ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการผสมกับพ่นสีเมทาลิกหน่อยครับ  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ผมผสมจนมันจางมากๆแล้วก็ยังพ่นไม่ออกอยู่ดี ทำได้แค่ปรับลมแรงๆแล้วมันจะออกมั่งไม่ออกมั่ง แถมออกมาเป็นเกล็ดๆไม่เนียนเป็นเนื้อเดียวกันอีก ผมต้องทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: ถามเรื่องการผสมกับพ่นสีเมทาลิกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 03:57:52 PM »
ผสมทินเนอร์จนจาง จางประมาณไหนครับ มีภาพประกอบไหม
ปรับแรงดันลม ปรับอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ปกติก็ 10 กว่าก็นพ่นได้สบายๆครับ

Re: ถามเรื่องการผสมกับพ่นสีเมทาลิกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 04:54:22 PM »
จางประมาณเกือบจะมองเห็นก้นถาดผสมสีได้น่ะครับ ผมไม่ได้นับสัดส่วน แต่มากกว่า1:3แน่ๆ ส่วนแรงลมที่ตัวกรองมันวัดเป็น bar อ่ะครับ ไม่ได้วัดเป็น psi ปกติผมพ่นสีธรรมดาที่ 1.5 เพิ่งมามีปัญหากับเมทาลิกนี่แหละ

ออฟไลน์ piawjojo

• Verified User
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 04:58:04 PM »
1.5 สำหรับผมว่าเบานะครับ ไม่รู้ว่าท่านอื่นใช้กันเท่าไร แต่ผมพ่นที่ 3+เลย แต่ขึ้นอยู่กับนิสัยการผสมข้นบางด้วยแหละ 
ลองดูปลายเข็มรึยังครับ บางทีมันงอหรือหัวมันคดนิดเดียวก็พ่นออกยากเหมือนกันนะครับ แล้วสีนี่เก็บข้ามปีจนมันตกผลึกรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 07:41:22 PM »
ปลายเข็มยังตรงอยู่ครับ แต่สีนี่เก็บไว้นานหน่อย ประมาณ4เดือนได้ มีวิธีแก้มั้ยครับ