ผู้เขียน หัวข้อ: THE GOUF EXTEND  (อ่าน 8418 ครั้ง)

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
THE GOUF EXTEND
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:30:43 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน จบสิ้นเป็นที่เรียบร้อยไปแล้วสำหรับงาน  Gunpla Builder World Cup 2014 เมื่อวันที่ 29 ต.ค.-2 พ.ย. 57 ที่ผ่านมา วันนี้ผมจะก็มาเขียนรีวิวอะไรเกี่ยวกับงานตัวเองซะหน่อย งานนี้เป็นปีแรกที่ผมส่งเข้าแข่งขัน ปกติจะเป็นแค่คนไปดูงานซะมากกว่าล่าสุดที่ไปก็ปี 2008 ที่จัดที่เซ็นทรัลพระราม9 หลังจากที่มาจัดที่พารากอนนั้นก็ไม่ได้ไปเนื่องจากไกลบ้าน ไกลที่ทำงาน ได้แต่ดูผลงานผ่านหน้าเว็บเอา และเนื่องด้วยคิดว่าตัวเองฝีมือไม่ถึงยัง ไม่มีเทคนิคอะไรจะไปสู้เค้าเลยยังไม่คิดจะแข่งขันอะไรกับเค้า มาปีนี้เริ่มมีเทคนิควิชาความรู้มากขึ้นจึงหาญกล้า(555) ขอลงไปสนามแข่งขันบ้างอยากรู้ผู้ที่เข้าแข่งคิดงานกันอย่างไร กติกาการแข่งขันเป็นยังไง กรรมการคิดยังไง โมเดลเลอร์หลายๆท่านที่ไปเจอในงานก็ไม่กล้าทักกลัวจะทักผิดคน เค้าจะรู้จักเราไหมว้า...จะทักก็กลัวจะทักเก้อ พอถึงงานก็เลยเดินดุ่ยๆเข้าไปส่งงานเซ็ทงานแล้วกลับบ้าน วันประกาศผลก็เดินปะปนไปกับผู้คน วันนั้นก็พาพ่อแม่ไปดูในงานด้วยเปิดโลกทัศน์วงการศิลปะโมเดล และรอเวลารับผลงานกลับบ้าน
มาพูดถึงตัวงานกันบ้าง ตัวนี้ก็อยากจะลองทำอะไรใหม่ๆอย่างที่ไม่เคยได้ทำในตัวก่อนๆ บ้าง ที่เลือกทำ Gouf Custom ก็เพราะมันเท่โดนใจตั้งแต่แรก แม้ในซีรี่ย์ออกมามีบทแค่ 2 ตอน แต่ก็เปิดตัวได้เท่มาก ผู้ร้ายแค่ตัวเดียวก็ถล่มกันดั้มทั้งทีมได้ แถมยังทำภารกิจสำเร็จ แม้สุดท้ายโดนพระเอกฟันตายในที่สุด การทำ HG 1/144 นี่ตัวเล็กชะมัด จะรอ MG ver 2.0 ก็ไม่ยอมออกมาซะที

HG GOUF CUSTOM

สภาพต่อดิบก่อนเริ่มงาน

สิ่งที่คิดอยากจะอันดับแรกเลย คือยัดไฟลงใส่ขนาด 1/144 ก็ฝึกบัดกรีกับหลอดไฟที่เล็กที่สุดเลือก หลอด smd led 1206 ขนาดเล็กกำลังดีไม่น้อยเกินไป ขนาดเท่าๆกับดวงตา mono eye ส่วนสายไฟใช้สายแพนฮาร์ดดิสค์สีดำที่เส้นเดี่ยวๆให้ขนาดเล็กที่สุด

ผลที่ได้ OK เวิร์ค

ดวงตาก็ใช้เม็ดคริสตัลจากร้าน 20 บาท เลือกเอาขนาดประมาณ 3-4 มิล เอามาขัดให้เหลี่ยมมันหายไปแผงนึงใช้ไม่รู้เมื่อไหร่จะหมด

เจาะรูตรงกลางจากด้านหลังหน่อย ให้ดูเหมือนลูกตา

ฝึกขัดลบรอยผ่ากลาง

ฝึกหัดเดินลาย

พล่ามมาเยอะละ มาดูงานที่เสร็จสมบูรณ์กันดีกว่า

THE GOUF EXTEND

หน้าตรงมาตรฐาน

ด้านข้าง

ขา

ส่วนนี้มีการทดลองพ่นสีทูโทนในหน้าเดียวกัน

ด้านหลัง

แอคชั่นที่คิดไว้

ด้วยไม่ทันได้คิดถึงน้ำหนัก ตอนที่ประกอบเสร็จจึงไม่ได้ใช้ตัวเสียบฐานที่เหลี่ยม แต่ดันไปใช้ตัวเสียบตูดที่เป็นแท่ง พอขึ้นตั้งปุ๊บ มันเหวี่ยงข้างที่มีน้ำหนักมากกว่าตกลงมา เลยต้องตั้งท่า(ประหลาด =_=”) อย่างที่เห็นในงาน

แขนกลจากชุด customize ทีแรกคิดว่ามันจะเล็กกว่านี้ แต่ก็ใช้เพราะมันดูมีประโยชน์ดี พอใช้จริงกลับเกะกะมากพอควร ทำให้คิดว่างานครั้งหน้าคงต้องคิดถึงโครงสร้างให้มากขึ้น อันนั้นหลวม อันนี้เกะกะ คงไม่เอามาใช้อีก

ปลั๊กด้านหลัง มาคิดเอาตอนนี้เป็นอะไรที่พลาดมากๆที่เอาปลั๊ก 2 อันมาไว้ที่จุดเดียว ไหนจะไปขูดกับกระโปรงหลัง  ไหนจะไปบดบังสิ่งที่ทำไว้ งานคราวหน้าคงจะต้องเลื้อยไปใต้กระโปรง และปล่อยยาวให้ห่างจากตัวโมออกมา ต้องซ่อนให้เนียนกว่านี้
 แอคชั่นที่เหลือ

ส่วนของอาวุธ
3-barrel 35mm Machine Gun

Gatling Shield II

ดัดแปลงติดปืนแกตลิ่งของ Unicorn เข้าไป เข้ากันดูดีมากๆ ไม่มีสายพานกระสุนปืนแบบเก่ามาให้เกะกะ 3-barrel 35mm Machine Gun

Gatling Shield IIS

อันนี้เป็นไอเดียระหว่างทำ คำว่า“ยักษ์สีน้ำเงิน”ลอยขึ้นมาในหัว เลยออกแบบลายโลห์มาแบบนี้ตรงๆเลย สื่อถึงยักษ์สีน้ำเงิน(Gouf)

2ข้างหันหน้าตรงไปข้างหน้า

ปิดท้ายด้วยภาพนี้

3D version….คงไม่ต้องมั้ง หลายๆท่านคงได้ไปชมกันในงานเจอตัวเป็นๆกันมาเรียบร้อยแล้วหละมั้ง
.
.
.
.
.
.แต่ไหนๆก็ทำมาแล้ว ก็ปล่อยๆละกัน
ต่อไปขอเชิญรับชมในระบบ
3D version
ดูกันยาวๆเลยครับ
และอย่างเคย อย่าดูขณะขับรถหรือกำลังทำงานกับเครื่องจักร
และอย่าดูนานเกินไป อาจจะทำให้ตาบอดสีได้

จบแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่รับชม พบกันใหม่งานหน้า(ซึ่งน่าจะอีกหลายเดือน) และการแข่งขันในปีหน้า Gunpla Builder World Cup 2015 เจอกันแน่นอน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: THE GOUF EXTEND
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:47:43 PM »
ยักษ์สีน้ำเงิน (สมญานามลุงราน) สวยงามแต้ๆ  :iconwish:

ปล. หลอดไฟหาซื้อได้ที่ร้านไหนได้บ้างครับ งบประมาณเท่าไหร่

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:52:32 PM »
หลอดไฟสั่งจากเว็บนี้ครับ http://www.es.co.th/index.asp แบ่งขายแผงละ 10 ตัว(ราคาหลอดละ 2-3 บาท) หรือไปเดินหาซื้อได้ที่บ้านหม้อถามพ่อค้าบอกต้องการหลอดled ชิปราคาหลอดละ 5 บาท **สำคัญคือต้องมาบัดกรีเองนะครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:54:29 PM โดย naykai »

ออฟไลน์ puieng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:06:12 PM »
ว้าว....สวย

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 11:28:28 PM »
งามมากครับ ผมชอบไอเดียอาวุธมากครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ jobzaaclub

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 11:29:11 PM »
สวยสุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ sammabenz

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 34
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:18:37 AM »
โคตรเท่เลยคับ สุดยอด

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:06:18 AM »
สวยงามมากๆ :iconwish:
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:57:29 AM »
ซูฮกจิงๆ งานสวยเลิศมาก
สงสัยครับ ดีคอยบางจุดทำมือเองสินะครับ ใช่อุปกร/ขั้นตอนการทำยังไงบางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:50:33 PM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 02:24:33 PM »
สวยมากๆเลยครับ ชอบ
   :icondizzy: ตาลายกับ 3d ครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 03:30:40 PM »
ซูฮกจิงๆ งานสวยเลิศมาก
สงสัยครับ ดีคอยบางจุดทำมือเองสินะครับ ใช่อุปกร/ขั้นตอนการทำยังไงบางครับ
ขั้นตอนการออกแบบดีคอลเอง
1.เตรียมเทปกระดาษสำหรับติดผ้าก็อซทำแผล ที่ใช้อันนี้เพราะเนื้อนิ่มเหนียวกำลังดีและเข้ารูปได้ดีมาก ไปแปะกับพื้นที่ๆโมต้องการใส่ลาย ขีดดินสอขอบเขตพื้นที่
2.จากนั้นเอาไปแปะใส่ในกระดาษ ระบุด้วยว่ามันคือส่วนไหน(แปะรวมๆกันแล้วมันจะแยกยากถ้าไม่ระบุ) และสแกนเข้าคอมทำงานต่อใน illustrator จะได้ตามภาพนี้

3.จัดทำออกแบบลายและเซฟงานเป็นไฟล์ ai ส่งไปพิมพ์ที่ samuel decal ที่สามารถพิมพ์สี เงิน สีทอง สีขาวได้

4.ร้านค้าที่รับจัดส่งให้ ที่ผมรู้จักตอนนี้ก็ msnewgen กับ Arto's Conner & Shop ส่วนเรื่องราคาสอบถามกันเองนะครับ(คิดตามขนาด) แต่สูงอยู่
5.ประมาณเดือนนึงรอรับได้ มันสวยมากๆ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 03:39:17 PM »
ขอบคุณสำหรับวิธีทำ decals ครับ  :icongift:

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 03:43:54 PM »
มันสวยมากครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 05:13:18 PM »
ทำสีสวยครับ แถมMade in thailand ซะด้วย  :iconlol:

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:08:27 AM »
สวยมากครับ อยากถามว่าดีคอลทำเองใช่ไหมครับนิ อยากทำบ้างจัง

ออฟไลน์ puieng

• *
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 10:06:39 AM »
สุดยอดมากครับ ขอบคุณรีวิว

ออฟไลน์ Boyzgundam

• *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:18:00 PM »
สวย งาม มาก....บรรเจิดครับ :iconwish:

ออฟไลน์ PaladinMode

• Like: 8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 03:04:54 PM »
แจ่มมากเลยครับ กูฟตัวนี้ มีเพื่อนผมที่ออสเขาขอให้ผมถ่ายรูปเก็บไปให้เยอะๆ เขาชอบมาก

ผมมีคำถามนิดนึงครับ
ส่วนของตา ที่ใช้สติ๊กเกอร์คริสตัล ขัดด้วยอะไรครับ
กระดาษทราย(เบอร์เท่าไหร่ครับ) หรือ ตะไบครับ
 :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 10:04:57 PM »
แจ่มมากเลยครับ กุฟตัวนี้ มีเพื่อนผมที่ออสเขาขอให้ผมถ่ายรูปเก็บไปให้เยอะๆ เขาชอบมาก

ส่วนของตา ที่ใช้สติ๊กเกอร์คริสตัล ขัดด้วยอะไรครับ
กระดาษทราย(เบอร์เท่าไหร่ครับ) หรือ ตะไบครับ
กระดาษทราย เบอร์ 400 กับ 1200 ครับ พ่นเคลียร์แดง Gaia ...ก็เสร็จ

ออฟไลน์ PaladinMode

• Like: 8
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:54:18 PM »
แจ่มมากเลยครับ กุฟตัวนี้ มีเพื่อนผมที่ออสเขาขอให้ผมถ่ายรูปเก็บไปให้เยอะๆ เขาชอบมาก

กระดาษทราย เบอร์ 400 กับ 1200 ครับ พ่นเคลียร์แดง Gaia ...ก็เสร็จ

ขอบคุณมากๆครับิวันหลังจะลองทำบ้าง ^^