ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ 1/72 EZ-049 Berserk Fuhrer  (อ่าน 8923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaemodel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
สวัสดีครับ รีวิวครั้งแรกเลย ถ่ายรูปก็ไม่เป็น ไม่เก่ง จัดแสงก็ไม่เป็น จำกัดจำเขี่ยมาก แต่เห็นไม่ค่อยมีคนรีวิวซอยด์เท่าไหร่ เลยอยากลองเอามาแบ่งปัน หลังจากต่อกันดั้มมาเรื่อยๆ เกิดอาการอยากลองอย่างอื่นบ้างเลยไปสอยสรรพสัตว์มาลองวะหน่อย มันก็เลย....
 :iconcryjoy: หลงรักซะแล้วครับ โดยตัวแรกที่ผมได้มาคือเจ้านี่เลยครับ

1/72 Zoids Berserk Fuhrer
ราคา 8800 เยน  :iconcry: ราคาแรงไม่เบา แถมซื้อในไทยเรทแพงกว่าพวกพวกกันดั้มในราคาเยนเท่ากัน

แต่กล่องก็ไม่เล็กนะ ใหญ่ใช้ได้เลย
ผมดันลืมถ่ายแผงไว้ แต่นับแล้วมีราวๆ 31 แผงนับรวมหมดแผงเล็กใหญ่ เรียกว่าไม่น่อยต่อกันตาลาย  :icondizzy:

มาดูตอนต่อเสร็จเลยละกันครับ

หล่อเหลาพอควร
ผมแยกแพ็คหลังมาก่อนละกัน จะได้ให้ดูเป็นตัวๆง่ายๆหน่อย

หันหลายๆมุม

พยายามซูมดีเทล ถือว่าไม่เลว เส้นเป้นเส้นร่องเป็นร่องเลย

มือเล็กมาก อย่างว่า ไดโนเสาร์รูปร่างแบบนี้ มีมือไว้ทำไรก็ไม่รู้  :iconsweat:

แต่ก็ยังเอามาเกาหน้าถึงนะ  :iconnasty:

ขายืดหดได้เยอะมาก ยืดสุดนี่โย่งเลย เพราะมีจุดพับตามข้อมีหลายจุด แต่ก็มีข้อเสีย รับ นน.ตัวไม่ค่อยอยู่ มียวบเหมือนกัน  :icondisapp:

เอาละมาดูแพ็คหลังพร้อมแขนกลกันบ้าง  :iconnasty:

ดีเทลมียั้นข้างใน

ส่วนนี้อ้าได้นะ มีดีเทลข้างในเช่นกัน

จุดขยับเยอะมาก หลายช่วงจริง ทำให้แขนกลมันขยับได้อิสระสุดๆ แต่ก็นะ แน่นพอควรระวังหัก แถมผ่ากลางทั้งน้านนนน  :iconangry:

เอามาติดตัวบ้างละ หนักมากเลย ทำมห้ขายวบได้ง่าย แต่ถ้าจักท่ารับ นน. ดีๆก็พอยืนไหวอยู่

นั่งย่อและเงยหน้า งอด้านข้างได้ในระดับนึง จริงๆก็เยอะอยู่ละ

โชว์ท่าเล็กน้อย พอกางเข้าแขนกลออกมานี่ กินที่สุด ๆ มันยาวเก้งก้างมากๆ

รับ นน. ไม่ไหวหรอกนะ เอาฐานช่วยซะหน่อย

จัดไป 1 ฉึก  :iconfreak:

ในเรื่องเมือนจะเอาไว้ทำบาเรียได้ มั่วนะ ไม่ได้ดูจริงจังเหมือนกัน  :iconnasty:

และท่าไม้ตาย ยิงพาทิเคิลแคนน่อนมั้ง ก่อนยิงต้องมีเปิดโหมดจัดท่าก่อน
เปิดหาง เหมือนระบายความร้อนรวบรวมพลัง

ตรงแบ็คแพ็คก็ต้องเปิด

เท้า ส่วนสีเงินเอาลงมาตั้งป้อมพร้อมยิงได้ และมีครีปเปิดระบายความร้อนเช่นกัน

อ้าปากแบบเต็มที่ มีปืนกระบอกเล็กๆ (อันแค่นี้แต่ในเรื่องยิงซะสุด แรง  :icondisapp:)

พร้อมยิง  :iconpunch:

เกราะถอดได้นะ แต่ก็ไม่ใช่สวมเข้าออกง่ายๆนะ ผ่ากลางทั้งนั้น ไม่รู้จะดีจะร้าย เอาไปทำสีก็นะ จะปิดตายอุดขัดซะเลย หรือปล่อยผ่ากลางโชว์เครื่องในได้ดี เลือกเอาละกัน  :iconsoul:

พอถอดแล้วตัวโล้นๆงี้ละ หมดเลยความเท่  :iconnasty:
แต่ดีเทลข้างในยุบยั่บไปหมด โช๊ค นี่ขยับไม่ได้นะ ใส่มาหลอกให้มีดีเทลเท่านั้นละ  :iconfreak:

ยืนเทียบไซส์แบบเขย่งขาสุดๆ สูงเอาเรื่อง เทียบกะ 3.0

หลังประกอบเสร็จ ตอนประกอบนี่สนุกดีนะ ชิ้นส่วนเยอะแยะมากมาย ดีเทลเพียบดูสวยงาม เล่นได้สนุกช่วงแรกๆ จัดท่าทางสนุก แต่พอเริ่มขยับเรื่อยๆ เริ่มยวบละ  :iconangry: อย่างว่าหลายๆจุดมันเป็นพลาสติกยัดกะพลาสติกเลย พอสี หรือหมุนไปเยอะๆก็เริ่มหลวมละ แก้ตามสไตล์แต่ละคนละทีนี้ถ้าอยากเอาแน่นๆ ทั้งตัวเปิดนู้นขยับนั้นได้หลายจุด แยกชิ้นมาโอเคดี แต่ผ่ากลางก็เพียบอะ กั้นพ่นก็ไม่น้อย อุดขัดกันเพียบ ยิ่งส่วนแขนกลช่วงที่เป็นดาบมีดมันเนี่ย ขัดกันเหนื่อย......  จุดขยับทั้งหมดของแขนกลผ่ากลางหมด...... :iconsoul:

ให้พูดถึงข้อดี
- เท่ แปลกใหม่ ใครเล่นแต่กันดั้มมาลองเลี้ยงสัตว์ซักตัว รับรองติดใจ.... :iconcryjoy:
- ตัวใหญ่ เต็มไม้เต็มมือ เล่นสนุก จัดท่าสวยๆได้เยอะ
- จุดขยับคลอบคลุมเยอะแยะ อิสระพอตัว
ส่วนข้อเสีย
- แพงอะนะ ถ้าซื้อในไทย เรทโมโคโตก็ 0.40 เป็นต้นไป 8800 เยน ก็คูณดูซิ....
- ผ่ากลางเพียบ...
- เล่นไม่นานก็หลวมซะละ ดดยเฉพาะขา เพราะรับ นน. จากทั้งตัวและแพ็คหลัง ไปก่อนเพื่อนเลย
- สีม่วงแลดูไม่โหด เหมือนชื่อ  :iconfreak:

ไว้เจอกันใหม่กะ สรรพสัตว์ตัวอื่นๆ เพราะแตกไลน์จัดมาเพียบเลย ตอนนี้ดองไว้เกือบ 10 ตัว กะทำสวนสัตว์ :iconcryjoy:
หันเฉียงเอนหย่อย โชว์ยิ้ม บ้ายบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2014, 04:55:41 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ 1/72 EZ-049 Berserk Fuhrer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 05:03:58 PM »
รีวิว ละเอียดสุดยอดครับ  :iconlol:

เห็นแล้วอยากได้เลยทีเดียวคร้าบ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ 1/72 EZ-049 Berserk Fuhrer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 06:19:59 PM »
ขอบคุณครับรีวิวแจ่มดี(ถ้าเป็นไปได้ควรรีวิวตอนต่อด้วยจะดีมากครับ)

ปล.ผมก็ชอบซอยด์นะ ตอนนี้มีแต่พวก 4 ขาของจีนล้วนๆ รอว่าพี่จีนจะทำ 2 ขาแจ่มมาไหม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 07:05:54 PM »
ขอบคุณครับรีวิวแจ่มดี(ถ้าเป็นไปได้ควรรีวิวตอนต่อด้วยจะดีมากครับ)

ปล.ผมก็ชอบซอยด์นะ ตอนนี้มีแต่พวก 4 ขาของจีนล้วนๆ รอว่าพี่จีนจะทำ 2 ขาแจ่มมาไหม

ตัวต่อไปคง Iron Kong มั้งครับ ต่อเาร็จละ เด๋วว่างๆถ่ายอีกที ตัวนี้ใหญ่และละเอียดกว่าเจ้านี่อีก ขนาดถ่ายแค่นี้ยังเหนื่อยเลย เข้าใจหัวอกคนรีวิวก็ตอนนี้ละครับ  :iconcryout:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 08:14:51 PM »
ถ่ายสวยมากครับ  :iconvsign:

ส่วนตัวตะก่อนรอโมจีนเหมือนกัน แต่ตอนนี้คิดว่าพี่จีนคงมะก็อบโมตระกุลโคโตแล้วละมั้ง หายไปจะปีนึงละไม่มีอะไรออกใหม่เลย  ก็อบอะไรไม่ก็อบ ดันไปก็อบหลุมดำ .....  :iconsoul:

ถ้าชอบ Zoid แนะนำ Z-Knight อีกตัวครับ แล้วจะรู้ว่าเทคโนโลยีล่าสุดของโคโตมันเป็นยังไง  :iconlol:

ส่วนตัวตะก่อนรอโมจีนเหมือนกัน แต่ตอนนี้คิดว่าพี่จีนคงมะก็อบโมตระกุลโคโตแล้วละมั้ง หายไปจะปีนึงละไม่มีอะไรออกใหม่เลย  ก็อบอะไรไม่ก็อบ ดันไปก็อบหลุมดำ .....  :iconsoul:

ถ้าชอบ Zoid แนะนำ Z-Knight อีกตัวครับ แล้วจะรู้ว่าเทคโนโลยีล่าสุดของโคโตมันเป็นยังไง  :iconlol:

จัดมาละฮะท่านนาโร เห้นท่านรีวิวผมเลยกดมาละฮะ ดองอยู่ ตัว มารีน ก็พรีไปละ จัดหนัก เป็นสาวกโมโคโตเป็นที่เรียบร้อย  :iconfreak:

โมโคโตหลังๆ ค่อนข้างโอเคนะครับ แต่ราคาก็แพงขึ้นด้วยเป็นเงาตามตัว
ส่วนโมโคโตเก่าๆที่ออกตั้งแต่ยุค 2012 ลงมา ยังไม่สมบูรณ์เท่าใหร่นะ ถ้าซื้อมาต่อทำใจใว้ก่อน หลังปี 2013 ไปละรู้สึกงานดีขึ้นมาก พร้อมราคาที่แพงขึ้นเกือบ 20%
ส่วนเฟรมอาร์ม โครงมันทำมาตั้งกะปี 2006 กากยังไงก็หยั่งงั้น อัดกาวทั้งตัว แต่ออกแบบเท่ดีเหมือนกัน อัดกาวจนชินแล้วจะดีเอง
จริงๆตระกูลซอยย์ โกจูรัสดูคุ้มสุดละนะ ราคา PG แต่ดูคุ้มกว่ามาก ตะก่อนพอมีลุ้นโมจีน ตอนนี้เลิกหวังกันได้ละ ผ่านมาจะปีกว่าละไม่มีใครก็อบต่อซะที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2014, 08:35:54 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 08:18:46 PM »

จัดมาละฮะท่านนาโร เห้นท่านรีวิวผมเลยกดมาละฮะ ดองอยู่ ตัว มารีน ก็พรีไปละ จัดหนัก เป็นสาวกโมโคโตเป็นที่เรียบร้อย  :iconfreak:

ปล. โกจูรัสหามาหลายรอบละครับ สั่งนอกไม่เคยทัน หมดตลอด อยากได้มาก ราคาเท่า PG แต่มันอ้วนหนาตัน ดีเทลสะใจ ดูคุ้มราคามาก หาไมไ่ด้ซะที สงสัยต้องรอรีโปรดักส์ไม่ก็รอย้อมแบบเป็น โกจูรัสกีก้าไรงี้  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:46:19 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 12:29:31 AM »
สวยมากครับอยากได้เลย

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 01:39:30 AM »
เท่สุดไปเลยครับ

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 02:17:13 AM »
สวยดีครับ
โมโคโตซอยด์นี่ละเอียดดีจริงๆ

แต่พวกไดโนเสาร์สองขาของซอยด์นี่ เหมือนติดดีไซน์มาจากสมัยเก่าๆ
ยืนแบบแนวกระดูกสันหลังลาดลงมาพื้น เหมือนความเชื่อสมัยก่อน
แบบพวกก็อดซิลล่า
ถ้าทำแบบใกล้เคียงความจริง แบบแนวกระดูกสันหลังค่อนข้างขนานกับพื้น
น่าจะดูดี ดูปราดเปรียว ดุดันกว่า
เหมือนพวกทีเร็กซ์ในหนังจูราสสิคปาร์ค หรือ grimlock ของ transformers ภาคล่าสุด

โมจีนพวกซอยด์สงสัยเลิกทำแล้วมั๊ง หายไปเลยเป็นปีละ
คงขายไม่ดีเท่าพวกกันดั้มแหละ เสียดายเหมือนกัน
งานดีใช้ได้เลย อยากให้ออกกระทิงไดไบซันอยู่

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 08:59:40 AM »
เห็นมีแต่โกจูรัสครับ อัลตร้ายังไม่มีอะครับ แค่โกจูรัสก็ไม่มีตังค์จะสอยละราคาในไทยเกือบหมื่นอะครับ  :iconcryout:

ตัวที่จะลองรีวิวถัดไป เบ่อเร่อเลย รายละเอียดก็เยอะ ท่าทางจะนานเลยตัวนี้  :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2014, 06:57:52 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 01:38:27 PM »
รีวิว น่าสนใจดีครับ บรรยายละเอียด บอกข้อดี ข้อเสียครบ

ภาพสวย มีหยอดมุขด้วยดูกันเพลินๆเลย

ผมเองก็เเตกไลน์ไปต่อไลเกอร์หลายตัวเลย  เเค่ต่อก้เหนื่อยละ ทำสีไว้คิดทีหลัง ฮา

ส่วนไลน์ไดโนนี่ รอจีนก๊อปละ ราคาเเรงอยู่ 

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 04:49:23 PM »
เห็นแล้วนึกถึงZoidสมัยก่อน มันต้องไขลานแล้วเดินได้ซี่ 
เคยมีอยู่ตัวนึงที่แถมมากับรองเท้าแพน เอิ๊ก  :iconnasty: