ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีพ่นเคลียร์  (อ่าน 3505 ครั้ง)

ออฟไลน์ hasun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
วิธีพ่นเคลียร์
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:00:55 PM »
อยากถามว่าพ่นเคลียร์ต้องทำยังไง
       1 แยกพ่นหรือพ่นทีเดียวตอนต่อเสร็จ

2 ต้องพ่นข้อต่อด้วยมั้ย

3 ต้องพ่นหลังลงสี,ติดดีคอลใช่มั้ย
   ช่วยสอนหน่อยครับ

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: วิธีพ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:52:59 PM »
อยากถามว่าพ่นเคลียร์ต้องทำยังไง
       1 แยกพ่นหรือพ่นทีเดียวตอนต่อเสร็จ

2 ต้องพ่นข้อต่อด้วยมั้ย

3 ต้องพ่นหลังลงสี,ติดดีคอลใช่มั้ย
   ช่วยสอนหน่อยครับ

ช่วยตอบให้ครับ :iconvsign:
1.จะแยกหรือไม่แยกก็ได้ครับ ตามสะดวกเลยครับ
2.แล้วแต่เลยครับ ยังไงก็ได้ ไม่พ่นก็ไม่เป็นไรครับ
3.ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะพ่นทับดีคอลแนะนำให้ใช้เคลียร์สูตรน้ำครับ ไม่งั้นเดี๋ยวกัดดีคอลเอา  :iconlol:
DUTCH6544

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 09:36:46 AM »
เเบบที่เพื่อนข้างบนเเนะนำนะครับ ขอเพิ่มเติมอีกนิด
1 จิงๆพ่นได้ทั้ง 3แบบนะ เเต่มันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ลองเลือกที่ตัวเองทำได้ถนัดละกันนะ
พ่นทั้งตัว  ข้อดีงานเสร็จไว แต่ต้องตั้งหุ่นให้ดี ห้ามล้ม เคลียร์อาจเข้าไม่ถึงตามซอกต่างๆ
พ่นเเยกส่วน เช่น หัว ตัว สะโพก เท้า วิธีนี้ผมใช้บ่อย เหนื่อยไม่มาก เคลียร์พ่นคลุมทุกส่วนดี
พ่นแยกตามชิ้นเลย ข้อดี เคลียร์เข้าถึงทุกส่วน ข้อเสียเหนื่อยจิงไรจิง 
3พ่นเคลียร์หลังติดดีคอล ค่อนข้างจำเป็นและสำคัญทีเดียวนะ
จิงๆใช้เคลียร์ธรรมดาที่พ่นตัวโมนะละ ไม่ถึงกับต้องเคลียร์สูตรน้ำก็ได้
เเต่ต้องพ่นคลุมบางๆ พ่นทีละชั้น รอให้แห้ง แล้วค่อยพ่นทับสัก1-3 รอบเเล้วแต่พอใจนะ

ออฟไลน์ Justperfect

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 04:35:47 PM »
ข้ออนุญาติถามต่อนะครับ ถ้าผมตัดเส้นด้วย Gundam marker 301 ที่เป็นแบบกดแล้วไหลน่ะครับ
- พ่นเคลียร์แล้วมาร์คเกอร์จะละลายมั้ยครับ? ผมไม่ทราบมันสูตรไหนเหมือนกัน?
-แนะนำ ยี่ห้อเคลียร์กระป๋อง หน่อยครับ ชี้เป้าด้วยจะเป็นพระคุณมากกก ฮะ  :iconjoy:

ขอบคุณนะครับบ
ปล. ขออนุญาติ จขกท. ที่ถามต่อนะครับผมเห็นว่ามันเป็นหัวข้อเดียวกัน  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ hasun

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 08:58:37 PM »
แล้วถ้าพ่นทับสติกเกอร์ได้ไหมครับ