ผู้เขียน หัวข้อ: MG 1/100 Strike Rouge + Ootori Ver. RM (Painted w/ LED build)  (อ่าน 5737 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
MG 1/100 Strike Rouge + Ootori Ver. RM (Painted w/ LED build)
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:52:00 AM »
งานแอร์บรัชอีกตัวครับ

ต่อไฟ LED เหมือนเดิมครับ
ตัวนี้มีเดินลายเพิ่มนิดหน่อยด้วยครับ
รบกวนติชมด้วยนะครับ

ส่วนสีก็

สีชมพู = ใช้ Red ของ Gunza + Character White ของ Gunze
สีชมพูเข้ม = ใช้ Red ของ Gunze + Character White ของ Gunze (ผสมสีแดงเยอะขึ้น)
สีแดงเลือดหมูเกราะ = ใช้ Red ของ Gunze + สีเทา German Gray ของ Gaia + Clear Blue ของ Gaia
สีเทา = ใช้สีเทา German Gray ของ Gaia + Character White ของ Gunze
สีดำ = ใช้ Black Gaia
สีฟ้า = ใช้ Clear Blue ของ Gaia + Character White ของ Gunze
สีตากับ Sensor ใช้ Clear Green ของ Gaia

wash เส้นด้วย Tamiya enamel black
แล้วปิดด้วย Flat clear ของ Gunze ครับ

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]

[/URL]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 02:03:18 AM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ sammabenz

• Like: 34
Re: MG 1/100 Strike Rouge + Ootori Ver. RM (Painted w/ LED build)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:59:49 AM »
สวยงามคับ พ่นสีเรียบเนียน ติอย่างเดียวเรื่องจัดท่าทางถ่ายรูปคับ มันดูเก้ๆกังๆไปหน่อย เหมือนมันยืดแขนยืดขาไม่สุดคับ

Re: MG 1/100 Strike Rouge + Ootori Ver. RM (Painted w/ LED build)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:49:21 PM »
สวยงามคับ พ่นสีเรียบเนียน ติอย่างเดียวเรื่องจัดท่าทางถ่ายรูปคับ มันดูเก้ๆกังๆไปหน่อย เหมือนมันยืดแขนยืดขาไม่สุดคับ

ขอบคุณครับ มีคนติเรื่องท่าเยอะเหมือนกัน
ไอเดียโพสไม่ค่อยมีจิงๆ  :iconpale:
คราวหน้าจะลองปรับดูนะครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:50:10 PM »
ขออนุญาตแนะนำเรื่องการทำสีนิดนึงครับ สีชมพูนี่ไม่แน่ใจว่าหลังจากพ่นรองพื้นเทาไปแล้วได้พ่นสีขาวเป็นไฮไลท์ก่อนพ่นทับด้วยสีชมพูเปล่าครับ
ส่วนตัวดูสีชมพูมันหมองๆไม่ค่อยสด และขอบสีเทาดูแล้วเห็นเด่นไปหน่อยครับ
เวลาถ่ายรูปลองถ่ายแบบสว่างๆมาด้วยก็ดีครับจะได้เห็นรายละเอียดได้ดีขึ้น สู้ๆครับ

อย่างนั้นน่าจะเป็นตรงไฮไลท์ขอบดำน่าจะเข้มไปหน่อยครับลองเปลี่ยนเป็น
รองพื้นเทา -> ไฮไลท์ขอบดำ -> ขาว->  พ่นชมพูคลุม  หรือ
รองพื้นเทา+ดำ -> ไฮไลท์ขาววนตรงกลาง ->  พ่นชมพูคลุม
สีจะดูสดกว่านี้ครับ

ส่วนเรื่องความสว่างหมายถึงถ่ายแสงสว่างๆเพิ่มนอกจากรูปที่ต้องการโชว์LEDครับ  เรื่องการถ่ายรูปผมคงแนะนำอะไรมากไม่ได้เพราะผมก็ถ่ายรูปห่วยครับ T-T แต่ปกติจะใช้วิธีเอาไปถ่ายนอกบ้านแต่อยู่ในร่มครับจะได้แสงสว่างเพียงพอแต่ไม่จ้าจนมองไม่เห็นดีเทลครับ
      |
      |
      V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 02:34:31 PM โดย unn13 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 02:06:24 PM »
ขออนุญาตแนะนำเรื่องการทำสีนิดนึงครับ สีชมพูนี่ไม่แน่ใจว่าหลังจากพ่นรองพื้นเทาไปแล้วได้พ่นสีขาวเป็นไฮไลท์ก่อนพ่นทับด้วยสีชมพูเปล่าครับ
ส่วนตัวดูสีชมพูมันหมองๆไม่ค่อยสด และขอบสีเทาดูแล้วเห็นเด่นไปหน่อยครับ
เวลาถ่ายรูปลองถ่ายแบบสว่างๆมาด้วยก็ดีครับจะได้เห็นรายละเอียดได้ดีขึ้น สู้ๆครับ

ขอบคุณครับผม

ลำดับการพ่นผมเป็นแบบนี้ครับ
รองพื้นเทา -> ขาว -> ไฮไลท์ขอบดำ -> พ่นชมพูคลุม
ต้องปรับตรงไหนบ้างครับ

ถ่ายสว่างคือ ฉากหลังสีขาว หรือเพิ่มแสงอ่าครับ
พอดีตอนแรกแสงมันสว่างมาก ผมเลยดึงลงมาหน่อย เพราะดีเทลหายหมดเลย

อย่างนั้นน่าจะเป็นตรงไฮไลท์ขอบดำน่าจะเข้มไปหน่อยครับลองเปลี่ยนเป็น
รองพื้นเทา -> ไฮไลท์ขอบดำ -> ขาว->  พ่นชมพูคลุม  หรือ
รองพื้นเทา+ดำ -> ไฮไลท์ขาววนตรงกลาง ->  พ่นชมพูคลุม
สีจะดูสดกว่านี้ครับ

^
ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่ละ ปกติทำ ไฮไลท์แค่โมสีขาว เลยไม่ได้เรียนรู้เรื่องการทำโมสีอื่นเลย นึกว่าเหมือนกัน ^^
ขอบคุณมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 03:23:56 PM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:02:32 PM »
ติดไปละดูสวยดีครับ  แต่ส่วนตัวว่าไฮไลท์ดุไปนิดนึงนะ

เรื่องฉาก  ถ้าสีดำต้องใส่แสงเยอะๆอ่ะครับ เพราะฉากมันดูดแสง  ส่วนถ้าฉากขาวมันสะท้อนแสง จะดูสว่างกว่า

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 02:57:41 PM »
ติดไปละดูสวยดีครับ  แต่ส่วนตัวว่าไฮไลท์ดุไปนิดนึงนะ

เรื่องฉาก  ถ้าสีดำต้องใส่แสงเยอะๆอ่ะครับ เพราะฉากมันดูดแสง  ส่วนถ้าฉากขาวมันสะท้อนแสง จะดูสว่างกว่า

ขอบคุณครับ
2 ครั้งแล้วที่โดนติเรื่องแสง  :iconpale:

คราวหน้าคงไม่พลาดแล้วครับ

เรื่องไฮไลท์ หได้เทคนิคจากคุณ unn13 แล้วคราวหน้าต้องดีขึ้นให้ได้ครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 02:58:58 PM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:51:58 PM »
งานติด LED นี่มันดูไฮโซจริงๆ
atinatv

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:24:01 PM »
ชอบสีแนวเข้มๆครับ ดุดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:27:54 PM »
ขอบคุณทุกท่าครับ  :icongift:

ออฟไลน์ puieng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 07:30:12 AM »
สวยมากครับ