ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขัดเงา ด้วย tamiya compound แล้วสีลอก  (อ่าน 3428 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
สอบถามการขัดเงา ด้วย tamiya compound แล้วสีลอก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 06:27:24 PM »
คือผมทำสีเมทัลลิค ทีเงินตามด้วยเคลีย แห้งแล้วครับ อาทิตยึงได้

ทีนี้มาพ่นเคีลเงา ก็ทิ้งไว้ 2 คืน

ทีนี้ลองเอา าขัด ปรากฎว่าสีลอกติด ออกมา นิดนึง ก็ไม่ได้เอะใจอะไร
พอขัดรอบต่อๆไป ขัดแรงขึ้น สีชั้นเคลียบางส่วงจางลง จนเห็นสีเงินเลยครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร สีผมก็ค่อนข้างจะแห้งละนะ เล็กขูดไม่ลอก

ขอบคุณครับ
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามการขัดเงา ด้วย tamiya compound แล้วสีลอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 06:43:57 PM »
การขัดด้วยคอมปาวด์  คือการขัดสี จะมีสีหลุดมาด้วยอยู่แล้วครับเป็นเรื่องปรกติ

ความเงา = ความเรียบ ยิ่งเรียบมาก แสงยิ่งสะท้อนง่ายครับ

ทีนี้ความเรียบของคอมปาว เกิดจากการขัดผิวออกไปส่วนนึงครับ  สมมุติผิวสากๆ เอาคอมปาวมาขัด  มันจะขัดส่วนที่สากออก  ยิ่งขัดนานเท่าใหร่ ก็ยิ่งกินเนื้อสีมากเท่านั้น

คิดสภาพกระดาษทรายอ่ะครับ  เอากระดาษทรายเบอร์ 600 ขัด ผิวมันจะสากๆ  เพราะกระดาษทรายกิวผิวไป
แล้วเอากระดาษทรายมาขัดต่อ  สมมุติเบอร์ 1000 ผิวมันจะเรียบขึ้น  เพราะผิวกระดาษทรายนั้นเรียบกว่า ขรุขระน้อยกว่า แต่ก็กินเนื้อน้อยกว่าด้วยเช่นกัน
คอมปาวก็คล้ายๆกระดาษทราย  แต่เบอร์ซัก 4-5000  มันจะกินสีน้อยกว่า แต่ยังไงก็กิน

ฉะนั้นก่อนขัดควรพ่นเครียร์ทับก่อนตลอดครับ แล้วถ้าเงาจนสุดแล้วก็อย่าไปขัดต่อ เพราะมันจะกินสีไปเรื่อยๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ CyberMage

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
Re: สอบถามการขัดเงา ด้วย tamiya compound แล้วสีลอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 06:49:16 PM »
อ่อครับ คือทำหนาๆไว้ก่อนสินะ ขอบคุณครับ
G Wars มันมาก