที่ติดอยู่ออกจะเป็นรอยขาว
4บางที่ผมอยากให้พลาสติกมันดูเนียนๆไม่อยากให้มันเงา
5.ท้ามีวิธีไหนให้สวยเพิ่มขึ้นก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงน่าครับ :iconmeow:
I stand alone

ออฟไลน์ arios777

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1.ใช้ทามิย่าซีเมนอุดขัดเอาครับหรือใช้พุดตี้ก็ได้ถ้าจะเอาแค่มีรอยนิดเดียว
2.เอาเคลียร์ด้านพ่นก็หายครับ Don't worry (Hardcore หน่อยก็ทำสีใหม่ไปเลย)
3.รอยขาวเกิดจากการฉีกขาดของพลาสติก หากระดาษทรายเบอร์ 800 มาขัดให้เนียนครับ
4.ขัดงานแล้วพ่นเคลียร์ด้านครับ
5.ทำสีครับ
ข้อมูลที่คุณถามมามีในบอร์ดหมดเลยนะครับ ลองหาก่อนก็ดีนะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 12:17:38 AM โดย arios777 »

ออฟไลน์ Raidmaz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 27
เสริมให้ครับ

1. ถ้าไม่เอาพุตตี้ ไม่เอากาวอุด แนะนำว่าลอง ตัดเดือยออกก่อนประกอบครับจะช่วยให้สนิทขึ้น *** ตัดทีละนิดนะครับเดี๋ยวจะด้วนไปประกบไม่ถึงกัน จะให้ยิ่งเนียนยังไงก็ต้องมีกาวตัดเดือยก่อนประกบเหลือร่องไว้นิดๆ ทากาวฝาเขียวระหว่างรอยประกบแล้วบีบไว้จะมีกาวล้นมานิดๆ รอแห้งก่อนค่อยเอามีดปาดเเล้วไปขัด 

2. สีเพี้ยนรึเปล่าอันนี้สายต่อดิบทำได้คือพ่นเคียร์ ผมทำสีตลอดไม่กล้าเเนะนำ

3.&4.ถ้าไม่อยากทำสีเพิ่มเติมเรื่องเรื่องกระดาษทราย 800 สำหรับด้านเลย ถ้าอยากได้สีออกกึ่งมันกึ่งด้าน ลองไล่ 800 -1000 -1200 >>>> ติดดีคอสติกเกอร์ >>>> ตัดเส้น ให้เรียบร้อย >>>> หาแดดดีๆ ไม่มีความชื้น พ่นเคียร์มันกึ่งด้านบางๆ ครับรอบสองรอบก็สวยเเล้ว [ไม่มันใจตรงไหนลองกับแผงเกจก่อนครับ] :iconsmile:

5. จะให้สวยกว่านี้ต้องลองเชิญเข้าด้านโมดิฟาย กับทำสีเเล้วครับ อย่างมากถ้าต่อดิบทำสีเงินทองได้เล็กน้อยได้ด้วยพวกปากกา Gundam Maker หรือเอาปากกาสีเงินทองสำหรับเพ้นแก้ว หรือเพ้นพลาสติก ตามร้านเครื่องเขียนมาประยุกต์เอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 10:28:24 AM โดย Raidmaz »

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
เสริมให้ครับ

1. ถ้าไม่เอาพุตตี้ ไม่เอากาวอุด แนะนำว่าลอง ตัดเดือยออกก่อนประกอบครับจะช่วยให้สนิทขึ้น *** ตัดทีละนิดนะครับเดี๋ยวจะด้วนไปประกบไม่ถึงกัน จะให้ยิ่งเนียนยังไงก็ต้องมีกาวตัดเดือยก่อนประกบเหลือร่องไว้นิดๆ ทากาวฝาเขียวระหว่างรอยประกบแล้วบีบไว้จะมีกาวล้นมานิดๆ รอแห้งก่อนค่อยเอามีดปาดเเล้วไปขัด 

2. สีเพี้ยนรึเปล่าอันนี้สายต่อดิบทำได้คือพ่นเคียร์ ผมทำสีตลอดไม่กล้าเเนะนำ

3.&4.ถ้าไม่อยากทำสีเพิ่มเติมเรื่องเรื่องกระดาษทราย 800 สำหรับด้านเลย ถ้าอยากได้สีออกกึ่งมันกึ่งด้าน ลองไล่ 800 -1000 -1200 >>>> ติดดีคอสติกเกอร์ >>>> ตัดเส้น ให้เรียบร้อย >>>> หาแดดดีๆ ไม่มีความชื้น พ่นเคียร์มันกึ่งด้านบางๆ ครับรอบสองรอบก็สวยเเล้ว [ไม่มันใจตรงไหนลองกับแผงเกจก่อนครับ] :iconsmile:

5. จะให้สวยกว่านี้ต้องลองเชิญเข้าด้านโมดิฟาย กับทำสีเเล้วครับ อย่างมากถ้าต่อดิบทำสีเงินทองได้เล็กน้อยได้ด้วยพวกปากกา Gundam Maker หรือเอาปากกาสีเงินทองสำหรับเพ้นแก้ว หรือเพ้นพลาสติก ตามร้านเครื่องเขียนมาประยุกต์เอาครับ

กาวฝาเขียวคืออะไรครับ อยากลองเอามาใช้บ้าง
G Wars มันมาก