ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนเขาของ PG Unicorn หัก  (อ่าน 3086 ครั้ง)

ออฟไลน์ LudjaPae

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ส่วนเขาของ PG Unicorn หัก
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 02:00:20 AM »
ตรงส่วนเขาข้างนึงของ PG Unicorn ของผมอ่ะครับ ตรงที่เป็นเดือยเล็กๆขาวๆยื่นออกมาไว้ใส่ชิ้นส่วนเล็กๆสีดำอีกอันนึงที่ไว้ใช้สำหรับพับเปิด/ปิดเขาได้มันหักออกมาทั้งเดือยเลยครับ หนักกว่านั้นคือพอมันหักแล้วมันกระเด็นหายไปเลย หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ T__T

อันนี้ของอันปกติครับจะมีเดือยยื่นออกมาแล้วก็เอาชิ้นสีดำใส่เข้าไป

อันนี้ของอันที่มันหัก

เลยอยากจะถามว่าพอมีอะไรใช้ทดแทนได้บ้างมั้ยอ่ะครับ พวกพุตตี้นี่พอเอามาปั้นแล้วใช้แทนได้มั้ย

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
Re: ส่วนเขาของ PG Unicorn หัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 03:57:54 AM »
ผิวสัมผัสเล็กนิดเดียว กาวติดเพียวๆไม่น่าไหว

ยังดีที่เป็น PG พลาสติกค่อนข้างหนา น่าจะฝังแกนเชื่อมได้

ออฟไลน์ kerbaroz

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 08:44:07 AM »
 :iconpanic:  :icondisapp:

คงต้องลองหา สว่านมือเจาะลงไปฝังแกนแล้วใช้พุตตี้น่าจะพอไหวมั้งครับ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 10:23:06 AM »
แล้วชิ้นสีดำที่ติดกับส่วนที่หักยังอยู่ไหมครับ ฝังแกนแล้วพอกพุตตี้น่าจะได้อยู่

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 12:04:55 PM »
แล้วชิ้นสีดำที่ติดกับส่วนที่หักยังอยู่ไหมครับ ฝังแกนแล้วพอกพุตตี้น่าจะได้อยู่

ตรงชิ้นนี้แหละครับมันติดกะเดือยขาวที่หักอยู่ แล้วมันกระเด็นหายไปเลย หายังไงก็หาไม่เจอ T___T

พวกวัสดุที่จะใช้เป็นแกนนี่เอาอะไรมาใช้ได้บ้างอ่ะครับ แล้วพอมีแหล่งหาซื้อมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 12:10:50 PM โดย LudjaPae »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 01:10:50 PM »
วัสดุที่ใช้เป็นแกน เล็กมากใช้สายโทรศัพท์TIEVแบบเส้นกลม(สายที่ใช้เดินอินเตอร์เน็ตนั่นแหละ) ปลอกเอาทองแดงข้างในมาใช้ สายแบบนี้มี2ขนาดคือ 0.5 กับ 0.65 มม.
ถ้าชิ้นส่วนใหญ่หน่อย(ดูจากรูปแล้วคงใช้ขนาดนี้ไม่ได้) ก็ใช้คลิปหนีบกระดาษ หรือทองแดงสายไฟที่ใช้เดินกับปลั๊กทั่วๆไปขนาด 1.5 sqmm.

ใช้สว่านดอกเล็กๆเจาะร้อยเข้าไปโดยอาจจะใช้ Runner มาเหลาจะง่ายกว่าเอาอีโป้มาปั้นใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 06:36:06 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคห.นะครับ

เดี๋ยวจะลองเอาไปใช้แก้ดู ขอบคุณมากคร้าบ ^__^