ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องอุณหภูมิ ในการทำสีครับ  (อ่าน 2218 ครั้ง)

ออฟไลน์ aikagosehyde

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถาม เรื่องอุณหภูมิ ในการทำสีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:02:58 PM »
พอดี ถ้ากลางวันคงไม่มีปัญหา แต่ถ้ากลางคืนแล้ว จากที่ผมลองอ่านๆ ดู ฤดูร้อน หนาว ก็คงไม่มีปัญหาเช่นกัน
ถ้าเป็น ฤดูอื่นก็คงแย่ เลย คิดว่า ถ้าทำเป้น ตู้อบ ไว้ทำตอนกลางคืนได้ด้วย
ทั้ง สี และพ่นเคลีย
แต่ผมไม่รู้เรื่อง ระดับอุณหภูมิเลยครับ ว่าต้องระดับไหนเท่าไหร่
1. พ่นสี ควรมี อุณหภูมิ เท่าไหร่ กี่นาที
2. พ่นเคลียเงา ควรมี อุณหภูมิ เท่าไหร่ กี่นาที
3. พ่นเคลียด้าน ควรมี อุณหภูมิ เท่าไหร่ กี่นาที

หรือถ้าใครชี้ลิ้งค์ เปิดวาปได้ รบกวนหน่อยนะครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 12:20:38 PM โดย aikagosehyde »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถาม เรื่องอุณหภูมิ ในการทำสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:31:41 PM »
เรื่องอุณหภูมิจริงๆไม่ได้มีผลมาก ส่วนที่มีผลมากจริงๆคือ ควมชื้นสัมพัทธ์ (Relative Humidity,RH) ซื่งความชื้นจะส่งผลให้สีแห้ช้าลงเพราะอากาศมีไอน้ำอยู่มากและถ้าตัวกรองไม่พออาจจะมีน้ำผสมออกมาตอนพ่นได้อีก
ส่วนความชื้นเท่าไร กี่นาที ในตำราไม่มีบอกหรอกครับต้องลองเอาเอง ส่วนพ่นแล้วจะเอาเข้าตู้อบไม่แน่ใจว่าจะช่วยรึเปล่าเพราะปัญหามันเกิดระหว่างพ่นแล้ว

ออฟไลน์ aikagosehyde

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถาม เรื่องอุณหภูมิ ในการทำสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:38:43 PM »
อ๋อ ขอบคุณครับ  :iconwish: