ผู้เขียน หัวข้อ: recycle topic ขอถามเรื่องสีป๋องหน่อยครับ  (อ่าน 2038 ครั้ง)

ออฟไลน์ AORai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
recycle topic ขอถามเรื่องสีป๋องหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 04:55:37 PM »
เออ ผมกำลังสนใจ จะพ่นสีโมด้วยสีกระป๋อง แต่ งบน้อย มีไครพอจะแนะนำ ยี่ห้อ ได้มั้ง ครับ

วางแผนไว้ว่า จะทำ ให้มันดูเป็น ทหารหน่อยอะครับ

แบบว่า ไหนๆ จะโมให้ดูดี แบบไม่กาวช้างทั้งตัว
แบบตัวก่อน แบบว่ากาวทั่งตัวเลย เยิมด้วย = = มองห่างๆ ก็ดูดีนะ พอดูไกล้ๆ ห่วย!!! มาก แล้วลืมไป แล้ว ตรูทำสียังไง!!!! :iconcryjoy:

รูปตัวก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 09:22:03 PM โดย AORai »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: โมเท้า ทำกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:44:36 PM »
ก่อนอื่นเลยนะครับ ปรับปรุงการพิมพ์/ตัวสะกด ให้ถูกต้องซักหน่อยนึงน่ะ อ่านแล้ว งงๆ พอสมควร...

ส่วนคำถาม อ่านเข้าใจคือ อยากโมเท้าให้ใหญ่ๆ ขึ้น ใช่มัย?..

ถ้าใช่ ก็ลอง เอาพลาสติกชีทแผ่นๆ ถ้าไม่มีก็ สัญลักษณ์แผงน่ะ A B C... ค่อยๆ ขูดเอาตัวอักษรออกก็จะได้ พลาสติกชีท น่าจะหนาราวๆ 1-2 มม. ได้ จากนั้นก็ค่อยๆ ลองแปะ(ใช้กาวดินน้ำมันยูฮูแท๊ก) ค่อยๆ ติดตามชอบใจ ถ้าชอบใจแล้วก็ค่อยๆ แปะกาว ขัดแต่งให้เรียบร้อย อยากได้หนาแค่ไหนก็เพิ่มเอา..

แนะนำลองออกแบบ หรือ หาแบบจากเว็บต่างๆ แล้วค่อยๆ มาประยุกต์ใช้เอา

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:15:55 PM »
ขอโทษครับ พอดี ผึ้งหัดพิพสัมผัสหลังจาก จิ่มดีดมานาน เลย ถูกๆผิดไปอะนะครับ

เออพลาสติกเนียใช้ แผ่น PVC ได้มัยครับ พอดีมีแผ่นใหญ่ ประมาณ A1 อยู่อะครับ สีขาว ออกเงาแวบ
ถ้าไม่ได้ผมได้กลับไปลองกับ ไม้โปรตามเดิม

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:26:00 PM »
ไม่ได้ เพราะ งานโมเดล เป็นพลาสติก  ps  กับ  abs  แค่สองอย่าง
ลองดูในใบต่อได้ และด้านหลังแผง ที่เป็นภาษาญี่ปุ่น จะบอก hg  เกือบทั้งหมด  จะเป็น  ps  ก็มีบ้างบางตัวที่มี  abs  ผสม เช่น แผงของนิวกันดั้มฯ
ถ้าหาไม่ได้จริงๆ  ก็ไม้โปร  หลายท่านใช้อยู่
ส่วนกาว ก็ทามิย่า ฝาขาว หรือเขียว..แล้วแต่ชอบ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:38:53 PM »
ครับขอบคุณครับ